జమ్మూ కాశ్మీర్ లో తాలిబన్ల గురించి ఆందోళన అనవసరం

ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో జరుగుతున్న పరిణామాల నేపథ్యంలో, జమ్మూ కాశ్మీర్‌లో తాలిబాన్‌ల గురించి ఆందోళన చెందాల్సిన అవసరం లేదని భారత సైన్యంస్పష్టం చేసింది.జమ్మూ కాశ్మీర్ లోకి తాలిబాన్ తీవ్రవాదులు చొరబడే అవకాశాన్ని అవకాశాన్ని సైనికాధికారులు తోసిపుచ్చారు. అక్కడి ప్రజల రక్షణకు  భరోసా ఇస్తున్నారు. 

“నాకు సంబంధం లేని సంఘటనలపై ఈ ప్రశ్నను   చాలాసార్లు అడుగుతున్నారు.  సరియైనదా? కాబట్టి, మీ ప్రశ్నకు నేను మళ్లీ సమాధానం ఇస్తాను: మీరు ఎందుకు ఆందోళన చెందుతున్నారు? మీరు సురక్షితంగా ఉంటారు. తగినంత ప్రయత్నం ఉంది,” ఆర్మీకి చెందిన 15 కార్ప్స్ లేదా చినార్ కార్ప్స్ జనరల్ ఆఫీసర్ కమాండింగ్ (జిఓసి), లెఫ్టినెంట్ జనరల్ డిపి పాండే విలేకరులతో పేర్కొన్నారు.

ఎవరైనా ఆయుధాలు తీసుకుంటే, వారు తగు  పరిణామాలను ఎదుర్కొంటారని ఆయన స్పష్టం చేశారు. వారిని  తటస్థీకరించడమో  లేదా పట్టుకోవడమో లేదా లొంగిపోవాల్సి రావడమో  ఉంటుందని హెచ్చరించారు.

“నేను తాలిబాన్లు లేదా విదేశీ ఉగ్రవాదులు లేదా స్థానిక తీవ్రవాదులపై ప్రశ్నలను చూడటం లేదు. మాకు నాణ్యత, పరిమాణంతో సంబంధం లేదు. ఆయుధం తీసుకున్న పెద్దమనిషి ఉంటే, అతనిని ఏ విధంగానైనా తటస్థీకరింపచేస్తాం లేదా చంపుతాము లేదా పట్టుకొంటాం లేదా అతను లొంగిపోయేటట్లు చేస్తాం” అని భరోసా వ్యక్తం చేశారు. 


కాశ్మీర్ లోయలో ఉన్న విదేశీ ఉగ్రవాదుల సంఖ్య గురించి ప్రశ్నించగా కాశ్మీర్ పోలీసుల అంచనా ప్రకారం 60 నుండి 70 మంది పాకిస్థానీయులైన విదేశీ ఉగ్రవాదులు ఉండే అవకాశం ఉన్నట్లు  లెఫ్టినెంట్ జనరల్ పాండే తెలిపారు.

“వారి వ్యూహం ఇప్పుడు ముందుండి ఉగ్రవాద దాడికి పాల్పడడం కాదు. వెనుక నుండి  స్థానిక యువతను చర్యకు ప్రేరేపించడం, వారు ఎన్‌కౌంటర్లలో చనిపోయే విధంగా ఆయుధాలను అందించడంగా ఉంది. ఆ విధంగా చేయడం ద్వారా వారు ప్రయోజనం పొందాలని చూస్తున్నారు.  మన దేశం నుండి, మన కాశ్మీర్ యువకుడు ఒకరిని మనం చంపితే అతని కుటుంభం మనపై కోపంగా ఉంటుంది.  ఇది వారి వ్యూహం”  అని ఆయన చెప్పారు.

అయితే, కాశ్మీర్‌లోని ప్రజల ఆలోచనా ధోరణిలో మార్పు వస్తున్నదని,  “తమ సొంత సమాజంలోని ప్రజలు తప్పుడు మార్గంలో పయనించారని వారు గ్రహించారు” అని ప్రభుత్వం తెలిపింది. “ఇది దేశ వ్యతిరేక, సామాజిక వ్యతిరేక అంశాలపై పోరాటం, దీనిని ప్రజలు స్వయంగా చేపట్టాలి. పిల్లలు స్వేచ్ఛగా బయటకు వచ్చేలా, తాము చదువుకునేలా, దేశానికి బాధ్యతాయుతమైన పౌరులుగా మారేలా చూడాలి” అని స్పష్టం చేశారు.

“వారు సమాజంలో గౌరవాన్ని పొందుతారు.  వారి తల్లిదండ్రుల కలలను నెరవేరుస్తారు. ఏ తండ్రి లేదా తల్లి తమ బిడ్డ వీధుల్లో రాళ్లు రువ్వాలని కోరుకోరు.  కానీ వారిని వివిధ మార్గాల ద్వారా ప్రేరేపించి వీధుల్లోకి తీసుకెళ్లడానికి దుర్మార్గమైన ప్రయత్నాలు చేస్తూ వచ్చారు” అంటూ వివరించారు. 

 
ప్రస్తుతం యువత వీధుల్లోకి రావడం మానివేశారని, వారు ఉగ్రవాదుల కపట నాటకాన్ని అర్ధం చేసుకున్నారని లెఫ్టినెంట్ జనరల్ పాండే వెల్లడించారు.  “అందువల్ల, యువత ఉత్తమ పాన్-కంట్రీతో పోటీ పడటానికి, దేశం, ప్రపంచం నలుమూలల నుండి బయటకు వెళ్లి బాధ్యతాయుతమైన, పరిణతి చెందిన మనుషులుగా మారడానికి మంచి అవకాశాలు ఉన్నాయని నిర్ధారించడానికి మేము అలాంటి వెంచర్‌లను ప్రారంభిస్తాము” అని ఆయన చెప్పారు.

మిలిటెన్సీలో చేరిన యువకుల కుటుంబాలకు భద్రతా దళాలు చేరుతున్నాయని ఆయన చెప్పారు. “వారు (కుటుంబాలు) తప్పుదోవ పట్టించిన వారి యువకులకు చేరువయ్యేలా చూడాలి. దేశంలోని బాధ్యతాయుతమైన పౌరుడిగా వారిని ప్రేరేపించడం ద్వారా వారు లొంగిపోవడానికి అనుమతించాలి. వారు పౌర సమాజానికి తిరిగి రావచ్చు ‘అని ఆయన పేర్కొన్నారు.

కాశ్మీర్‌లోని యువతను  ఆయుధాలు చేపట్టే విధంగా “తప్పుదోవ పట్టించే” వ్యక్తులను బహిర్గతం చేయాలని ఆయన సూచించారు. “తమ పిల్లలు మంచి స్కూళ్లు, కాలేజీల్లో చదువుతుండగా, మంచి ఉద్యోగాలు లేదా వ్యాపారాలు  చేస్తుండగా యువతను మాత్రం తప్పుదోవ పట్టిస్తున్న కాశ్మీర్‌లో ఉన్న వ్యక్తులను మేము బహిర్గతం చేయాలి” అని స్పష్టం చేశారు. సంపన్న నేపథ్యం నుండి, ఉన్నత విద్యావంతులైన వారెవ్వరూ ఆయుధం చేబట్టి చనిపోవడం లేదని ఆయన గుర్తు చేసారు.

“స్థానిక ఉగ్రవాద కుటుంబ సభ్యులు వెళ్లి ఆ తల్లిదండ్రులను అడగాలి.  మీ అబ్బాయి ఎందుకు ఆయుధం తీయడం లేదు? కానీ మీరు నా బిడ్డ ఆయుధాన్ని చేబట్టే విధంగా ఎందుకు చేస్తున్నారు?  నా పిల్లవాడిని ఎందుకు తప్పు దారికి తీసుకెళ్లారు? ఈ అవగాహన రాకపోతే తప్ప సమాజం లోపల నుండి, ఈ నికెల్ ఎల్లప్పుడూ ఉంటుంది, “అని ఆయన తెలిపారు.