అరుణాచల్ ప్రదేశ్ భారత్ లో భూభాగమే

భార‌త్‌, చైనా మ‌ధ్య ఉన్న మెక్‌మోహ‌న్ లైన్‌ను అంత‌ర్జాతీయ స‌రిహ‌ద్దుగా భావిస్తున్న‌ట్లు అమెరికా తెలిపింది. అమెరిక‌న్ సేనేట్ తీర్మానం ప్ర‌కారం అరుణాచ‌ల్ ప్ర‌దేశ్ భారత్ లో భూభాగంలోనే ఉన్న‌ట్లు పేర్కొన్న‌ది.  ప్ర‌స్తుతం ఇండో ప‌సిఫిక్ ప్రాంతంలో అత్యంత క్లిష్ట‌మైన ప‌రిస్థితులు ఉన్నాయ‌ని, ఇలాంటి ద‌శ‌లో మిత్ర దేశంతో ఇండియాకు తోడుగా ఉండాల‌ని భావిస్తున్న‌ట్లు అమెరికా సేనేట‌ర్ బిల్ హ‌గేర్టి తెలిపారు. సేనేట‌ర్ జెఫ్ మెర్క్లే కూడా తీర్మానం ఆమోదింప చేసిన‌వారిలో ఉన్నారు.

వాస్తవాధీన రేఖ వ‌ద్ద చైనా సైన్యం చేస్తున్న దుశ్చ‌ర్య‌ల‌ను ఖండిస్తున్నామ‌ని, త‌మ తీర్మానం ద్వారా భారత్ లోనే అరుణాచ‌ల్ ప్ర‌దేశ్ ఉన్న‌ట్లు స్ప‌ష్టం చేస్తున్నామ‌ని బిల్ హ‌గేర్టి చెప్పారు. ఇటీవ‌ల రెండు దేశాల స‌రిహ‌ద్దుల మ‌ధ్య ఉద్రిక్త వాతావ‌ర‌ణం నెల‌కొన్న నేప‌థ్యంలో మెక్‌మోహ‌న్ లైన్‌ను అంత‌ర్జాతీయ స‌రిహ‌ద్దుగా గుర్తిస్తున్న‌ట్లు ఆయ‌న వెల్ల‌డించారు.

పీఆర్‌సీ భూభాగంలో అరుణాచ‌ల్ ప్ర‌దేశ్ ఉన్న‌ట్లు చైనా చేస్తున్న వాద‌ల‌ను అమెరికా సేనేట్ తీర్మానం ఖండించింది. పీపుల్స్ రిప‌బ్లిక్ చైనా చాలా దూకుడుగా.. రాజ్య‌విస్త‌ర‌ణ కాంక్ష‌తో ముందుకు వెళ్లున్న‌ద‌ని ఆరోపించింది.

ఈ ద్వైపాక్షిక తీర్మానం, వాస్తవ నియంత్రణ రేఖ వెంబడి యధాతథ స్థితిని మార్చేందుకు చైనా సైనిక దురాక్రమణను ఖండిస్తూ, అమెరికా-భారత్ వ్యూహాత్మక భాగస్వామ్యాన్ని మరింతగా పెంపొందించేందుకు అరుణాచల్ ప్రదేశ్ రాష్ట్రాన్ని నిస్సందేహంగా భారత్‌లో అంతర్భాగంగా గుర్తించేందుకు సెనేట్ మద్దతును తెలియజేస్తోంది.
 
 రిపబ్లిక్ ఆఫ్ ఇండియా, చైనా మధ్య ఆరేళ్లలో వాస్తవ నియంత్రణ రేఖ వెంబడి తూర్పు సెక్టార్‌లో జరిగిన అతిపెద్ద ఘర్షణ తర్వాత వచ్చిన ఈ తీర్మానం, చైనా, భారత లకు మధ్య అంతర్జాతీయ సరిహద్దుగా మెక్‌మాన్ రేఖను అమెరికా గుర్తిస్తుందని పునరుద్ఘాటించింది.  స్వేచ్ఛకు మద్దతిచ్చే అమెరికా విలువలు, నియమాల ఆధారిత క్రమం ప్రపంచవ్యాప్తంగా మన చర్యలు, సంబంధాలన్నింటికీ మధ్యలో ఉండాలి, ప్రత్యేకించి చైనా ప్రభుత్వం ప్రత్యామ్నాయ దృష్టిని ముందుకు తెస్తుందని మెర్క్లీ చెప్పారు.
 
వాస్తవ నియంత్రణ రేఖ వెంబడి యథాతథ స్థితిని మార్చడానికి పీపుల్స్ రిపబ్లిక్ ఆఫ్ చైనా సైనిక బలగాలను ఉపయోగించడం, వివాదాస్పద ప్రాంతాల్లో గ్రామాల నిర్మాణం, నగరాల కోసం మాండరిన్ భాషా పేర్లతో మ్యాప్‌లను ప్రచురించడం వంటి అదనపు చైనా కవ్వింపు చర్యలను, భూటాన్ లో విస్తరణ ధోరణులను ద్వైపాక్షిక సెనేటర్ల తీర్మానం ఖండించింది.
 
అంతేకాకుండా, పీపుల్స్ రిపబ్లిక్ ఆఫ్ చైనా నుండి దూకుడు, భద్రతా బెదిరింపులకు వ్యతిరేకంగా తమను తాము రక్షించుకోవడానికి భారత ప్రభుత్వం చర్యలు తీసుకోవడం పట్ల తీర్మానం ప్రశంసించింది.  ఈ ప్రయత్నాలలో భారతదేశపు టెలికమ్యూనికేషన్స్ ఇన్‌ఫ్రాస్ట్రక్చర్‌ను సురక్షితం చేయడం; దాని సేకరణ ప్రక్రియలు, సరఫరా గొలుసులను పరిశీలించడం; పెట్టుబడి స్క్రీనింగ్ ప్రమాణాలను అమలు చేయడం; ప్రజారోగ్యం, ఇతర రంగాలలో తైవాన్‌తో తన సహకారాన్ని విస్తరించడం వంటి చర్యలను ఈ సందర్భంగా ప్రస్తావించింది.
 
రక్షణ, సాంకేతికత, ఆర్థిక, ప్రజల మధ్య సంబంధాలకు సంబంధించి అమెరికా-భారత్ ద్వైపాక్షిక భాగస్వామ్యాన్ని మరింత బలోపేతం చేయాలని, క్వాడ్, ఆసియన్, ఇతర అంతర్జాతీయ వేడుకలలోని తమ భాగస్వాములతో కలిసి భారతదేశంతో  బహుపాక్షిక సహకారాన్ని పెంపొందించాలని ఈ తీర్మానం సూచించింది.