తొలి రిపబ్లిక్ డే సంబరాలలో ఆర్ఎస్ఎస్.. నిరసనలతో కమ్యూనిస్టులు 

డా. శ్రీరంగ్ గాడ్‌బోలే
 
భారతదేశం ప్రతి సంవత్సరం జనవరి 26న  ‘గణతంత్ర దినోత్సవం’ జరుపుకుంటుంది. 1930 నుండి 1947 వరకు ఈ రోజును ‘స్వాతంత్ర్య దినోత్సవం’గా పాటించారనే వాస్తవం నేటి తరానికి అంతగా తెలియదు. రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ (ఆర్ఎస్ఎస్) విమర్శకులు సంస్థ గణతంత్ర దినోత్సవ వేడుకలకు దూరంగా ఉందని ఆరోపిస్తుంటారు.
 
1930 జనవరి 26న పూర్ణ స్వరాజ్ దినోత్సవం (సంపూర్ణ స్వయం పాలన దినం) మొదటిసారిగా పాటించారు. 1950 నుంచి ఆ రోజును ‘గణతంత్ర దినోత్సవం’గా జరుపుకుంటున్నారు. 1930 జనవరి 26న సంఘ్ ఎక్కడ ఉంది? మళ్ళీ, 26 జనవరి 1950న ఎక్కడ ఉంది? సంఘ్ పురావస్తు బండాగారంలోని సమకాలీన పత్రాలు, మరాఠీ వార్తాపత్రిక కేసరిలోని వార్తల ఆధారంగా ప్రస్తుత కథనం ఈ ప్రశ్నలకు సమాధానం ఇవ్వడానికి ప్రయత్నిస్తుంది.
 
ఏది ఏమైనా జనవరి 26ని ‘గణతంత్ర దినోత్సవం’గా ఎందుకు ఎంచుకున్నారు? రిపబ్లిక్ పుట్టుక భారత స్వాతంత్ర్య చట్టం 1947 అవిభాజ్య భారతదేశాన్ని 15 ఆగస్టు 1947న భారతదేశం, పాకిస్తాన్‌లని రెండు స్వతంత్ర ఆధిపత్యాలుగా విభజించింది. భారత రాజ్యాంగ సభ ఇంపీరియల్ లెజిస్లేటివ్ కౌన్సిల్ నుండి భారతదేశ డొమినియన్ శాసన విధులను చేపట్టింది. ఇది 26 నవంబర్ 1949న ముసాయిదా రాజ్యాంగాన్ని ఆమోదించింది.
 
రాజ్యాంగం అమల్లోకి రావడానికి తగిన తేదీని ఎంపిక చేయాల్సి ఉంది. 1950 ప్రారంభంలో ఏదో ఒక తేదీని ఎంచుకోవడానికి ఇది స్పష్టంగా అనుకూలమైనది. నూతన సంవత్సరపు మొదటి రోజును ఎంచుకోవడం పూర్వపు పాలకులకు కోపాన్ని చూపుతుంది. జనవరిలో చివరి రోజుని ఎంచుకోవడం గాంధీ హత్య తేదీకి చాలా దగ్గరగా ఉంటుంది.
 
జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ నాయకత్వంలో దాదాపు ఇరవై సంవత్సరాల క్రితం, భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ యాదృచ్ఛికంగా 26 జనవరి 1930ని పూర్ణ స్వరాజ్ దినోత్సవంగా (కేసరి, 27 జనవరి 1950) ఎంచుకుంది. కాంగ్రెస్ చివరకు పూర్తి స్వాతంత్ర్యాన్ని తన లక్ష్యంగా స్వీకరించడానికి 1930 వరకు పట్టింది.
 
అప్పటికే ఐదు దశాబ్దాలుగా, వందలాది మంది పేరులేని విప్లవకారులు, వారి కుటుంబాలు సంపూర్ణ స్వాతంత్ర్యం కోసం మరణం, బహిష్కరణ, జైలు శిక్ష, ఆస్తుల జప్తులను ఎదుర్కొంటున్నాయి. విప్లవకారులకు సంక్షిప్త పరివర్తనను ఇస్తూ, సాధారణంగా కాంగ్రెస్‌కు, ముఖ్యంగా జవహర్‌లాల్ నెహ్రూకు చారిత్రాత్మకంగా ముఖ్యమైన రోజు సార్వభౌమ, ప్రజాస్వామ్య భారత గణతంత్రాన్ని ప్రకటించడానికి ఎంపిక చేశారు.
 
కొత్త రిపబ్లిక్ ఆవిర్భావానికి గుర్తు 1950 జనవరి 26, 27 తేదీల్లో రెండు రోజుల జాతీయ ఆనందోత్సవాలు ప్రకటించారు. భారతదేశ రాజకీయ వర్ణపటంలోని వివిధ క్రీడాకారులు కొత్త రిపబ్లిక్ స్థాపనను ఎలా వీక్షించారు? తన రాజకీయ ఆధిపత్యం కారణంగా కాంగ్రెస్  ఉల్లాసంగా ఉంది. గాంధీ హత్యను లాఠీగా ఉపయోగించి, నెహ్రూ అఖిల భారత హిందూ మహాసభ, ఆర్ఎస్ఎస్  ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్న హిందూ పునరుజ్జీవన సమూహాలను అణిచివేయడంలో నిమగ్నమయ్యారు.
 
సావర్కర్ సందేశం
ఆయన దృష్టిలో ఈ సమూహాలకు జాతీయ సయోధ్యలో చోటు లేదు. వారి అగ్రనేత వినాయక్ దామోదర్ సావర్కర్ మహాత్మా గాంధీ హత్యకేసులో అగ్ని పరీక్షకు గురై ఏడాది కిందటే జైలు నుంచి విడుదలయ్యారు. అయినప్పటికీ, ఒక విశేషమైన ప్రకటనలో, సావర్కర్ ఇలా అన్నారు:
 
“మన మాతృభూమి పట్ల అనుమానాలకు అతీతంగా, షరతులు లేని, హృదయపూర్వక విధేయత ఉన్న ప్రతి పౌరుడు, బ్రిటీష్ బానిసత్వం నుండి మన మాతృభూమిని విముక్తి చేసినందుకు ఆ రోజు జాతీయ వేడుకలలో ఆనందంగా చేరాలి. ఆ రోజున ప్రావిన్షియల్‌లు, వ్యక్తిత్వాలు, పార్టీ ప్లాట్‌ఫారమ్‌లపై మన చిన్న చిన్న గొడవలను వెనుకకు నెట్టివేద్దాం. ఒకే ఒక ఉమ్మడి వేదికపై వెనుకబడిన ఫ్రంట్‌ను ప్రదర్శిస్తాము – మన మాతృభూమి వేదిక- మన జాతీయ విజయాన్ని ప్రపంచానికి ప్రకటించండి…” (బాంబే క్రానికల్, ఏప్రిల్ 5 1950).
 
వృద్ధుడైన సావర్కర్ తన సేవలను కొత్త రాష్ట్రపతి రాజేంద్ర ప్రసాద్ వద్ద ఉంచారు. హిందూ మహాసభ ఉపాధ్యక్షుడు, దాని పార్లమెంటరీ బోర్డు ఛైర్మన్ అశుతోష్ లాహిరి భారతదేశ స్వాతంత్ర్యం కోసం అండమాన్‌లో జైలు శిక్ష అనుభవించారు. కొత్త రాజ్యాంగం (కేసరి, 24 జనవరి 1950) ఆమోదానికి సంబంధించిన ఉత్సవాల్లో పాల్గొనాలని, సహకరించాలని ఆయన అన్ని స్థానిక హిందూ సభ యూనిట్లను ప్రోత్సహించారు. జనవరి 27న ముంబైలో జరిగిన సమావేశంలో, హిందూ మహాసభ కార్యవర్గ సమావేశం ఇండియన్ రిపబ్లిక్‌ను స్వాగతిస్తూ ఒక తీర్మానాన్ని ఆమోదించింది (కేసరి, 31 జనవరి 1950).
 
పోలీసులపై యాసిడ్ బాంబులు విసిరిన కమ్యూనిస్టులు
 
కొత్త రిపబ్లిక్ పుట్టుక కొన్ని వర్గాల్లో ఆగ్రహాన్ని కలిగించింది. జనవరి 26న ముంబైలోని కాలా చౌకీ ప్రాంతంలో కమ్యూనిస్టులు నిరసన ప్రదర్శన నిర్వహించారు.  పోలీసులు కమ్యూనిస్టులను వెనుదిరగమని కోరడంతో వారు పోలీసులపై యాసిడ్ బాంబులు విసిరారు. ఇద్దరు పోలీసు ఇన్‌స్పెక్టర్లకు గాయాలయ్యాయి. పోలీసులు నాలుగు రౌండ్లు కాల్పులు జరపడంతో ఎనిమిది మంది గాయపడ్డారు. దాదాపు 55 మంది కమ్యూనిస్టులను చుట్టుముట్టారు (కేసరి, 27 జనవరి 1950).
 
ముంబైలోని కోలాబా ప్రాంతంలో కమ్యూనిస్టులు జెండా వందన వేడుకలకు దిగి, నల్లజెండాలు ఎగురవేయాలని పిలుపునిచ్చారు. దీంతో కొద్దిసేపు వాగ్వివాదం చోటుచేసుకుంది. (కేసరి, 31 జనవరి 1950). జనవరి 26న ఫార్వర్డ్ బ్లాక్, రైతులు,  కార్మికుల పార్, ఇతర సంస్థల కార్యాలయాలపై నల్లజెండాలు ఎగురవేసిన సందర్భాలు ఉన్నాయని కేసరి నివేదించింది. కమ్యూనిస్టులు కూడా ముంబై, కలకత్తా వంటి నగరాల్లో ఉత్సవాలను అణచివేయడానికి అసహ్యకరమైన ప్రయత్నాలు చేశారు” (కేసరి, 3 ఫిబ్రవరి 1950).
 
రిపబ్లిక్ డే ఊరేగింపు సంగీతాన్ని ప్లే చేస్తున్నందున కాంప్టీ (సెంట్రల్ ప్రావిన్సులు)లోని మసీదు ముందు ఆపివేశారు. రాష్ట్రపతి రాజేంద్రప్రసాద్ చిత్రపటంపై రాళ్లు రువ్వారు. సంగీతాన్ని నిలిపివేసిన తర్వాతే ఊరేగింపును అనుమతించారు. పాల్గొనే వారి తిరుగు ప్రయాణంలో ‘లాఠీలు చేతపట్టిన హిందువేతరులు’పై దాడి చేశారు. సాయుధ సైనికుల ఉనికి మాత్రమే అల్లర్లను నివారించింది (కేసరి, 6 ఫిబ్రవరి 1950). కేసరి (24 జనవరి 1950).
 
ప్రభాత్ పరేడ్ లో ఆర్ఎస్ఎస్
 
“కాంగ్రెస్ సేవాదళ్, బాయ్ స్కౌట్స్, రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్, ఇతర సంస్థల వాలంటీర్లు జనవరి 26 తెల్లవారుజామున ప్రభాత్ పరేడ్ (ఉదయం ఊరేగింపులు) నిర్వహిస్తారని… వివిధ ఊరేగింపులు పూణేలోని చారిత్రాత్మక శనివార్ వాడా మైదానంలో కలుస్తాయని ప్రకటించారు.” కాంగ్రెస్ సేవాదళ్ , సోషలిస్ట్ రాష్ట్ర సేవాదళ్ (27 జనవరి 1950)ల మాదిరిగానే యువకులు, బాలురు సంఘ్ స్వయంసేవకులు రెండు రోజుల ఉత్సవాల్లో పాల్గొన్నారని కేసరి మరింత నివేదించింది.
 
ముంబైలోని సంఘ్ కార్యక్రమాన్ని నివేదిస్తూ, కేసరి ఇలా వ్యాఖ్యానించింది: “సంఘ్ ఆకట్టుకునే జెండా వందన కార్యక్రమం జనవరి 26 ఉదయం చౌపట్టిలో జరిగింది. దాని గొప్పతనం, క్రమశిక్షణ సైన్యం, పోలీసులను కూడా సిగ్గుపడేలా చేసింది” (31 జనవరి 1931). జలంధర్, గురుదాస్‌పూర్, ఖరద్, భిల్వారా, అంబాలా, రోహ్‌తక్, ఇండోర్ వంటి ప్రదేశాలలో మొదటి గణతంత్ర దినోత్సవాన్ని పురస్కరించుకుని సంఘ్ వేడుకల వార్తలు నమోదు చేశారు.
 
ఇండోర్‌లో, సంఘ్ 26 జనవరి 1950 ఉదయం ఒక ప్రత్యేక కార్యక్రమాన్ని నిర్వహించింది. ఈ సందర్భంగా అనేక మంది బిచ్చగాళ్లకు (మహిళలతో సహా) ఆహారాన్ని అందించే పనిని చేస్తున్న స్వయంసేవకులతో గౌరవప్రదంగా తినిపించారు. ఈ సందర్భంగా మాట్లాడుతూ, ఇండోర్ సంఘ్ కార్యదర్శి పండిట్ రామ్ నారాయణ్ శాస్త్రి (తర్వాత సంవత్సరాల్లో మధ్యభారత్‌కు ప్రాంత్ సంఘచాలక్‌గా మారారు) ఇలా చెప్పారు:
 
 “మీ పరిస్థితి వీలైనంత త్వరగా మారాలని మేము కోరుకుంటున్నాము. ఎవరూ ఆకలితో లేదా నగ్నంగా ఉండని శుభ దినం త్వరలో రావాలని మేము కోరుకుంటున్నాము. అది త్వరగా జరగనివ్వండి. మీరు మాకు ఆహారం ఇవ్వగలిగే స్థితిలో ఉండాలి. మీరు ఈ దేశానికి రాజులు అని కాకుండా, మిమ్మల్ని మీరు బిచ్చగాడిగా లేదా పడిపోయినట్లు భావించకండి” (ఆకాశవాణి వారపత్రిక, జలంధర్, 5 ఫిబ్రవరి 1950).
 
స్వాతంత్ర్యం కోసంతీర్మానంపై కాంగ్రెస్ లో రసభ
 
సంపూర్ణ స్వాతంత్య్రానికి కాంగ్రెస్ ఎగుడుదిగుడుగా ఉన్న మార్గం అఖిల భారత కాంగ్రెస్ కమిటీ కార్యదర్శిగా జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ 27 డిసెంబర్ 1927న కాంగ్రెస్ మద్రాస్ సెషన్‌లో స్వాతంత్ర్య తీర్మానాన్ని ఉంచారు. తీర్మానంను ఈ విధంగా చదివారు: “భారత ప్రజల లక్ష్యం సంపూర్ణ జాతీయ స్వాతంత్ర్యంగా ఉండాలని కాంగ్రెస్ ప్రకటించింది” (నివేదిక మద్రాసు 1927లో జరిగిన నలభై-సెకండ్ ఇండియన్ నేషనల్ కాంగ్రెస్, రిసెప్షన్ కమిటీ, నలభై-సెకండ్ ఇండియన్ నేషనల్ కాంగ్రెస్, మద్రాస్, పేజి 15)
 
స్వాతంత్ర్యం, బ్రిటిష్ వస్తువుల బహిష్కరణపై తీర్మానాలు గాంధీకి నచ్చలేదు (డి.జి. టెండూల్కర్, మహాత్మా: మోహన్‌దాస్ కరంచంద్ గాంధీ జీవితం, విఠల్‌భాయ్ కె. ఝవేరి, డి.జి. టెండూల్కర్, ముంబై, 1951, వాల్యూం. 2, pp.402, 429-430) ఇంతవరకు, వలసరాజ్యాల స్వీయ-పరిపాలన అనేది కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడు అన్ ముఖ్తార్ అహ్మద్ “సాధ్యమైతే, అవసరమైతే లేకుండా సామ్రాజ్యం లోపల” (మద్రాస్ కాంగ్రెస్ నివేదిక, అనుబంధం 1, పేజీ.3) అని గాంధీ మాటల్లో స్పష్టం చేశారు.
 
29 డిసెంబర్ 1928 నుండి జనవరి 1, 1929 వరకు జరిగిన కాంగ్రెస్ కలకత్తా సెషన్‌లో కాంగ్రెస్ లక్ష్యానికి సంబంధించిన విభేదాలు తెరపైకి వచ్చాయి. శ్రీనివాస్ అయ్యంగార్, జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ, సుభాస్ బోస్ సంపూర్ణ స్వాతంత్ర్య ఆలోచనకు మద్దతు ఇచ్చారు. గాంధీ, కాంగ్రెస్ అధ్యక్షుడిగా ఎన్నికైన మోతీలాల్ నెహ్రూ డొమినియన్ హోదాలో విజేతలుగా ఉన్నారు.
 
మోతీలాల్ నెహ్రూ భారతదేశ భవిష్యత్తు రాజ్యాంగానికి సంబంధించి అఖిలపక్ష సమావేశం సందర్భంగా తన నివేదికను డొమినియన్ హోదా ఆధారంగా తయారు చేశారు. మోతీలాల్ నెహ్రూ తన నివేదికకు అనుకూలంగా తీర్మానానికి మెజారిటీ రాకపోతే కాంగ్రెస్‌కు అధ్యక్షత వహించనని స్పష్టం చేశారు.
గాంధీ ఒక మధ్యేమార్గాన్ని అనుసరించి, “దానిని బ్రిటిష్ పార్లమెంట్ డిసెంబర్ 31, 1930లోగా ఆమోదించని పక్షంలో కాంగ్రెస్ రాజ్యాంగానికి కట్టుబడి ఉండదని” ప్రతిపాదించారు. ఆ తేదీ నాటికి  కాంగ్రెస్ అహింసాయుత సహాయ నిరాకరణను పునరుద్ధరిస్తుంది (టెండూల్కర్, pp.439-440).
 
గాంధీ గడువు ముగియకముందే, వైస్రాయ్ లార్డ్ ఇర్విన్ 31 అక్టోబర్ 1929న భారతదేశ రాజ్యాంగ పురోగతి సహజ సమస్య డొమినియన్ హోదాను సాధించడం అని ప్రకటించారు. ఈ గొప్ప ప్రకటన ఉన్నప్పటికీ, వైస్రాయ్ డిసెంబర్ 23న తనను కలిసిన గాంధీ, జిన్నా, ఇతరులతో “అతను (రౌండ్ టేబుల్) కాన్ఫరెన్స్‌ను ఏదైనా నిర్దిష్ట రేఖకు ముందస్తుగా అంచనా వేయలేకపోయారు లేదా కట్టుబడి ఉండలేకపోయాడు” అని చెప్పాడు.
 
అందువల్ల, తక్షణ డొమినియన్ హోదాకు ఎలాంటి హామీ రాలేదు. తన పడవలను తగులబెట్టినట్లు పేర్కొన్న గాంధీ ఇప్పుడు స్వాతంత్ర్యం కోసం ఖచ్చితంగా ప్రకటించుకున్నాడు. డిసెంబర్ 1929లో కాంగ్రెస్ లాహోర్ సెషన్‌కు జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ అధ్యక్షుడిగా ఎంపిక కావడం, రాబోయే స్వాతంత్ర్య ప్రకటనపై దేశవ్యాప్తంగా తీవ్ర ఉద్వేగానికి దోహదపడింది (ఆర్ సి. మజుందార్, భారతదేశంలో స్వాతంత్ర్య ఉద్యమ చరిత్ర, ఫర్మా కె ఎల్. ముఖోపాధ్యాయ, కలకత్తా, వాల్యూమ్.3, పేజీలు.322, 325).
 
లాహోర్ సెషన్‌లో, గాంధీ ఇప్పుడు కాంగ్రెస్ రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 1లోని `స్వరాజ్’ అనే పదానికి `సంపూర్ణ స్వాతంత్ర్యం’ అని అర్థం అని,  (మోతీలాల్) నెహ్రూ కమిటీ నివేదిక మొత్తం పథకం ముగిసిందని ప్రకటించారు. ఇకపై కాంగ్రెస్ సభ్యులందరూ తమ ప్రత్యేక దృష్టిని కేటాయిస్తారని ఆశిస్తున్నారు. భారతదేశానికి సంపూర్ణ స్వాతంత్ర్యం సాధించడానికి “(ఇండియన్ నేషనల్ కాంగ్రెస్, లాహోర్ 44వ వార్షిక సెషన్ నివేదిక, రిసెప్షన్ కమిటీ, పేజి.88).
 
దేశం ముందు స్వాతంత్ర్యం ఆదర్శాన్ని నిలబెట్టడానికి, కాంగ్రెస్ వర్కింగ్ కమిటీ 2 జనవరి 1930న భారతదేశం అంతటా జనవరి 26ని పూర్ణ స్వరాజ్ దినోత్సవంగా (సంపూర్ణ స్వయం పాలన దినం)గా పాటించాలని నిర్ణయించింది. గాంధీ తయారు చేసిన, వర్కింగ్ కమిటీ ఆమోదించిన ఒక మేనిఫెస్టోను ఆ సందర్భంగా దేశవ్యాప్తంగా గ్రామాలు మరియు పట్టణాల్లోని ప్రజలకు చదివి వినిపించాలి. ప్రేక్షకుల ఆమోదాన్ని చేతులెత్తి తీసుకోవాలి (మజుందార్, p.331).
 
సంపూర్ణ స్వాతంత్ర్యం కోసం ఈ దేశవ్యాప్త ఉత్సాహం మధ్య ఆర్ఎస్ఎస్ ఎక్కడ ఉంది? దానికి ప్రత్యేక కథనం కావాలి.
 
(ముగింపు రేపు) (రచయిత ఇస్లాం, క్రైస్తవం, సమకాలీన బౌద్ధ-ముస్లిం సంబంధాలు,మతపరమైన జనాభా గురించి పుస్తకాలు రాశారు. ఆయన డాక్టర్. హెడ్గేవార్, బాలాసాహెబ్ దేవరాస్‌లపై సంపుటాలను ప్రచురించారు. సంఘ్ చరిత్రను పరిశోధించారు)