ఎంపీలకు క్రిమినల్ కేసుల్లో అరెస్టు నుంచి మినహాయింపు లేదు

పార్లమెంట్‌ సభ్యులు క్రిమినల్‌ కేసుల్లో అరెస్టు నుంచి ఎలాంటి మినహాయింపు పొందజాలరని, సభ జరుగుతున్నప్పుడు చట్టాన్ని అమలు చేసే సంస్థలు జారీ చేసే సమన్లను తప్పించుకోలేరని రాజ్యసభ ఛైర్మన్‌ ఎం. వెంకయ్యనాయుడు స్పష్టం చేశారు.  దర్యాప్తు సంస్థలను ప్రభుత్వం దుర్వినియోగం చేస్తోందంటూ కాంగ్రెస్ సభ్యులు గందరగోళం సృష్టించడంతో శుక్రవారం ఉదయం 11.30 గంటల వరకు రాజ్యసభ కార్యకలాపాలు దాదాపు అరగంట పాటు వాయిదా పడ్డాయి. 

ఎగువ సభ ఉదయం  సమావేశమైనప్పుడు, చైర్మన్ ఎం వెంకయ్య నాయుడు జాబితా చేయబడిన కాగితాలను టేబుల్‌పై ఉంచే షెడ్యూల్‌ను కొనసాగించారు, కాని కొన్ని నిమిషాల్లోనే సభను వాయిదా వేయవలసి వచ్చింది. కేంద్ర దర్యాప్తు సంస్థలను దుర్వినియోగం చేయడాన్ని నిరసిస్తూ 10 మందికి పైగా కాంగ్రెస్ సభ్యులు సభా వెల్ లోకి దూసుకెళ్లారు. రాజ్యసభలో ప్రతిపక్ష నేత మల్లికార్జున్ ఖర్గేను అవమానించారని కాంగ్రెస్ సభ్యులు పేర్కొన్నారు. 

11:30కి వాయిదా తర్వాత ఎగువ సభ తిరిగి సమావేశమైనప్పుడు, పార్లమెంటు సమావేశాలు జరుగుతున్నప్పుడు ఏజెన్సీల ద్వారా చర్య తీసుకోవడానికి తమకు ప్రత్యేక హక్కు ఉందనే తప్పుడు భావన సభ్యులలో ఉందని నాయుడు తెలిపారు. రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 105 ప్రకారం పార్లమెంటు సభ్యులు కొన్ని ప్రత్యేకాధికారాలను అనుభవిస్తారని, తద్వారా వారు తమ విధులను ఎటువంటి ఆటంకాలు లేకుండా నిర్వహించవచ్చని ఆయన చెప్పారు.

రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 105 ప్రకారం, ఎంపీలకు కొన్ని విశేషాధికారులు ఉన్నాయని, తద్వారా ఎలాంటి అవరోధాలు లేకుండా వారు తమ విధులను నిర్వర్తించడానికి వీలుంటుందని చెప్పారు. అయితే,  సివిల్ కేసుల విషయంలో మాత్రమే ఇలాంటి ఒక విశేషాధికారం ఉందని  తెలిపారు. 

 సివిల్ ప్రొసీజర్ కోడ్‌లోని 135ఎ  సెక్షన్ ప్రకారం సెషన్లు, కమిటీ సమావేశాలు ప్రారంభం కావడానికి 40 రోజుల మందు ఎంపీలను అరెస్టు చేయరాదని స్పష్టం చేశారు. అయితే, క్రిమినల్‌ కేసుల్లో ఎలాంటి రక్షణ ఉండదని స్పష్టం చేశారు. చట్టాన్ని, లీగల్‌ ప్రక్రియను గౌరవించటం చట్టసభ్యుల బాధ్యత అని సూచించారు.

 ‘‘క్రిమినల్ విషయాలలో, పార్లమెంటు సభ్యులు సాధారణ పౌరుడి కంటే భిన్నమైన స్థావరంలో ఉండరు. అంటే పార్లమెంటు సభ్యులు సెషన్‌లో లేదా మరేదైనా క్రిమినల్ కేసులో అరెస్టు చేయబడకుండా ఎటువంటి మినహాయింపును పొందలేరు,” అని నాయుడు స్పష్టం చేశారు.

ఇందుకు సంబంధించిన సుప్రీంకోర్టు రూలింగ్‌ను కూడా ఆయన ప్రస్తావించారు. తమ మందు హాజరు కావాలని దర్యాప్తు సంస్థలు ఆదేశిస్తే సభాకార్యక్రమాలున్నాయనే సాకు చూపించి హాజరును తప్పించుకునే వీలు ఎంపీలకు ఉండదని తేల్చి చెప్పారు. మరో తేదీని ఇవ్వాలని దర్యాప్తు సంస్థలను కోరవచ్చే కానీ సమన్లు, నోటీసుల నుంచి తప్పించుకోరాదని, ఇది సభ్యులందరికీ వర్తిస్తుందని ఆయన తెలిపారు