పాక్ కు చదువు పేరుతో వెళ్లి ఉగ్రవాదులుగా మారుతున్న కాశ్మీర్ యువత

* 17 మంది కాల్చివేత 

అధికారిక వీసాలపై పాకిస్తాన్‌కు వెళ్లి తిరిగి లోయలోకి చొరబడిన 17 మంది కాశ్మీరీ యువకులు తీవ్రవాద వ్యతిరేక కార్యకలాపాలలో మరణించారు. కాశీర్ లోయలో రెచ్చగొడుతున్న  ఉగ్రవాదాన్ని స్వదేశీ ఉద్యమంగా చిత్రీకరించడానికి ఐఎస్ఐ కొత్త పద్ధతిని అవలంబించిందని అధికారులు ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

2015 నుండి, పెద్ద సంఖ్యలో యువకులు ఉన్నత చదువులు చదవడానికి, బంధువులను కలవడానికి లేదా వివాహ ప్రయోజనాల కోసం పాకిస్తాన్‌కు వెళ్లడానికి వీసా లను అధికారిక మార్గాలలోనే పొందుతున్నారు.

ఇటీవల, యూనివర్శిటీ గ్రాంట్స్ కమీషన్, దేశంలోని ఉన్నత, సాంకేతిక విద్యా నియంత్రణ సంస్థలైన ఆల్ ఇండియన్ కౌన్సిల్ ఫర్ టెక్నికల్ ఎడ్యుకేషన్ ఒక ప్రకటన విడుదల చేస్తూ విద్యార్థులు ఉన్నత విద్యను అభ్యసించడం కోసం పాకిస్తాన్‌కు వెళ్లవద్దని హెచ్చరించింది.

“పాకిస్తాన్‌లోని ఏదైనా డిగ్రీ కళాశాల/విద్యా సంస్థలో అడ్మిషన్ తీసుకోవాలనుకునే భారతీయ జాతీయుడు/భారతదేశపు విదేశీ పౌరుడు, పాకిస్థాన్‌లో పొందిన విద్యార్హతల (ఏదైనా సబ్జెక్ట్‌లో) ఆధారంగా భారతదేశంలో ఉద్యోగం లేదా ఉన్నత చదువులు కోరుకోవడానికి అర్హులు కారు” అని యుజిసి, ఎఐసిటిఇ ఓ సంయుక్త ప్రకటనలో స్పష్టం చేశాయి.

ఈ యువకులను సరిహద్దు దాటించి, బ్రెయిన్‌వాష్ చేసి, వారిలో కొందరికి ఆయుధ శిక్షణ ఇవ్వడం లేదా మనీలాండరింగ్‌కు ఉపయోగించుకోవడం వాటి చర్యలకు ఐఎస్ఐ పాల్పడటమే అందుకు ప్రధాన కారణంగా  తెలుస్తున్నది.

పాకిస్థాన్ కాలేజీల్లో ఎంబీబీఎస్ సీట్లను విక్రయించి, వచ్చిన మొత్తాన్ని ఉగ్రవాద కార్యకలాపాలకు వినియోగించినందుకు జమ్మూ కాశ్మీర్ పోలీస్ స్టేట్ ఇన్వెస్టిగేషన్ ఏజెన్సీ (ఎస్ఐఎ) హురియత్ నాయకుడు, ఇతరులపై ఛార్జ్ షీట్ దాఖలు చేసింది.

జమ్మూ కాశ్మీర్‌లోని వందలాది మంది విద్యార్థులు ఉన్నత చదువుల కోసం ఇటీవలి సంవత్సరాలలో పాకిస్తాన్‌కు వెళ్లారు.  వారిలో కొంతమంది బ్రెయిన్‌వాష్ చేయబడి, ఆయుధ శిక్షణ పొందటమే లేదా స్లీపర్ సెల్స్‌లో నియమితులు కావడమో జరిగింది.

ఆ విధంగా వారిని  సరిహద్దు అవతల స్థావరం ఏర్పర్చుకున్న  హ్యాండ్లర్‌లతో పంచుకోవడానికి సమాచారాన్ని సేకరించే విధంగా చేస్తున్నట్లు అధికారులు భావిస్తున్నారు. హురియత్ నాయకుల నుండి సిఫార్సు లేఖలు, ఇతర చెల్లుబాటు అయ్యే వీసాలను పాకిస్తాన్ రాయబార కార్యాలయం నుండి వారి ప్రవేశానికి వీలుగా వేర్పాటువాద లాబీ ఏర్పాటు చేస్తుందని వారు చెప్పారు.

పాకిస్తాన్‌లో  తల్లిదండ్రులతో పాటు విద్యార్థుల అవసరమైన  ఏర్పాట్లన్నీ సాధారణంగా వేర్పాటువాదులు పాకిస్తాన్‌లో ఉన్న తమ సహ-కుట్రదారులతో కలిసి  పక్కా ప్రణాళికతో చేసిన కుట్రతో భాగంగా చేస్తున్నారు.

విద్యార్థులు పాకిస్థాన్‌లోని హురియత్ కార్యాలయంలో నేషనల్ టాలెంట్ సెర్చ్ (ఎన్ టి ఎస్) పరీక్షలో పాల్గొనేలా చేస్తున్నారు. వారు పాకిస్తాన్‌లోని ప్రొఫెషనల్ కాలేజీలలో ప్రవేశానికి దారితీసే ప్రీ-క్వాలిఫైయింగ్ పరీక్షను వ్రాస్తున్నారని వారిని నమ్మించడానికి వ్యూహాత్మకంగా వ్యవహరిస్తున్నారు.

కాశ్మీరీ వేర్పాటువాదులు మరియు, వారి బంధువులు 1990లలో అక్రమ ఆయుధ శిక్షణ పొందేందుకు పాకిస్తాన్‌కు వెళ్లి అక్కడ పాక్ ఆక్రమిత కాశ్మీర్, ఇతర ప్రాంతాలలో స్థిరపడిన వారి ద్వారా ఇటువంటి పరీక్షలు చాలా వరకు సులభతరం చేశారు.

పరీక్ష తర్వాత, కొంతమంది విద్యార్థులను బ్రెయిన్‌వాష్ చేసి ఆయుధ శిక్షణ కోసం తీసుకెళ్లడం, తరువాత చొరబాటు ఉగ్రవాదులతో పాటు వారిని జమ్మూ కాశ్మీర్‌లోకి నెట్టడం చేశారు.

సరైన వీసాలపై పాకిస్తాన్‌కు వెళ్లి, ఆ దేశంలో విద్యనభ్యసిస్తున్నారని భావించిన 17 మంది యువకులు నియంత్రణ రేఖ వద్ద లేదా ఎన్‌కౌంటర్‌లో చంపబడ్డారని, వారి తల్లిదండ్రులు నమ్మలేని విధంగా చేశారని అధికారులు తెలిపారు.

తక్కువ వ్యవధిలో చెల్లుబాటు అయ్యే వీసాలపై పాకిస్తాన్‌కు వెళ్లి తిరిగి వచ్చిన తర్వాత అదృశ్యమైన యువకులను భద్రతా అధికారులు ట్రాక్ చేస్తున్నారు.  ఎందుకంటే వారు సరిహద్దు ఆవల నుండి పనిచేస్తున్న ఉగ్రవాద గ్రూపుల స్లీపర్ సెల్స్ కావచ్చునని వారు భావిస్తున్నారు.

కొత్త టెర్రర్ రిక్రూట్‌మెంట్‌ల కోసం ఆరు వారాల శిక్షణా కోర్సు ఉందని భద్రతా సంస్థలు విశ్వసిస్తున్నారు. గూఢచార ఇన్‌పుట్‌లు ప్రకారం కొంతమంది యువకులకు ఒక వారం వ్యవధిలో సులభంగా లభించే పేలుడు పదార్థాలను ఉపయోగించి మెరుగైన పేలుడు పరికరాల తయారీకి శీఘ్ర మాడ్యూల్ అందించారు.

వివిధ ఉగ్రవాద సంస్థల కోసం యువకుల రిక్రూట్‌మెంట్ కూడా తెలివిగా నిర్వహిస్తున్నారు.  ఈ యువకులు తిరిగి వచ్చిన తర్వాత మిలిటెన్సీ-ప్రభావిత కేంద్రపాలిత ప్రాంతంలో లొంగిపోయే యువకులను ఎంపిక చేసి, అటువంటి వారికి  “రిక్రూటర్‌లుగా” వ్యవహరించే అవకాశం కూడా ఉంది.

తప్పిపోయిన యువకులు ప్రధానంగా మధ్యతరగతి కుటుంబాలకు చెందినవారు. ఇటువంటి వారిని  కాశ్మీర్‌లో ఉగ్రవాదానికి కొత్త ముఖాలుగా అభివర్ణిస్తున్నారు. వారు ఆయుధాలు, మందుగుండు సామగ్రి పంపిణీ కోసం వేచి ఉండవచ్చని, అయితే భద్రతా దళాలు నియంత్రణ రేఖ వద్ద నిఘా పెంచడం ద్వారా సరఫరా లైన్‌ను గణనీయంగా ఉక్కిరిబిక్కిరి చేశాయని అధికారులు చెబుతున్నారు.