ప్రపంచ ప్రముఖుల జీవితాలపై భగవద్గీత ప్రభావం 

* నేడే గీతా జయంతి 
 
మార్గశీర్ష మాసంలోని శుక్ల పక్ష ఏకాదశి నాడు (ఈ ఏడాది డిసెంబర్ 14) జరుపుకొనే గీత జయంతి రోజున  శ్రీకృష్ణుని నోటి నుండి గీతా ప్రబోధాలు వెలువడినట్లు చెబుతారు. ప్రపంచంలోనే వార్షికోత్సవం జరుపుకునే ఏకైక గ్రంథం శ్రీమద్ భగవత్ గీత.

భగవద్గీత భారతదేశపు గొప్ప ఇతిహాసం. మహాభారతంలో ఒక చిన్న భాగం. మహాభారతం అనేది ప్రాచీన భారతదేశ చరిత్ర. అందులో   మానవ జీవితంలోని ముఖ్యమైన పలు అంశాలను చాలా వివరంగా వివరించారు. సుమారు 110,000 శ్లోకాలతో కూడిన మహాభారతం ప్రపంచంలోని ఇలియాడ్, ఒడిస్సీ పురాణ గ్రంథాల కంటే ఏడు రెట్లు పెద్దది.  బైబిల్ కంటే మూడు రెట్లు పెద్దది. 

 
నిజానికి, ఇది అనేక కధనాల సంపూర్ణ గ్రంధాలయం. ఇతిహాసం  ఆరవ పుస్తకంలో, పాండవులు,  కౌరవుల మధ్య గొప్ప యుద్ధం ప్రారంభానికి ముందు, భగవద్గీత కథాంశం. కురుక్షేత్ర యుద్దభూమిలో అర్జునుడికి రథసారధిగా మారిన శ్రీకృష్ణుడు, అతను ప్రలోభంలో చిక్కుకోవడం చూసి, అతని కర్మ,  కర్తవ్యాన్ని అతనికి తెలియజేసి, జీవిత వాస్తవికతను ఎదుర్కొనే విధంగా కర్తవ్యోముఖుడిని చేసిన పక్రియ. 

భగవద్గీత ప్రపంచవ్యాప్తంగా లక్షలాది మందికి స్ఫూర్తిదాయకం.  సంస్కృతంలో వ్రాసిన గీతలో 700 శ్లోకాలు ఉన్నాయి.  ఇప్పటికీ మానవాళికి మార్గదర్శకంగా నిలిచింది. తప్పు, ఒప్పుల  మధ్య వ్యత్యాసాన్ని ఎలా అర్థం చేసుకోవాలి?  సరైన జీవితాన్ని ఏ విధంగా అలవరచుకోవాలి? శాస్త్రోక్తమైన నమ్మకాలు,  పండితుల కాలక్రమం ప్రకారం, 5159 సంవత్సరాల క్రితం మార్గశీర్ష శుక్ల పక్ష ఏకాదశి రోజున శ్రీకృష్ణుడు అర్జునుడికి గీతా జ్ఞానాన్ని అందించాడు. 
 
తరచుగా జీవన విధానంగా సూచించబడే గ్రంథం కేవలం మతపరమైన గ్రంథం కంటే చాలా ఎక్కువ. దీనిని 80 కంటే ఎక్కువ విభిన్న భాషలలో అనువదించారు. “భగవద్గీత” ప్రపంచవ్యాప్తంగా శాస్త్రవేత్తలు, తత్వవేత్తలు, సంగీతకారులు, సామాజిక కార్యకర్తలు, రాజకీయ నాయకుల జీవితాన్ని ఎలా మార్చింది?

ఆల్బర్ట్ ఐన్స్టీన్

ఆల్బర్ట్ ఐన్‌స్టీన్ జర్మన్ లో జన్మించిన సైద్ధాంతిక భౌతిక శాస్త్రవేత్త, అతను “సాపేక్షత సిద్ధాంతాన్ని” అభివృద్ధి చేశాడు, ఆధునిక భౌతికశాస్త్రం రెండు స్తంభాలలో ఒకటైన  అతను “ప్రపంచంలోని అత్యంత ప్రసిద్ధ సమీకరణం”గా పేర్కొనబడిన E = mc2 ఫార్ములా కోసం సాధారణ ప్రజలకు బాగా సుపరిచితుడు.
అతను శ్రీకృష్ణుని బోధలకు కూడా చాలా ముగ్ధుడయ్యాడు.  “నేను భగవద్గీతను చదివి, భగవంతుడు ఈ విశ్వాన్ని ఎలా సృష్టించాడో ఆలోచించినప్పుడు మిగతావన్నీ చాలా నిరుపయోగంగా అనిపిస్తాయి” అని ఉటంకించారు.

హెన్రీ డేవిడ్ తోరేయు

హెన్రీ డేవిడ్ తోరో ఒక అమెరికన్ ప్రకృతి శాస్త్రవేత్త, వ్యాసకర్త, కవి, తత్వవేత్త. ఒక ప్రముఖ అతీంద్రియవాది. అతని పుస్తకం వాల్డెన్‌కు ప్రసిద్ధి చెందింది. ఇది సహజమైన పరిసరాలలో సరళమైన జీవనాన్ని ప్రతిబింబిస్తుంది. 

 
ఈ అమెరికన్ కవి భారతీయ తత్వశాస్త్రం, ఆధ్యాత్మిక చింతనతో తీవ్రంగా ప్రభావితమయ్యాడు. వాల్డెన్ అనే తన ప్రసిద్ధ పుస్తకంలో,  అనేక సందర్భాల్లో భగవద్గీతను ప్రస్తావించాడు. పుస్తకం  మొదటి అధ్యాయంలో అతను ఇలా వ్రాశాడు: “తూర్పులోని అన్ని శిధిలాల కంటే భగవద్గీత ఎంతో ప్రశంసనీయమైనది.”

రాబర్ట్ ఓపెన్‌హైమర్
 
అమెరికన్ సైద్ధాంతిక భౌతిక శాస్త్రవేత్త, ఓపెన్‌హైమర్‌ను అణు బాంబు పితామహుడు గా పిలుస్తారు.   రెండవ ప్రపంచ యుద్ధంలో జపాన్‌లోని హిరోషిమా, నాగసాకిపై అణు బాంబు దాడులలో పాల్గొన్నాడు. అతను సంస్కృతంలో భగవద్గీతను చదివాడు.   మొదటి అణు బాంబు దాడిని చూసినప్పుడు, తనకు భగవద్గీతలోని పదాలు గుర్తుకు వచ్చినట్లు చెప్పాడు.  ఇక్కడ కృష్ణుడు అర్జునుడిని తన విధిని నిర్వహించమని ఒప్పించాడు. ఇలా  చెప్పాడు:
 
 “ఇప్పుడు నేను మృత్యువుగా మారాను, ప్రపంచాలను నాశనం చేసేవాడిని.” తన జీవిత తత్వశాస్త్రాన్ని రూపొందించడానికి అత్యంత ప్రభావవంతమైన పుస్తకాలలో ఒకటిగా తరువాత దానిని ఉదహరించారు. ట్రినిటీ అణు పరీక్ష పేలుడును చూసినప్పుడు, భగవద్గీతలోని శ్లోకాల గురించి ఆలోచించినట్లు ఓపెన్‌హైమర్ తరువాత గుర్తు చేసుకున్నారు. సంవత్సరాల తరువాత, ఆ సమయంలో మరొక పద్యం కూడా తన తలలోకి ప్రవేశించిందని అతను వివరించాడు:

“ప్రపంచం ఒకేలా ఉండదని మాకు తెలుసు. కొంతమంది నవ్వారు, మరికొంత మంది ఏడ్చారు. చాలా మంది మౌనంగా ఉన్నారు. నేను హిందూ గ్రంధమైన భగవద్గీత నుండి ఈ పదాలను  గుర్తుచేసుకున్నాను; విష్ణువు తన కర్తవ్యాన్ని నిర్వర్తించాలని యువరాజును ఒప్పించడానికి ప్రయత్నిస్తున్నాడు.  అతనిని మెప్పించడానికి, అతని బహుముఖ రూపాన్ని ధరించి, ‘ఇప్పుడు నేను మృత్యువుని అయ్యాను, లోకాలను నాశనం చేసేవాడిని’ అని చెప్పాడు. మనమందరం ఒక విధంగా లేదా మరొక విధంగా అనుకున్నామని నేను అనుకుంటాను”.

ఒక విజయవంతమైన ప్రయోగం తరువాత, అతను ఈ క్రింది శ్లోకాన్ని ఉటంకించాడు:

కాళోయస్మి లోకక్షయకృత్ప్రవృద్ధో
లోకాన్సమాహర్తుమిః ప్రవృత్త:
ఓతేయపి త్వాం న భవిష్యంతి సర్వే
యేయవస్థితః ప్రత్యేకనీకేషు యోధాః

థామస్ మెర్టన్

మెర్టన్ ఒక అమెరికన్ సన్యాసి, రచయిత, వేదాంతవేత్త, ఆధ్యాత్మికవేత్త, కవి, సామాజిక కార్యకర్త,  తులనాత్మక మత పండితుడు. మే 26, 1949 న, అతనిని ప్రీస్ట్ గా నియమించి,   “ఫాదర్ లూయిస్” అనే పేరు పెట్టారు. మెర్టన్ 27 సంవత్సరాల కాలంలో 50కి పైగా పుస్తకాలు రాశారు.   అత్యంత శాశ్వతమైన రచనలలో అత్యధికంగా అమ్ముడైన అతని ఆత్మకథ ‘ది సెవెన్ స్టోరీ మౌంటైన్’ ఉంది. 
 
మెర్టన్ తన ఆధ్యాత్మిక అభ్యాసాన్ని అధ్యయనం చేయడం ద్వారా తూర్పు మతాలను అన్వేషిస్తూ, ఇంటర్‌ఫెయిత్ అవగాహనకు గొప్ప ప్రతిపాదకుడయ్యాడు. అతను గీత గురించి ఇలా రాశాడు- గీత అనే పదానికి “పాట” అని అర్థం. బైబిల్ లో సోలమన్ పాట సాంప్రదాయకంగా “పాటల పాట” అని పిలువబడుతుంది, ఎందుకంటే ఇది దేవునితో (మానవ వివాహిత ప్రేమ పరంగా) ఇజ్రాయెల్  అంతిమ కలయికకు ప్రతీకగా వివరించబడింది. 
 
కాబట్టి భగవద్గీత హిందూమతం, కృష్ణునికి సందేహించకుండా లొంగిపోవడం.  అవగాహనలో మానవ జీవిత రహస్యాన్ని కనుగొనే గొప్ప, సాటిలేని పాట. భగవద్గీతను “క్రియాశీల జీవితం”పై గొప్ప గ్రంథంగా చూడవచ్చు. కానీ ఇది నిజంగా అంతకన్నా చాలా ఎక్కువ, ఎందుకంటే ఇది రోజువారీ కర్తవ్య నెరవేర్పులో ఆరాధన, క్రియ, ధ్యానాన్ని సమ్మిళితం చేస్తుంది.  ఇది ఉన్నతమైన స్పృహ ద్వారా మూడింటిని అధిగమించింది: నిష్క్రియాత్మకంగా వ్యవహరించే స్పృహ, అతీంద్రియ సంకల్పానికి విధేయతతో కూడిన సాధనం.

సునీతా విలియమ్స్


సునీతా లిన్ ఒక అమెరికన్ వ్యోమగామి. అమెరికా నేవీ అధికారి, గతంలో ఒక మహిళ అత్యధిక స్పేస్‌వాక్ చేసిన రికార్డులను కలిగి ఉంది. 2012లో, ఆమె ఎక్స్‌పెడిషన్ 32లో ఫ్లైట్ ఇంజనీర్‌గా, తర్వాత ఎక్స్‌పెడిషన్ 33 కమాండర్‌గా పనిచేశారు. 
భారతీయ మూలాలు కలిగిన అమెరికన్ వ్యోమగామి.
ఇంటర్నేషనల్ స్పేస్ స్టేషన్ సభ్యునిగా ఆమె తన సాహసయాత్రకు బయలుదేరినప్పుడు, ఆమె అంతరిక్షంలో ఒక గణేశ విగ్రహం, భగవద్గీత ప్రతిని తీసుకువెళ్లింది. ఆమె మాటల్లో:
“అవి మిమ్మల్ని, జీవితాన్ని, మీ చుట్టూ ఉన్న ప్రపంచాన్ని ప్రతిబింబించే ఆధ్యాత్మిక విషయాలు. వాటిని వేరే విధంగా చూడటం చాలా సముచితమని నేను భావించాను.” 
 
ఆ పుస్తకం తాను చేస్తున్న పని గురించి, దానిని చేయడానికి గల కారణం గురించి కూడా తనకు జ్ఞానోదయం చేసిందని, తన జీవిత ఉద్దేశ్యం గురించి స్పష్టమైన ఆలోచనలను అందించడంలో సహాయపడిందని కూడా ఆమె పేర్కొన్నది. 

టి ఎస్ ఎలియట్
 
1911 నుండి 1914 వరకు హార్వర్డ్‌లో ఉన్న రోజుల్లో భారతీయ తత్వశాస్త్రం,  సంస్కృతాన్ని అభ్యసించిన ఈ అమెరికన్ కవిపై భారతీయ తత్వశాస్త్రం తీవ్రమైన ప్రభావాన్ని చూపింది. ‘ది డ్రై సాల్వేజెస్’ అనే తన కవితలో, ఎలియట్ కృష్ణ-అర్జునుల మధ్య సంభాషణను ప్రస్తావించాడు.
 
భగవద్గీత గతం, భవిష్యత్తు మధ్య సంబంధాన్ని వర్ణించడానికి,  వ్యక్తిగత లాభాలను వెతకడం కంటే దైవ సంకల్పాన్ని అనుసరించాల్సిన అవసరం ఉందని నొక్కి చెప్పడం.  అతని కవితలోని ప్రసిద్ధ పంక్తులు ఇలా ఉన్నాయి:
“ఓడరేవుకు వచ్చిన మీరు,  ఎవరి శరీరాలు సముద్రం  విచారణ,  తీర్పుకు గురవుతాయో లేదా ఏ సంఘటన జరిగినా, ఇది మీ నిజమైన గమ్యం. కాబట్టి కృష్ణుడు, యుద్ధ రంగంలో అర్జునుడికి ఉపదేశించినట్లుగా. నాట్ ఫర్ వెల్, బట్ ఫార్వర్డ్, వాయేజర్స్.”

రుడాల్ఫ్ స్టెయినర్

రుడాల్ఫ్ జోసెఫ్ లోరెంజ్ స్టెయినర్ ఒక ఆస్ట్రియన్ తత్వవేత్త, సంఘ సంస్కర్త. స్టైనర్ 19వ శతాబ్దం చివరిలో సాహిత్య విమర్శకుడిగా  గుర్తింపు పొందాడు. ది ఫిలాసఫీ ఆఫ్ ఫ్రీడమ్‌తో సహా తాత్విక రచనలను ప్రచురించాడు. 20వ శతాబ్దం ప్రారంభంలో అతను ఒక రహస్య ఆధ్యాత్మిక ఉద్యమం, ఆంత్రోపోసోఫీని స్థాపించాడు.

రుడాల్ఫ్ స్టెయినర్ ‘భగవద్గీత’ గురించి వివరించాడు. “భగవద్గీత” వంటి ఉత్కృష్టమైన సృష్టిని పూర్తి అవగాహనతో చేరుకోవాలంటే, మన ఆత్మను దానికి అనుగుణంగా మార్చుకోవడం అవసరం. ఇది సోదరుల మధ్య యుద్ధం మధ్యలో సైనికుడు అర్జునుడికి ఆధ్యాత్మిక రూపంలో ఎలా కనిపిస్తాడో చెబుతుంది. సార్వత్రిక అహంకార రహస్యాలు,  యోగా మార్గాన్ని వెల్లడిస్తుంది.
 
 “వ్యక్తిగతమైన వ్యక్తి తనను తాను శిక్షణ పొందడం ద్వారా,  వివేకంతో పని చేయడం ద్వారా ఎదగగల అత్యున్నతమైనది – అది కృష్ణుడు. అన్ని భూసంబంధమైన పరిణామంలో వ్యక్తిగత మానవ ఆత్మను కృష్ణుడి వలె అందించగల వ్యక్తి మరొకడు లేడు,” అని స్టెయినర్ వ్యాఖ్యానించాడు.

స్టెయినర్ తన ఆధ్యాత్మిక పరిశోధన నుండి వ్యక్తి యొక్క నిన్నర్ మార్గంలో కృష్ణుడి  ఏకపక్ష ప్రేరణ ఎలా సమతుల్యం చేయబడిందో, మొత్తం మానవాళి కోసం క్రీస్తు బయటి నుండి తీసుకువచ్చిన దానితో ఎలా ప్రతిఘటించబడిందో కూడా వివరించాడు. ఆకట్టుకునే చిత్రాలలో స్టెయినర్ కృష్ణుడి పరిణామ త్యాగం రహస్యాలు, యేసు,  క్రీస్తు జీవితం,  పనిలో అతని పాత్ర, మన కాలానికి అతని బోధన  ఔచిత్యాన్ని చిత్రించాడు.

వారెన్ హేస్టింగ్స్
బ్రిటీష్ పాలనలో బెంగాల్ మొదటి గవర్నర్, భారతదేశపు మొదటి గవర్నర్ జనరల్ భగవద్గీతను ఆంగ్లంలో అనువదించిన ఆంగ్ల టైపోగ్రాఫర్,  ప్రాచ్య శాస్త్రవేత్త చార్లెస్ విల్కిన్స్‌కు గట్టిగా మద్దతు ఇచ్చారు. విల్కిన్స్ అనువదించిన భగవద్గీత ప్రతిని వారెన్ హేస్టింగ్స్ ఈస్టిండియా కంపెనీ చైర్మన్‌కి అందజేసి ఇలా అన్నాడు:
“అసమానమైన వాస్తవికత  ప్రదర్శన, భావన, తార్కికం,  డిక్షన్ దాదాపు అసమానమైనది.  మానవజాతి కి తెలిసిన అన్ని మతాలకు  ఒకే మినహాయింపు.”

రాల్ఫ్ వాల్డో ఎమర్సన్

రాల్ఫ్ వాల్డో ఎమెర్సన్ ఒక అమెరికన్ తత్వవేత్త,  కవి. అతను 19వ శతాబ్దపు మధ్య కాలంలో అతీంద్రియవాద ఉద్యమానికి నాయకత్వం వహించాడు. ఫ్రెంచ్ తత్వవేత్త విక్టర్ కజిన్ రచనలు చదువుతున్నప్పుడు అతనికి భారతీయ తత్వశాస్త్రం పరిచయం అయింది.

ఆ గ్రంథం గురించి ఆయన చెప్పిన మాటలు: “నేను భగవద్గీతకు అద్భుతమైన రోజు రుణపడి ఉన్నాను. ఒక సామ్రాజ్యం మనతో మాట్లాడినట్లుగా ఉంది.  చిన్నది లేదా అనర్హమైనది, కానీ పెద్దది, నిర్మలమైనది, స్థిరమైనది, మరొక యుగం. వాతావరణంలో ఆలోచించిన, మనల్ని ఉత్తేజపరిచే అదే ప్రశ్నలకు సమాధానాలు కల్పిస్తుంది.
 
ఫ్రెడరిక్ వాన్ హంబోల్ట్

ఫ్రెడరిక్ వాన్ హంబోల్ట్ ఒక ప్రష్యన్ తత్వవేత్త,  దౌత్యవేత్త.  హంబోల్ట్ యూనివర్సిటీ ఆఫ్ బెర్లిన్ స్థాపకుడడు.  అతను భగవద్గీతను “ప్రపంచ సాహిత్యంలో బహుశా అత్యంత అందమైన రచన”గా పరిగణించాడు. 
హంబోల్ట్ 1821లో సంస్కృతం నేర్చుకోవడం ప్రారంభించాడు.  ష్లెగెల్  భగవద్గీతతో ఎంతో కదిలిపోయాడు. దానిపై అతను విస్తృతమైన అధ్యయనాన్ని ప్రచురించాడు. హంబోల్ట్‌పై భగవద్గీత గొప్ప ముద్ర వేసింది. 
 
 “మహాభారతం  బహుశా ప్రపంచ  సాహిత్యంలో అత్యంత అందమైనది, బహుశా తెలిసిన భాషలో ఉన్న ఏకైక నిజమైన తాత్విక పాట.  బహుశా ప్రపంచం చూసిన అత్యంత  లోతైన,  ఉన్నతమైన విషయం.” అతను బెర్లిన్ అకాడమీ ఆఫ్ ప్రొసీడింగ్స్‌లో సుదీర్ఘ గ్రంథాన్ని అంకితం చేశాడు.
జూన్ 30 1825న, హంబోల్ట్ బెర్లిన్ అకాడమీ ఆఫ్ సైన్సెస్‌కి గీతపై ఉపన్యాసాలు ఇచ్చాడు.  ఆ కాలపు స్కాలర్‌షిప్  ప్రధాన స్రవంతిలో దానిని దృఢంగా ఉంచాడు. అతను భగవద్గీతలో తన స్వంత “ఆధ్యాత్మిక పూర్వీకులను” కనుగొన్నాడు. అతనిని ఆకర్షించింది దాని వాస్తవికత,  దాని సరళత. కృష్ణుడి సిద్ధాంతం,” అని వ్రాశాడు. 
 
ఆల్డస్ హుక్స్లీ 

ఆల్డస్ హక్స్లీఒక ఆంగ్ల రచయిత. తత్వవేత్త. అతను తాత్విక మార్మికవాదం,  సార్వత్రికవాదంపై ఆసక్తిని పెంచుకున్నాడు. భగవద్గీతను “మానవజాతికి విలువనిచ్చే ఆధ్యాత్మిక పరిణామపు  అత్యంత క్రమబద్ధమైన ప్రకటన” అని పేర్కొన్నాడు.  భగవద్గీత “శాశ్వత తత్వశాస్త్రపు అత్యంత స్పష్టమైన, సమగ్రమైన సారాంశాలలో ఒకటి; అందుకే ఇది శాశ్వతమైనది. విలువ భారతదేశానికి మాత్రమే కాదు, మానవాళికి ఇది విలువైనది” అని తెలిపారు.

హ్యూ జాక్‌మన్

హాలీవుడ్ అగ్రనటుడు హ్యూ జాక్‌మన్  హిందూ మతం పట్ల ప్రభావితమై ఉపనిషత్తులు,  భగవద్గీత గ్రంథాలను అంకితభావంతో అనుసరిస్తాడు. ఒక ఇంటర్వ్యూలో అతను ఇలా అన్నాడు, “మేము అనుసరించే గ్రంధాలు పశ్చిమ,  తూర్పు మధ్య మిశ్రమం.  సోక్రటీస్ నుండి ఉపనిషత్తులు, భగవద్గీత, అనేక విభిన్న గ్రంథాల వరకు ఉంటాయి. క్రిస్టియన్‌గా జన్మించిన ఈ నటుడికి సంస్కృత శ్లోకం గల  వివాహ ఉంగరాన్నికూడా ధరించేవాడు.  దానిపై “ఓం పరమర్ మైనమార్” అంటే, “మేము మా కలయికను ఉన్నతమైన మూలానికి ప్రతిజ్ఞ చేస్తాము.”

ఫిలిప్ గ్లాస్
ఫిలిప్ గ్లాస్ ఒక అమెరికన్ కంపోజర్, పియానిస్ట్. అతను 20వ శతాబ్దం చివరిలో అత్యంత ప్రభావవంతమైన స్వరకర్తలలో ఒకరిగా పేరొందాడు.  తన రచనలలో ఒకదానిలో భగవద్గీతను ఉదహరించారు. అతను మహాత్మా గాంధీ జీవితంపై ఆధారపడిన ‘సత్యాగ్రహం’ పేరుతో ఒక ఒపేరాను కంపోజ్ చేశాడు. 

 
ప్రదర్శన సమయంలో సంస్కృతంలో పాడే భగవద్గీత నుండి వచనాన్ని ప్రవచించాడు. ఇది సాంప్రదాయేతర ఒపేరా.  దీనిలో గాయకులు ఒకరితో ఒకరు సంభాషించరు, కానీ భగవద్గీతలోని భాగాలను పాడతారు.  ప్రేక్షకులు గీత నుండి వాఖ్యాలను వేదిక వెనుక ఉన్న ఒక  తెరపై మాత్రమే చూడగలిగేవారు.

అన్నీ బిసెంట్
అన్నీ బెసెంట్ బ్రిటిష్ సోషలిస్ట్, థియోసాఫిస్ట్, మహిళా హక్కుల కార్యకర్త, రచయిత్రి, వక్త, విద్యావేత్త, పరోపకారి. ఆమె ఐరిష్ మహిళా. భారతీయుల భారతీయ స్వయం పాలనకు  బలమైన మద్దతుదారు. , బనారస్ హిందూ యూనివర్శిటీ వ్యవస్థాపకుల్లో ఒకరుగా ఆమె చేసిన కృషి కూడా ఉంది. ఆమె భారతీయ తత్వశాస్త్రం గురించి చదవడానికి కూడా ఆసక్తి చూపించింది. 

 
భగవద్గీత ను ఆమె అనువదించిన  రచన పేరు ‘ది లార్డ్స్ సాంగ్’.
ఆమె పుస్తకంలోని  ఇలా ఉంది: “ఆధ్యాత్మికకోసం  మనిషి ఏకాంతంగా ఉండవలసిన అవసరం లేదు.  దైవిక జీవితంతో ఐక్యత సాధించవచ్చు.  ప్రాపంచిక వ్యవహారాల మధ్య నిర్వహించవచ్చు, ఆ ఐక్యతకు అడ్డంకులు మన వెలుపల కాదు, మనలోనే ఉన్నాయి. ఇదే  భగవద్గీత  ప్రధాన పాఠం.”

బులెంట్ ఎసివిట్

బులెంట్ ఎసెవిట్ టర్కీ రాజకీయ నాయకుడు, కవి, రచయిత, పండితుడు,   పాత్రికేయుడు.  1974 నుండి 2002 మధ్య నాలుగు సార్లు టర్కీ ప్రధాన మంత్రిగా పనిచేశాడు.  అతను రవీంద్రనాథ్ ఠాగూర్, టి ఎస్ ఎలియట్, ఒమర్ తారిన్ రచనలను టర్కిష్ భాషలోకి అనువదించాడు.


1974లో, బ్రిటీష్ టెలివిజన్ ఇంటర్వ్యూలో, అప్పటి టర్కీ ప్రధాన మంత్రి బులెంట్ ఎసెవిట్‌ను సైప్రస్‌కు టర్కీ సైన్యాన్ని పంపే ధైర్యం ఏమి ఇచ్చారని అడిగారు.  నైతికంగా సరైనవాడైతే, అన్యాయంపై పోరాడటానికి వెనుకాడాల్సిన అవసరం లేదని బోధించిన భగవద్గీత తనను బలపరిచిందని అతని సమాధానం. 1
 
972లో కెమాల్ అటాతుర్క్ వారసుడైన ఇస్మెత్ ఇనోనుపై రిపబ్లికన్ పీపుల్స్ పార్టీ అధ్యక్ష పదవికి పోటీ చేయాలని నిర్ణయించుకున్నప్పుడు కూడా గీత ఎసెవిట్‌కు మార్గనిర్దేశం చేసింది. టర్కీ ఒక పార్టీ పాలన నుండి బహుళ పార్టీ ప్రజాస్వామ్యానికి మారడంలో ఇనోను కీలక పాత్ర పోషించారు. కానీ 1971లో సైన్యం  అల్టిమేటంను ఎసెవిట్ వ్యతిరేకిస్తూ ప్రధానిగా రాజీనామా చేయవలసి వచ్చింది.