పాకిస్థాన్ లో వివక్షతకు గురవుతున్న మైనారిటీలు

* పాక్ లో మైనారిటీల హక్కుల ఉల్లంఘనలు -2
హిందువులు, ఇతర మత, జాతిపర మైనారిటీలతో పాటు, పాకిస్తాన్‌లో వ్యవస్థాగత ఆర్థిక, రాజకీయ, విద్యాపరమైన వివక్షను ఎదుర్కొంటున్నారు. కరోనావైరస్ మహమ్మారి మధ్య కూడా, కరాచీలోని లియారీ ప్రాంతంలోని హిందూ,  క్రైస్తవ కార్మికులకు అత్యవసర ఆహార సహాయాన్ని సైలాని ట్రస్ట్ ఫండ్ తిరస్కరించింది,
పాకిస్తాన్‌లో రుణ-బంధన వ్యవస్థ ద్వారా బానిసలుగా మారిన మూడు నుండి ఎనిమిది మిలియన్ల మంది వెట్టి కార్మికులు ఉన్నారని పాకిస్తాన్ మానవ హక్కుల కమిషన్ అంచనా వేసింది. సింధ్‌లోని పేద హిందువులను, పంజాబ్‌లోని క్రైస్తవులను ఎక్కువగా బానిసలుగా చేస్తుంది. ప్రభుత్వ చట్టాలు పటిష్టంగా లేకపోవడంతో పోలీసులు ఫిర్యాదులు కూడా స్వీకరించడం లేదు. 
 
ఇంకా, విద్యావ్యవస్థ మతపరమైన మైనారిటీల పట్ల ద్వేషాన్ని బోధిస్తూ హింసాత్మక జిహాద్‌ను ప్రోత్సహిస్తూనే ఉంది. పాకిస్తాన్ ఆధారిత ఎన్జీఓ శాంతి,  విద్య ఫౌండేషన్ (పిఇఎఫ్) నిర్వహించిన  2016 అధ్యయనం పాఠ్యపుస్తకాలలో మతపరమైన మైనారిటీలను  “విశ్వసనీయులు, మతపరంగా హీనమైనవి, సైద్ధాంతికంగా కుతంత్రాలు”గా వర్ణించబడుతున్నారని పేర్కొంది. 
 
ఉదాహరణకు, సింధ్ ప్రావిన్స్‌లోని ఏడవ తరగతి పాఠ్యపుస్తకం, హిందువులు “ముస్లింలను బానిసలుగా చేసుకోవాలని” యోచిస్తున్నారని పేర్కొంది, ఖైబర్ పఖ్తున్‌ఖ్వాలోని ఎనిమిదో తరగతి పాఠ్యపుస్తకం విద్యార్థులు జిహాద్‌లో పాల్గొనలేకపోతే “జిహాద్ తయారీలో ఆర్థిక సహాయం” చేయమని ప్రోత్సహిస్తుంది. పాకిస్తాన్ జాతీయ అసెంబ్లీ ఏప్రిల్ 19, 2017న పవిత్ర ఖురాన్ బిల్లు  నిర్బంధ బోధనను ఆమోదించింది.
 
జాతిపర మైనారిటీల హక్కుల అణచివేత
మత స్వేచ్ఛ ఉల్లంఘనలతో పాటు, జాతిపర మైనారిటీల పౌర,  మానవ హక్కులను ప్రభుత్వం అణచివేయడం నిరంతరాయంగా కొనసాగుతోంది. మానవ హక్కుల కార్యకర్తలు, సంస్థలు పాకిస్తాన్ అంతటా రాజకీయ, జాతిపర హక్కుల కార్యకర్తల బలవంతపు అదృశ్యాలు, అదనపు న్యాయపరమైన హత్యలు, ఏకపక్ష నిర్బంధాలు,  చిత్రహింసల గురించి చాలా కాలంగా నివేదిస్తున్నాయి. 
 
పాకిస్థాన్   ప్రభుత్వ సంస్థ, ఎన్‌ఫోర్స్డ్ అదృశ్యాలపై విచారణ కమిషన్ ప్రకారం, 2,178 బలవంతపు అదృశ్యాలకు సంబంధించిన అపరిష్కృత కేసులు ఉన్నాయి. అంతేకాకుండా, 2010 నుండి   2016 మధ్యకాలంలో బలూచిస్థాన్ ప్రావిన్స్‌లో దాదాపు 1,000 మంది బలూచ్ కార్యకర్తలు,  వేర్పాటువాదుల మృతదేహాలను స్వాధీనం చేసుకున్నట్లు ఫెడరల్ హ్యూమన్ రైట్స్ మినిస్ట్రీ ఇటీవలి నివేదిక కనుగొంది. ఇవి భద్రతా బలగాల అక్రమ హత్యలు, దుర్వినియోగాల నమూనాను సూచిస్తున్నాయి. 
 
పాక్ ఆక్రమిత కాశ్మీర్‌లో, మధ్యంతర రాజ్యాంగం రాజకీయ హక్కులు,  భావప్రకటనా స్వేచ్ఛపై చట్టపరమైన పరిమితులను విధించింది.  కాశ్మీర్ పాకిస్తాన్‌లో చేరడాన్ని స్పష్టంగా ఆమోదించని పార్టీలను నిషేధించింది. అదే విధంగా ప్రభుత్వ ఉద్యోగులు కూడా చేరికకు తమ మద్దతు తెలపాలని పేర్కొన్నారు. గత రెండేళ్లలో పాకిస్థాన్ ఆక్రమిత కాశ్మీర్‌లో కనీసం 100 మంది కాశ్మీరీ పౌర హక్కుల కార్యకర్తలు హత్యలకు గురయ్యారు. ఈ ప్రాంతాన్ని ఫ్రీడమ్ హౌస్  2020 ఫ్రీడమ్ ఇన్ ది వరల్డ్ రిపోర్ట్‌లో “నాట్ ఫ్రీ”గా ర్యాంక్ చేసింది.

శరణార్థులు
భారతదేశంలోని ఎన్‌జిఓల ప్రకారం, సంవత్సరానికి సుమారు 5,000 మంది పాక్  హిందువులు భారతదేశంలో ఆశ్రయం పొందుతున్నారు. అదేవిధంగా, దాదాపు 12,000 మంది పాకిస్థానీలు (ప్రధానంగా క్రైస్తవులు) థాయ్‌లాండ్‌లో ఆశ్రయం దావా వేశారు. వీరిలో చాలా మంది బహిష్కరణకు గురవుతారు. 10,000 మంది అహ్మదీయాలు జర్మనీ, యుకె, అమెరికాలలో  ఆశ్రయం పొందారని అంచనా. 

చివరగా, చాలా మంది పాకిస్తానీ హిందువులు శరణార్థులుగా పారిపోయే పరిస్థితులు భారతదేశంలో లేవు. కొందరు త్రాగునీరు, అధికారిక విద్యుత్ కనెక్షన్లు లేని రద్దీగా ఉండే తాత్కాలిక శిబిరాల్లో స్థిరపడ్డారు. ఆఫ్ఘనిస్తాన్, బంగ్లాదేశ్,  పాకిస్తాన్ నుండి హింసకు గురయిన  ముస్లిమేతర మతపరమైన మైనారిటీలకు పౌరసత్వానికి మార్గాన్ని వేగవంతం చేసే భారతదేశ పౌరసత్వ సవరణ చట్టం 2019 అమలులోకి వచ్చే  వరకు, వారికి ఉద్యోగాల కోసం దరఖాస్తు చేయడానికి అవసరమైన చట్టపరమైన హోదా లేదు. 

(ముగింపు)