మద్దతు ధరపై చట్టం తెస్తే దేశంలో సంక్షోభమే 

కనీస మద్దతు ధర (ఎంఎస్‌పి)పై చట్టం చేస్తే భారతదేశం సంక్షోభాన్ని ఎదుర్కొంటుందని మూడు వ్యవసాయ చట్టాలపై సుప్రీం కోర్ట్ నియమించిన కమిటీ సభ్యుడు అనిల్ ఘన్‌వత్ హెచ్చరించారు. “ప్రభుత్వం, రైతు నాయకులు వేరే మార్గం గురించి ఆలోచించాలి.  ఎంఎస్‌పి    పరిష్కారం కాదు. ఇది రైతులకు మాత్రమే కాదు, వ్యాపారులు, స్టాకిస్టులకు కూడా హాని చేస్తుంది” అని ఘన్వత్ స్పష్టం చేశారు. 

నవంబర్ 19న మూడు పొలాల చట్టాలను రద్దు చేస్తున్నట్లు ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ ప్రకటించిన తర్వాత కేంద్రం నుంచి వ్యవసాయ ఉత్పత్తుల కొనుగోలు కోసం ఎంఎస్‌పిపై చట్టం తీసుకురావాలని రైతు నాయకులు డిమాండ్ చేస్తున్న నేపథ్యంలో అనిల్ ఘన్‌వత్ హెచ్చరిక ప్రాధాన్యత సంతరింప చేసుకొంది. 
 
ఎంఎస్‌పిపై చట్టం చేసి, రాబోయే ఇతర సమస్యలపై చర్చలు జరిపే వరకు తమ ఆందోళన విరమించేది లేదని రైతులు చెబుతున్నారు. ఇదిలావుండగా, మూడు వివాదాస్పద వ్యవసాయ చట్టాల అంశంపై సుప్రీంకోర్టు నియమించిన కమిటీ సోమవారం సమావేశమై గత మార్చిలో తమ సమర్పించిన నివేదిక అంశాలను ప్రకటించడానికి మంగళవారం విలేకరుల సమావేశం నిర్వహించనున్నట్లు తెలిపింది.

ఢిల్లీ చేరుకున్న మహారాష్ట్రకు చెందిన షెత్కారీ సంఘటనా నాయకుడు అనిల్ ఘనావత్, ప్యానెల్‌లోని మరో సభ్యుడు, వ్యవసాయ ఆర్థికవేత్త అశోక్ గులాటీతో సమావేశమయ్యారు.సుప్రీం కోర్టు ముగ్గురు సభ్యుల కమిటీని నియమించింది. వారిలో  ఘనావత్,   గులాటీ కాకుండా, మూడవ సభ్యుడు పి.కె. జోషి. 
 
ఈ ఏడాది జనవరిలో మూడు వ్యవసాయ చట్టాలను ఉంటూనే. విస్తృత బహుళ-స్టేక్ హోల్డర్ల సంప్రదింపుల తర్వాత కమిటీ మార్చిలో నివేదికను సమర్పించింది. అయితే, అప్పటి నుండి సుప్రీం కోర్టు దాని సిఫార్సులను ఉపయోగించలేదు లేదా నివేదికను బహిరంగ పరచలేదు.

కొన్ని చోట్ల హింసకు భంగం కలిగించే విధంగా విస్తృతంగా మారిన రైతుల ఆందోళనను పరిష్కరించడానికి ప్రభుత్వం దాని సిఫార్సులను ఉపయోగించుకునేలా నివేదికను విడుదల చేయాలని ఘనావత్ సెప్టెంబర్‌లో అప్పటి భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తికి లేఖ రాశారు. రైతులతో ప్రభుత్వం పలు దఫాలుగా చర్చలు జరిపినా ఇరువర్గాలు నోరు మెదపలేదు.

అంతిమంగా, రాబోయే శీతాకాల సమావేశాలలో మూడు వ్యవసాయ చట్టాలను రద్దు చేస్తామని ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ  శుక్రవారం ప్రకటించినప్పుడు, ఘనావత్ ఈ నిర్ణయాన్ని “దురదృష్టకరం” అని అభివర్ణించారు. విస్తృత సంప్రదింపుల కోసం ప్రధాని ప్రకటించిన కమిటీ కోసం వేచి ఉండాలని కోరారు. 

కనీస మద్దతు ధర (ఎంఎస్‌పి)ని మరింత ప్రభావవంతంగా ఎలా చేయవచ్చు? జీరో బడ్జెట్‌లో వ్యవసాయాన్ని ఎలా ప్రోత్సహించాలి?  అనే అంశాలపై చర్చించేందుకు కేంద్రం, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు, రైతులు, వ్యవసాయ శాస్త్రవేత్తలు, వ్యవసాయ ఆర్థికవేత్తలతో కూడిన కమిటీని ఏర్పాటు చేయాలన్న మోదీ ప్రకటనను అరోరా ప్రస్తావించారు. శాస్త్రీయ పద్ధతిలో పంటల తీరు మార్చుకోవచ్చని ఆయన సూచించారు.

 
రైతులు గత 40 ఏండ్లుగా సంస్కరణలు కోరుతున్నారని ఆయన గుర్తు చేశారు. ఈ నేపథ్యంలో వ్యవసాయ చట్టాలను వెనక్కి తీసుకోవడం మంచిది కాదని స్పష్టం చేశారు.  సంస్కరణలకు ప్రస్తుత వ్యవసాయ వ్యవస్థ సరిపోదని ఆయన అభిప్రాయపడ్డారు. మునుపటి ప్రభుత్వానికి రాజకీయ సంకల్పం లేనందున, వ్యవసాయ రంగాన్ని సంస్కరించాలనే సంకల్పం ఈ ప్రభుత్వానికి ఉందని తాను భావిస్తున్నానని అనిల్‌ ఘన్‌వత్‌ తెలిపారు. 

బఫర్ స్టాక్ కోసం 41 లక్షల టన్నుల ధాన్యం అవసరమైతే, 110 లక్షల టన్నులు సేకరించారని ఆయన విమర్శించారు. కనీస మద్దతు ధర  చట్టం చేస్తే, రైతులంతా తమ పంటలపై  ఎంఎస్‌పి  కోసం   డిమాండ్ చేస్తారని చెప్పారు. అయితే దాని వల్ల ఎవరూ ఏమీ సంపాదించే స్థితిలో ఉండరని స్పష్టం చేశారు.