డ్రోన్ దాడి నుండి తప్పించుకున్న ఇరాక్ ప్ర‌ధాని

ఇరాక్​ ప్రధానమంత్రి ముస్తాఫా అల్​-కధామీపై హత్యాయత్నం జరిగింది. అదృష్టవశాత్తు ఆయనకు ప్రాణహాని తప్పింది. పేలుడు పదార్థాలతో కూడిన డ్రోన్ ఆదివారం తెల్లవారుజామున బాగ్దాద్‌లోని ఇరాక్ ప్రధాన మంత్రి ముస్తఫా అల్-కదిమి నివాసాన్ని లక్ష్యంగా చేసుకుంది. 
 
ఇరాక్ మిలటరీ దీనిని హత్యాయత్నంగా పేర్కొన్నది. అయితే కధిమి గాయపడకుండా తప్పించుకున్నాడు. గత నెలలో జరిగిన సార్వత్రిక ఎన్నికల ఫలితాలపై ఇరాక్ రాజధానిలో జరిగిన నిరసనలు హింసాత్మకంగా మారిన తర్వాత, కధిమి వ్యక్తిగత రక్షణ వివరాలకు చెందిన పలువురు సభ్యులు గాయపడ్డారని భద్రతా వర్గాలు తెలిపాయి.
గ్రీన్ జోన్‌లోని ఆయన నివాసం వెలుపల ఉన్న కదిమి వ్యక్తిగత రక్షణ దళానికి చెందిన ఆరుగురు సభ్యులు గాయపడ్డారని భద్రతా వర్గాలు రాయిటర్స్‌కి తెలిపాయి. దాడిలో మూడు డ్రోన్‌లను ఉపయోగించారు.  వాటిలో రెండింటిని భద్రతా దళాలు అడ్డగించి, కూల్చివేశాయి. మూడవ డ్రోన్ నివాసాన్ని తాకిందని అంతర్గత మంత్రిత్వ శాఖ ప్రతినిధి తెలిపారు.
డ్రోన్ దాడి తర్వాత నివాసం, ప్రభుత్వ భవనాలు, విదేశీ రాయబార కార్యాలయాలు ఉన్న పటిష్ట గ్రీన్ జోన్‌లో భద్రతా పరిస్థితి స్థిరంగా ఉందని సాయుధ దళాల కమాండర్ ఇన్ చీఫ్ ప్రతినిధి తెలిపారు. అధ్యక్షుడు బర్హమ్ సలీహ్ దాడిని ఇరాక్‌పై ఘోరమైన నేరంగా పరిగణిస్తూ  ఖండించారు. ఇరాక్ గందరగోళంలోకి లాగబడుతుందని పేర్కొంటూ  దాని రాజ్యాంగ వ్యవస్థకు వ్యతిరేకంగా తిరుగుబాటు చేయడాన్ని తాము  అంగీకరించలేమని ఒక ట్వీట్ లో స్పష్టం చేశారు.

యునైటెడ్ స్టేట్స్ డిపార్ట్మెంట్ ఆఫ్ స్టేట్ దాడిని ఖండించింది. దర్యాప్తులో సహాయం అందించింది. “ఈ స్పష్టమైన ఉగ్రవాద చర్యను మేము తీవ్రంగా ఖండిస్తున్నాము, ఇది ఇరాక్ రాష్ట్ర నడిబొడ్డున నిర్దేశించబడింది” అని ప్రతినిధి నెడ్ ప్రైస్ ఒక ప్రకటనలో తెలిపారు.
 
అక్టోబరు 10న జరిగిన ఓట్ల ఫలితాలపై నిరసనలు,ఫిర్యాదులకు నాయకత్వం వహిస్తున్న సమూహాలు భారీగా ఆయుధాలు కలిగి ఉన్న ఇరాన్-మద్దతుగల మిలీషియా, ఇవి ఎన్నికలలో తమ పార్లమెంటరీ అధికారాన్ని కోల్పోయాయి. ఓటింగ్, ఓట్ల లెక్కింపులో అవకతవకలు జరిగాయని ఆరోపించారు.

ప్రభుత్వ భవనాలు, విదేశీ రాయబార కార్యాలయాలను కలిగి ఉన్న బాగ్దాద్‌లోని పటిష్టమైన గ్రీన్ జోన్‌లోని కధిమి నివాసంపై దాడికి ఏ గ్రూపు వెంటనే బాధ్యత వహించలేదు. కదిమి నివాసాన్ని లక్ష్యంగా చేసుకుని దాడి జరిగిందని, ఆయన ఆరోగ్యంగా ఉన్నారని ఇరాక్ సైన్యం ఒక ప్రకటనలో తెలిపింది. 

బాగ్దాద్​లో​ ప్రధాని నివాసం ఉన్న గ్రీన్​జోన్​ ప్రాంతంలో పెద్దఎత్తున కాల్పుల శబ్దం వినిపించిందని ఓ అంతర్జాతీయ మీడియా తన కథనంలో తెలిపింది. ఈ దాడులకు పాల్పడినవారిని పట్టుకునేందుకు చర్యలు చేపట్టినట్లు చెప్పింది. ప్రధాని ముస్తాఫా కూడా ట్విట్టర్​ వేదికగా తాను సురక్షితంగా ఉన్నానని చెప్పారు. ప్రజలు ఎవరూ ఆందోళనకు గురికావద్దని కోరారు. రాకెట్​ దాడులతో ప్రజల నమ్మకాన్ని ఎవరూ వమ్ము చేయలేరని స్పష్టం చేశారు.
ప్రజల భద్రత కోసం, న్యాయాన్ని సాధించడానికి, చట్టాన్ని అమలు చేయడానికి కృషి చేస్తున్న మన వీరోచిత భద్రతా దళాల దృఢత్వం, పట్టుదల ఏమాత్రం తగ్గదని ఆయన భరోసా వ్యక్తం చేశారు. “నేను బాగున్నాను. ప్రజలంతా సంయమనంతో ఉండాలని కోరుతున్నాను” అని ముస్తాఫా అల్-కధామీ ట్వీట్ చేశారు.