మాజీ ఉప ప్రధానిపై చైనా టెన్నిస్ స్టార్ లైంగిక ఆరోపణలు 

చైనాలో కీలక పదవులలో ఉన్న రాజకీయ నాయకులు, ప్రభుత్వ అధికారులు పాల్పడుతున్న లైంగిక వేధింపులకు పరాకాష్టగా మాజీ ఉప ప్రధాని (వైస్ ప్రీమియర్)పై ఒక ప్రముఖ టెన్నిస్ స్టార్ తనపై లైంగిక వేధింపులకు పాల్పడినట్లు బహిరంగ ఆరోపణలు చేశారు.  

చైనా ట్విట్టర్ వెర్షన్ అయిన వీబోలో తన వెరిఫైడ్ ఖాతాలో పెంగ్ షుయ్ మంగళవారం రాత్రి చేసిన పోస్ట్‌లో పెంగ్ ఈ ఆరోపణ చేసింది. అందులో, 2013-18 మధ్య కాలంలో చైనాలోని అత్యున్నత పాలక సంస్థ అయిన పార్టీ పొలిట్‌బ్యూరో స్టాండింగ్ కమిటీలో పనిచేసిన జాంగ్ గోలీ బలవంతంగా తనతో లైంగిక సంబంధం ఏర్పరచుకున్న విషయాన్నీ ఆమె వెల్లడించారు. 

 చైనా అధ్యక్షుడు జి జిన్‌పింగ్ నేతృత్వంలోని పొలిట్‌బ్యూరో స్టాండింగ్ కమిటీలోని ఏడుగురు సభ్యులలో ఒకడుగా పనిచేసిన ఆయన అధ్యక్షునికి చాలా సన్నిహితుడిగా పేరొందారు.

ఆ పోస్ట్ ను నిముషాల వ్యవధిలోనే తొలగించినా ఆమె చేసిన ఆరోపణలు దేశంలోని అత్యంత నియంత్రణలో ఉన్న ఇంటర్నెట్ ద్వారా వ్యాపించాయి. అంతేకాదు, ఆమె పేరుతో, టెన్నిస్ పేరుతో సెర్చ్ లను కూడా బ్లాక్ చేశారు. చైనాలో కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ నాయకులపై ఎటువంటి ఆరోపణలు కూడా వెలుగు చూడకుండా సోషల్ మీడియా సెన్సార్ ఎంత కఠినంగా అమలు జరుపుతున్నారో ఈ ఉదంతం వెల్లడి చేస్తుంది. 

“#మీటూ  ప్రభావం మూడేళ్లుగా పేరుకుపోతోంది” అని ఇప్పుడు నిషేధించబడిన చైనీస్ ఆన్‌లైన్ ఫోరమ్ ఫెమినిస్ట్ వాయిస్‌ని స్థాపించిన కార్యకర్త లూ పిన్ చెప్పారు. ఆమె ప్రస్తుతం అమెరికాలోని  న్యూజెర్సీలో నివసిస్తున్నారు. “మూడేళ్ళ క్రితం మొదట మహిళలు తమ లైంగిక వేధింపుల అనుభవాల గురించి మాట్లాడటం ప్రారంభించినప్పుడు,అవి ఇంత ఉధృతంగా వ్యాప్తి చెందుతాయని ఎవరూ ఊహించలేరు” అని ఆమె చెప్పారు. 

పెంగ్ ఆరోపణలపై చైనా అధికారులు స్పందించడం లేదు. అయితే తాను చేస్తున్న ఆరోపణలకు తాను సాక్ష్యాలు అందించలేనని ఆ పోస్ట్ లో ఆమె స్పష్టం చేశారు.  ఈ ఆరోపణ గురించి ఆమెతో మాట్లాడడానికి ప్రయత్నించిన పలువురు అంతర్జాతీయ మీడియా సంస్థలకు ఆమె అందుబాటులోకి రావడం లేదు. దానితో ఆమె భద్రత పట్ల కూడా ఆందోళన వ్యక్తం అవుతున్నది. 

గతంలో కూడా పలువురు ప్రభుత్వ అధికారులపై లైంగిక వేధింపు ఆరోపణలు రావడం, విచారణలు జరగడం జరిగినా, రాజకీయంగా అత్యున్నత పదవిలో ఉన్న ఇటువంటి ఒక అగ్ర నాయకుడిపై  ఆరోపణలు రావడం చైనాలో ఇదే మొదటిసారి కావడం గమనార్హం. ఇంతకు ముందెన్నడూ, జాంగ్ వంటి సీనియర్ రాజకీయ నాయకుడిపై బహిరంగంగా లైంగిక దుష్ప్రవర్తన ఆరోపణలు రాలేదు.

విద్య ద్వారా ఆర్థికవేత్త, ఇప్పుడు 75 ఏళ్ల జాంగ్, కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ, చైనా ప్రభుత్వంలలో పలు హోదాలలో పనిచేసి, అత్యున్నత స్థాయికి చేరుకున్నారు.  ఆయన తీరప్రాంత ప్రావిన్స్ అయిన షాన్‌డాంగ్‌కు గవర్నర్‌గా పనిచేశాడు.  ఆపై బోహై సముద్రంలోని ప్రాంతీయ-స్థాయి ఓడరేవు నగరమైన టియాంజిన్‌లో పార్టీ కార్యదర్శిగా పనిచేశాడు. 2013-18 నుండి వైస్ ప్రీమియర్‌గా వ్యవహరించారు. 

“మీ వంటి ప్రముఖుమైన వైస్ ప్రీమియర్ హోదాలో పనిచేసిన జాంగ్ గోలీ భయపడరని మీరే చెప్పారు. మీరు భయపడరని కూడా నాకు తెలుసు” అని పెంగ్ తన పోస్ట్‌లో రాసింది, “అయినా సరే, ఒక గుడ్డు రాయిని కొట్టినట్లు, లేదా ఒక నిప్పుకు చిమ్మట, స్వీయ-నాశనాన్ని ఆరాధిస్తూ, నేను మీ గురించి నిజం చెబుతాను” అంటూ అందులో ఆమె పేర్కొన్నారు.

చైనాలో, చాలా మంది స్త్రీలు, వ్యాపారంలో లేదా ప్రభుత్వంలో పదవులను ఉపయోగించి సబార్డినేట్‌లు లేదా ఇతర మహిళల నుండి లైంగిక ప్రయోజనాలను పొందేందుకు పాతుకుపోయిన పితృస్వామ్య సంప్రదాయం మిగిలి ఉంది. 2016లో, దేశంలోని టాప్ ప్రాసిక్యూటింగ్ ఏజెన్సీ అవినీతి ఆరోపణలు ఎదుర్కొంటున్న సీనియర్ అధికారుల ఆరు లక్షణాలలో ఒకటిగా “నిర్లక్ష్యంగా సెక్స్ కోసం అధికారం”  మార్పిడిని జాబితా చేసింది” అని ఆమె ఈ సందర్భంగా ఆ పోస్ట్ లో ప్రస్తావించారు.

లైంగిక వేధింపుల ఆరోపణలతో గతంలో కలకలం కలిగించిన మరో  మహిళ జౌ జియాక్సువాన్, పెంగ్ పట్ల సానుభూతిని వ్యక్తం చేస్తూ ఒక గమనికను పోస్ట్ చేసింది. సెన్సార్‌షిప్ ఉన్నప్పటికీ ఆరోపణ ఎంత విస్తృతంగా ప్రసిద్ది చెందిందో వివరిస్తుంది. “ఆమె సురక్షితంగా, మంచిగా ఉందని నేను ఆశిస్తున్నాను” అంటూ ఆమె భద్రత పట్ల ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది.

నాలుగేళ్ల క్రితం ప్రముఖ టెలివిజన్ యాంకర్‌పై లైంగిక వేధింపులకు పాల్పడినట్లు 2018లో ఆరోపించిన జౌ, చైనాలో అభివృద్ధి చెందుతున్న #మీటూ ఉద్యమానికి ట్రయిల్‌బ్లేజర్‌గా ఉద్భవించింది.  మహిళలు ముందుకు వచ్చే సామాజిక, చట్టపరమైన సవాళ్లకు బాధితురాలు అవుతారు అనడానికి కూడా ఆమె ఉదాహరణగా నిలిచారు.

జాంగ్ 2018లో పదవీ విరమణ చేసాడు, పెంగ్ పోస్ట్  ప్రకారం, అతను టియాంజిన్‌లో పనిచేసినప్పుడు ప్రారంభమైన సంబంధాన్ని ఇద్దరూ తిరిగి ప్రారంభించారు. అది 2007-12 మధ్య ఉండేది. అతనితో పాటు అతని భార్యతో కలిసి టెన్నిస్ ఆడేందుకు ఆహ్వానించిన తర్వాత అతడు తనపై మొదట దాడి చేశాడని ఆమె చెప్పింది.

“ఆ మధ్యాహ్నం నేను ఎప్పుడూ సమ్మతించలేదు, ఎప్పుడూ ఏడుస్తూనే ఉన్నాను” అని ఆమె రాసింది. అయితే ఆమెపై లైంగిక దాడి సరిగ్గా ఎప్పుడు జరిగిందో  అందులో పేర్కొనలేదు.

ఆ సమయంలో ఆమె వృత్తిపరమైన కెరీర్‌లో దూసుకుపోతోంది.  2014లో ఉమెన్స్ టెన్నిస్ అసోసియేషన్‌తో డబుల్స్‌లో నంబర్ 1 ర్యాంకింగ్‌కి, సింగిల్స్ ప్లేయర్‌గా 14వ ర్యాంక్‌కు ఆమె చేరుకుంది. తన డబుల్స్ భాగస్వామి, తైవాన్‌కు చెందిన హ్సీహ్ సు-వీతో కలిసి, ఆమె 2013లో వింబుల్డన్‌లో, 2014లో ఫ్రెంచ్ ఓపెన్‌లో ఛాంపియన్‌షిప్‌ను గెలుచుకుంది. 

ఆ సంవత్సరం, సింగిల్స్ ఆడుతూ, అమెరికా ఓపెన్‌లో సెమీఫైనల్‌కు చేరుకుంది. ప్రస్తుతం ఆమె సింగిల్స్‌లో 189వ స్థానంలో, డబుల్స్‌లో 248వ ర్యాంక్‌లో కొనసాగుతున్నది. చివరిసారిగా ఫిబ్రవరి 2020లో ఖతార్ టోటల్ ఓపెన్‌లో ఆడింది. దేశ నిరంకుశ క్రీడా వ్యవస్థ నుండి బయటపడిన అథ్లెట్లలో ఆమె ఒకరు. చైనాలో చాలా మంది రాష్ట్ర కోచ్‌ల క్రింద శిక్షణ పొందాలని, వారు ఎండార్స్‌మెంట్లతో సహా తమ సంపాదనలో ఎక్కువ భాగాన్ని  తిరిగి ప్రభుత్వంకు ఇవ్వాలని నిబంధనలున్నాయి. 

అయితే  ఆమె స్వయంగా శిక్షణ పొందేందుకు, ప్రయాణించడానికి, సంపాదనలో ఎక్కువ వాటాను తన వద్దే ఉంచుకోవడానికి ఒప్పందాన్ని కుదుర్చుకున్న వారిలో ఆమె మొదటిది.

ఆమె పోస్ట్ తొలగించబడిన తర్వాత కూడా స్క్రీన్ షాట్‌లు, ఇతర సందేశాలలో వ్యాప్తి చెందుతూనే ఉంది, చైనీస్ సమాజంలో ఆమె చేసిన ప్రతిధ్వని ఆరోపణలకు ఇది నిదర్శనం. “సెన్సార్‌షిప్ పనిచేయడం లేదు,” అంటూ ఒక మహిళా కార్యకర్త ప్రభుత్వ నిరంకుశ ధోరణులను ఎండగట్టారు.  ప్రజలు ఈ సమస్యను చర్చించుకోవడం చాలా ముఖ్యమైనదే అయినప్పటికీ “విధానాన్ని మార్చడం చాలా కష్టమైన భాగం” అని ఆమె పేర్కొన్నారు.