కేదార్‌నాథ్ లో శంకరాచార్య విగ్రహాన్ని ఆవిష్కరించిన మోదీ

ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోదీ శుక్రవారం కేదార్‌నాథ్ ఆలయంలో ప్రార్థనలు జరిపి, 35 టన్నుల బరువున్న 12 అడుగుల ఆదిగురు శంకరాచార్య విగ్రహాన్ని ఆవిష్కరించారు, దీని పని 2019లో ప్రారంభమైంది. ప్రధాని హోదాలో మోదీ ఆలయాన్ని సందర్శించడం ఇది ఐదవ పర్యాయం.
“ఈరోజు ఇక్కడ ఆదిశంకరాచార్య సమాధి ప్రారంభోత్సవానికి మీరంతా సాక్షులు. ఆయన భక్తులు ఆత్మీయంగా ఇక్కడ ఉన్నారు. దేశంలోని అన్ని మఠాలు, జ్యోతిర్లింగాలు నేడు మనతో అనుసంధానించబడి ఉన్నాయి’’ అని ప్రధాని మోదీ ఈ సందర్భంగా చెప్పారు. 

 బాబా కేదార్ ఆల‌యం వెనుక భాగంలో శంక‌రాచార్య స‌మాధి ఉంది.  2013 తర్వాత కేదార్‌నాథ్ పునరాభివృద్ధి గురించి ప్రధాని మోదీ మాట్లాడుతూ, “2013 విధ్వంసం తర్వాత, కేదార్‌నాథ్‌ను తిరిగి అభివృద్ధి చేయవచ్చా అని ప్రజలు ఆలోచించారు. కానీ కేదార్‌నాథ్ మళ్లీ అభివృద్ధి చెందుతుందని నా అంతరాత్మ ఎప్పుడూ చెబుతోంది” అని తెలిపారు.

“నేను ఢిల్లీ నుండి కేదార్‌నాథ్‌లో పునరాభివృద్ధి పనులను క్రమం తప్పకుండా సమీక్షించాను. డ్రోన్ ఫుటేజీ ద్వారా ఇక్కడ జరుగుతున్న వివిధ పనుల పురోగతిని నేను సమీక్షించాను. ఈ పనులకు మార్గదర్శకత్వం వహించినందుకు ఇక్కడి ‘రావాల్’లందరికీ కృతజ్ఞతలు తెలియజేస్తున్నాను” అని చెప్పారు.

పుణ్యక్షేత్రంలో రూ. 130 కోట్ల విలువైన పుననిర్మాణ ప్రాజెక్టులను కూడా ప్రధాని ప్రారంభించారు. ఈ ప్రాజెక్టులలో సరస్వతి రిటైనింగ్ వాల్ ఆస్థపథం, ఘాట్‌లు, మందాకిని రిటైనింగ్ వాల్ ఆస్థపథం, తీర్థ పురోహిత్ గృహాలు, మందాకిని నదిపై గరుడ్ చట్టి వంతెన ఉన్నాయి.
మోదీ తెల్లవారుజామున డెహ్రాడూన్ చేరుకున్నారు.  అక్కడ ఆయనకు ఉత్తరాఖండ్ గవర్నర్ లెఫ్టినెంట్ జనరల్ గుర్మిత్ సింగ్ (రిటైర్డ్), ముఖ్యమంత్రి పుష్కర్ సింగ్ ధామి స్వాగతం పలికారు.

అనేక ప్రాజెక్టులతో పాటు, రాష్ట్రంలోని రుద్రప్రయాగ జిల్లాలో గంగానదికి ఉపనది అయిన మందాకిని నదికి సమీపంలో 2013 వరదలో దెబ్బతిన్న శంకరాచార్య పునర్నిర్మించిన సమాధిని ప్రధాని ప్రారంభించారు. 8వ శతాబ్దపు జ్ఞాని అయిన ఆది గురు శంకరాచార్య కేదార్‌నాథ్‌లో మోక్షాన్ని పొందారు.

ఈ కార్యక్రమంను 12 జ్యోతిర్లింగాలు, నాలుగు శంకరాచార్య మఠాలు (మఠాలు), ఆయన జన్మస్థలం, దేశంలోని అనేక ప్రముఖ దేవాలయాలలో ప్రత్యక్ష ప్రసారం చేశారు. రూ 400 కోట్ల విలువైన కేదార్‌పురి పునర్నిర్మాణ ప్రాజెక్టులకు కూడా ప్రధాని మోదీ శంకుస్థాపన చేశారు.

కేదార్‌పురి పునర్నిర్మాణం ప్రధానమంత్రి కలల ప్రాజెక్ట్‌గా కూడా పరిగణించబడుతుంది, దీని పురోగతిని ఆయన వ్యక్తిగతంగా క్రమం తప్పకుండా సమీక్షిస్తున్నారు. ప్రధాని పర్యటనకు ముందు, తన క్యాబినెట్ సహచరులతో కలిసి, ఆలయంలో ఏర్పాట్లను ముఖ్యమంత్రి సమీక్షించారు.
“ప్రపంచం నలుమూలల నుండి ప్రజలు శాంతి కోసం వచ్చే దేవభూమిని ప్రపంచ ఆధ్యాత్మిక, సాంస్కృతిక రాజధానిగా అభివృద్ధి చేయడమే ప్రధానమంత్రి దృష్టి” అని ధామి ఈ సందర్భంగా చెప్పారు.

“కేదార్‌నాథ్‌ను ఇంత పెద్ద ఎత్తున పునరాభివృద్ధి చేయడం ఆ దార్శనికతను అమలు చేసే దిశగా ఒక అడుగు. ఇది మాకు గర్వకారణం. వందేళ్లుగా ఎవరూ చేయని పనిని ప్రధాని కేదార్‌నాథ్‌లో చేశారు’’ అంటూ బాబా కేదార్‌పై ప్రధానికి ఉన్న విశ్వాసం సంపూర్ణమని ఆయన తెలిపారు.  మందాకిని నది ఒడ్డున ఉన్న కేదార్‌నాథ్ ఆలయం నాలుగు పురాతన పుణ్యక్షేత్రాల్లో ఒకటి. దీనిని చార్ ధామ్ యాత్ర అని పిలుస్తారు. ఇందులో యమునోత్రి, గంగోత్రి, బద్రీనాథ్ ఆలయాలు కూడా ఉన్నాయి.