వాట్సాప్‌కు పోటీగా కేంద్ర ప్రభుత్వ యాప్ ‘సందేశ్‌’

ప్రముఖ ఆన్‌లైన్ మెసేజింగ్ యాప్ వాట్సాప్‌కు పోటీగా కేంద్ర ప్రభుత్వం ఓ కొత్త యాప్‌ను తీసుకొచ్చింది. సందేశ్‌గా నామకరణం చేసిన ఈ యాప్‌ గురించి కేంద్ర సహాయ శాఖ మంత్రి రాజీవ్ చంద్రశేఖర్ లోక్‌సభలో వివరించారు. సందేశ్‌కు సంబంధించిన విశేషాలను లిఖిత పూర్వకంగా అందజేశారు. ‘సందేశ్ ఓపెన్ బేస్డ్ యాప్. ఇది చాలా సురక్షితమైనది. క్లౌడ్ ఎనేబుల్ అయిన ఈ యాప్‌కు సంబంధించిన కంట్రోల్‌‌‌ను ప్రభుత్వమే చూసుకుంటుంది. 

వన్ టూ వన్ మెసేజింగ్, గ్రూప్ మెసేజింగ్, ఫైల్, మీడియా షేరింగ్, ఆడియో, వీడియో కాల్స్, ఈ గవర్నమెంట్ అప్లికేషన్‌ లాంటి ఫీచర్లు ఈ యాప్‌లో ఉన్నాయి. గూగుల్ ప్లే స్టోర్‌తోపాటు యాప్ స్టోర్‌లో కూడా దీన్ని అందుబాటులో ఉంచుతున్నాం’ అని చంద్రశేఖర్ స్పష్టం చేశారు. వాట్సాప్‌లా పని చేసే సందేశ్‌ను నేషనల్ ఇన్ఫోర్‌‌మెటిక్స్ సెంటర్‌ (ఎన్‌ఐసీ) డెవలప్ చేసింది. ఎన్‌ఐసీతోపాటు ప్రభుత్వ ఐటీ వింగ్ కలసి ఈ యాప్‌ను లాంచ్ చేశాయి. మొబైల్ నెంబర్‌తోపాటు ఈమెయిల్ ఐడీతోనూ కమ్యూనికేట్ చేసుకునేలా సందేశ్‌ను డిజైన్ చేశారు. 

కేంద్ర ప్రభుత్వ ఉద్యోగులు, సర్కారు ఏజెన్సీలు వాడుతున్న ఈ యాప్‌ ఇప్పుడు ఇది అందరికీ అందుబాటులోకి వచ్చేసింది. ప్లేస్టోర్ లేదా యాప్ స్టోర్ నుంచి డౌన్‌లోడ్ చేసుకున్నాక.. ఫోన్ నంబర్ ఎంటర్ చేసి, ఓటీపీ వెరిఫికేషన్ చేస్తే చాలు యాప్‌ను వినియోగించుకోవచ్చు. 

`సందేశ్’నుప్ర భుత్వ అధికారులు, వ్యక్తిగత వినియోగదారులు ఉపయోగించవచ్చు. సైన్ అప్ చేయడానికి దీనికి మొబైల్ నంబర్ లేదా ప్రభుత్వ ఇమెయిల్ ఐడి అవసరం. సైన్ అప్ చేసిన తర్వాత, వినియోగదారులు సందేశాలను పంపవచ్చు, స్వీకరించవచ్చు అలాగే కొత్త సమూహాలను సృష్టించవచ్చు లేదా చిత్రాలు, వీడియోలు వంటి మల్టీమీడియా కంటెంట్‌ను పంపవచ్చు.

వాట్సాప్, ఇతర ప్రధాన తక్షణ సందేశ యాప్ ల  మాదిరిగానే, `సందేశ్’ ఎండ్-టు-ఎండ్ ఎన్క్రిప్టెడ్ కమ్యూనికేషన్‌ను ఉపయోగిస్తుంది. సందేశాలను పంపడం, స్వీకరించడం లేదా పరిచయాల మధ్య చిత్రాలు, వీడియోలను భాగస్వామ్యం చేయడానికి ఉపయోగించవచ్చు. ఇది సమూహ చాట్‌లను కూడా అనుమతిస్తుంది.

ఇంకా, వినియోగదారులు సందేశాలను ప్రసారం చేయవచ్చు లేదా కొన్ని సందేశాలను తమ అభిమానంగా సెట్ చేయవచ్చు. సంవాద్ (అంటే సంభాషణ) అని పిలువబడే రెండవ యాప్  కూడా రాబోతున్నట్లు ప్రభుత్వ వర్గాలు  ధృవీకరించాయి. “ఈ యాప్ లను పూర్తిగా భారత ప్రభుత్వం అభివృద్ధి చేస్తోంది.

ఒకరు మొదట తమ మొబైల్ పరికరంలో `సందేశ్’ యాప్ ను  డౌన్‌లోడ్ చేసుకోవాలి. ఇది ప్రభుత్వ జిమ్స్ పోర్టల్ ద్వారా ఆండ్రాయిడ్ 5.0, అంతకంటే ఎక్కువ నడుస్తున్న స్మార్ట్‌ఫోన్‌ల కోసం ఎపికె ఫైల్‌లో డౌన్‌లోడ్ చేసుకోవడానికి అందుబాటులో ఉంది. ఐఓఎస్  వినియోగదారుల కోసం, యాప్ స్టోర్ ద్వారా డౌన్‌లోడ్ చేసుకోవడానికి అందుబాటులో ఉంది. ఐఫోన్, ఐప్యాడ్, కనీసం ఐఓఎస్ 12.0 లో నడుస్తున్న ఐపాడ్ టచ్‌కు అనుకూలంగా ఉంటుంది.

ప్రభుత్వ `సందేశ్’ యాప్  వాట్సాప్‌తో చాలా సారూప్యతలను కలిగి ఉన్నప్పటికీ, కొన్ని ముఖ్యమైన తేడాలు కూడా ఉన్నాయి. మొదటి ప్రధాన తేడా ఏమిటంటే దీనికి మీ ఇమెయిల్ ఐడిని ఉపయోగించి సైన్ అప్ చేసే ఎంపిక చేసుకోవాలి.

ఈ ఫంక్షన్ వాట్సాప్‌లో అస్సలు లేదు, మరియు ప్రతి ఒక్కరికి ఫేస్‌బుక్‌లో సైన్ అప్ చేయడానికి మొబైల్ నంబర్ అవసరం. యాజమాన్యంలోని సందేశ వేదిక. `సందేశ్’ ప్రభుత్వ ఉద్యోగుల కోసం ధృవీకరించబడిన ఖాతాలకు మద్దతు ఇస్తుంది. మరోవైపు, వాట్సాప్ ఏ వ్యక్తుల కోసం ధృవీకరించిన ఖాతాలను కలిగి లేదు.

మరో ముఖ్యమైన మార్పు ఏమిటంటే, ఇమెయిల్‌తో సహా వినియోగదారు ఇష్టపడే బాహ్య స్థానానికి చాట్ బ్యాకప్‌లను పంపే ఎంపిక. మీరు ఆండ్రాయిడ్‌లో ఉంటే – లేదా మీరు ఐఫోన్‌ను ఉపయోగిస్తుంటే ఐక్లౌడ్‌లో ఉంటే మాత్రమే మీ చాట్‌లను గూగుల్ డ్రైవ్‌లోకి బ్యాకప్ చేయగలరు.  వాట్సాప్ విషయంలో ఇది ఉండదు.