ప్రాంతీయ పార్టీల ప్రాపకంలో ముస్లింలకు 13 శాతం సీట్లు 

ఈ మధ్య ఒక కేంద్రపాలిత రాష్ట్రం, నాలుగు రాష్ట్రాల శాసన సభలకు జరిగిన ఎన్నికలలో ఎక్కువగా ప్రాంతీయ పార్టీలు కీలక పాత్ర వహించాయి. కేరళలో సిపిఎం కూటమి గెలిచినా అవన్నీ స్వభావరీత్యా ప్రాంతీయ పార్టీలే. అస్సాంలో బిజెపి గెలిచినా ప్రాంతీయ పార్టీల పొత్తు ఉంది. ప్రాంతీయ పార్టీల ప్రాపకంతో ముస్లింలు చట్ట సభలలో తమ ప్రాతినిధ్యం పెంచుకొంటున్నారు. ఈ ఎన్నికలలో గెలుపొందిన ఎమ్యెల్యేలలో 13 శాతం మంది ముస్లింలే కావడం గమనార్హం.

ముస్లిం అభ్యర్థులు బెంగాల్ లో  తృణమూల్ కాంగ్రెస్ (టిఎంసి), అస్సాం లో  ఆల్ ఇండియా యునైటెడ్ డెమోక్రటిక్ ఫ్రంట్ (ఎఐయుడిఎఫ్), కేరళ నుండి ఇండియన్ యూనియన్ ముస్లిం లీగ్ (ఐయుఎంఎల్) లో విజేతలుగా నిలిచారు. తమిళనాడులోని ద్రావిడ మున్నేట కజగం (డిఎంకె), చిన్న చిన్న ప్రాంతీయ పార్టీలు కూడా ప్రాతినిధ్యం కల్పించాయి.  అస్సాం, కేరళలో కాంగ్రెస్, లెఫ్ట్ డెమోక్రటిక్ ఫ్రంట్ టిక్కెట్లలో కూడా ముస్లిం అభ్యర్థులు గెలిచారు.

నాలుగు రాష్ట్రాలు, ఒక కేంద్రపాలిత ప్రాంతం (యుటి)లో ఎన్నికలకు వెళ్ళిన 827 సీట్లలో, ముస్లిం అభ్యర్థులు 112 సీట్లను గెలుచుకున్నారు, ఇది ఇటీవలి ఎన్నికలలో గెలిచిన మొత్తం అసెంబ్లీ సీట్లలో 13 శాతంకు పైగా ఉంది.

సాంప్రదాయకంగా, మైనారిటీలకు, కాంగ్రెస్ పెద్ద గొడుగు వేదిక, ఇది వారికి అఖిల భారత పార్టీగా అవకాశాలను అందించింది. కానీ ఇప్పుడు, కాంగ్రెస్, బిజెపిల కన్నా ప్రాంతీయ పార్టీలే వారికి జనరల్ నియోజకవర్గాల నుండి గెలిచే అవకాశాన్ని అందిస్తున్నాయి  బీహార్, ఉత్తర ప్రదేశ్‌లోని ఆర్జేడీ (రాష్ట్రీయ జనతాదళ్), ఎస్పీ (సమాజ్ వాదీ పార్టీ) వంటి పార్టీలు వారికి ఎప్పుడూ వేదికను అందిస్తున్నాయి.

గణాంకాలు వాస్తవ పరిస్థితులను వెల్లడిస్తాయి. కేరళ అసెంబ్లీకి ఎన్నికైన ముస్లింల సంఖ్యలో స్వల్పంగా నమోదు కాగా, వారి సంఖ్యా  పశ్చిమ బెంగాల్‌లో తగ్గింది. తమిళనాడు, పుదుచ్చేరిలో,  2016 లో గెలిచినట్లుగా, వరుసగా ఆరు, ఒక సీట్ల గెలుపొందారు.పశ్చిమ బెంగాల్‌లో, కొత్తగా ఎన్నికైన 294 మంది సభ్యులలో 42 మంది ముస్లిం ఎమ్మెల్యేలు ఉన్నారు. 

ఈ 42 మందిలో 41 మంది మమతా బెనర్జీ తృణమూల్ కాంగ్రెస్ (టిఎంసి) కు చెందినవారే. టిఎంసియేతర ముస్లిం ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికైన మొహమ్మద్ నస్వాద్ సిద్దిక్, ఇప్పటివరకు వినని రాజకీయ సంస్థ అయిన రాష్ట్రీయ సెక్యులర్ మజ్లిస్ పార్టీ (ఆర్‌ఎస్‌ఎంపి) టికెట్‌పై భంగర్ అసెంబ్లీ నియోజకవర్గాన్ని గెలుచుకున్నారు.

అయితే, కొందరినీ ఆశ్చర్యపరిచే విధంగా, పశ్చిమ బెంగాల్ శాసనసభకు ముస్లిం సభ్యుల ఎన్నిక తగ్గుముఖం పట్టిన్నట్లు స్పష్టం అవుతున్నది.  2016లో 56 మంది ఎన్నిక కాగా, అంతకు ముందు 2011లో 59 మంది ఎన్నిక కావడం గమనార్హం. 

బెంగాల్ రాజకీయాలు మతపరంగా సమీకృతం అవుతున్నాయని భావించేవారు 126 మంది ఎమ్యెల్యేలున్న అస్సాంలో  ముస్లిం అభ్యర్థుల సంఖ్యా 31కు పెరగడం గమనించాలి. 2016లో 29 మంది, 2011లో 28 మంది అస్సాంలో గెలువపండారు. 

అస్సాం ఆందోళన తీవ్రస్థాయిలో జరిగిన 1983 వివాదాస్పద ఎన్నికలలో ఎన్నికైన 33 మంది తర్వాత ఇది రెండవ అత్యధిక సంఖ్య కావడంవిశేషం. 31 విజేతలలో 16 మందిని కాంగ్రెస్, 15 మందిని ఆల్ ఇండియా యునైటెడ్ డెమోక్రటిక్ ఫ్రంట్ (ఎఐయుడిఎఫ్) నిలబెట్టాయి.

బిజెపి కూడా ఎనిమిది మంది ముస్లిం అభ్యర్థులను అస్సాంలో నిలబెట్టింది.  కాని వారందరూ ఓడిపోయారు. అక్రమ శరణార్థులు దేశంలో మరెక్కడా లేని విధంగా ప్రధాన సమస్యగా ఉన్న అస్సాంలో మతపర సమీకరణాలు పూర్తిగా నెలకొన్నాయి. ముస్లిం ఎమ్యెలు అందరు ప్రతిపక్షాలలోనే ఉండగా,  ముస్లిమేతరులు, గిరిజనులతో సహా అందరూ బిజెపి, దాని మిత్రదేశాలతో ఉన్నారు.

కేరళలో కూడా ముస్లిం ఎమ్మెల్యేల సంఖ్య పెరిగింది. కొత్తగా ఎన్నికైన 140 మంది సభ్యుల కేరళ అసెంబ్లీలో మొత్తం 32 మంది ముస్లిం ఎమ్మెల్యేలు ఉన్నారు. వారిలో రళ ఇంటికి ఎన్ని15 మంది ముస్లిం ఎమ్మెల్యేలు ఇండియన్ యూనియన్ ముస్లిం లీగ్ (ఐయుఎంఎల్) కు చెందినవారు. 

మిగిలిన వారిలో ముగ్గురు కాంగ్రెస్‌కు చెందినవారు, తొమ్మిది మంది సిపిఐ-ఎం (కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ ఆఫ్ ఇండియా [మార్క్సిస్ట్]), ఇండియన్ నేషనల్ లీగ్,  నేషనల్ సెక్యులర్ కాన్ఫరెన్స్ నుండి ఒక్కొక్కరు, మరో ముగ్గురు స్వతంత్రులు. 2016 లో కేరళ అసెంబ్లీలో మొత్తం 29 మంది ముస్లిం ఎమ్మెల్యేలు ఉండగా, ఇప్పుడు వారి సంఖ్య 32కు పెరిగింది.

తమిళనాడు, పుదుచ్చేరిలో ముస్లిం ఎమ్మెల్యేలు తమ 2016 అసెంబ్లీ ఎన్నికల సంఖ్యను కొనసాగించారు. తమిళనాడు నుండి ఆరుగురు సభ్యులు ఎన్నుకోగా, ఒకే  ఎమ్మెల్యే పుదుచ్చేరి అసెంబ్లీకి  తిరిగి వచ్చారు. తమిళనాడులోని ఆరుగురు డిఎంకె, అఖిల భారత అన్నా ద్రవిడ మున్నేట కజగం (ఎఐఎడిఎంకె), విదుతలై చిరుతైగల్ కచ్చి (విసికె) కు చెందినవారు. పుదుచ్చేరి నుండి ఒక ముస్లిం విజేత డిఎంకెకు చెందినవాడు.

కాగా, హైదరాబాద్ కు చెందిన అఖిల  భారత మజ్లిస్-ఇ-ఇట్టెహాదుల్ ముస్లిమీన్ (ఎఐఎంఐఎం) పశ్చిమ బెంగాల్ 7,  తమిళనాడులో 3 స్థానాలలో  పోటీ చేసినా ఒక్క సీట్ కూడా గెలుపొందలేక పోయింది.  బెంగాల్ లో ఒంటరిగా పోటీ  చేయగా, అదేవిధంగా, తమిళనాడులో, ఆ పార్టీ  టిటివి ధినకరన్ నేతృత్వంలోని ఎఎంఎంకె  తో చేతులు కలిపినా ప్రయోజనం లేకపోయింది.