విప్లవాత్మక మార్పులకే వ్యవసాయ సంస్కరణలు 

రాజకుమార్ చాబార్

బిజెపి కిసాన్ మోర్చా జాతీయ అధ్యక్షుడు

2014 లో ప్రధాని పదవి చేపట్టినప్పటి నుండి ప్రధాని శ్రీ నరేంద్ర మోదీ రైతుల సంక్షేమం కోసం అనేక చర్యలు తీసుకొంటూ వస్తున్నారు. యూరియా కొరతకు సంబంధించిన సమస్యను  పరిష్కరించారు. వేప పూసిన యూరియా సామర్థ్యాన్ని పెంచారు.
ఇది వ్యవసాయేతర ఉపయోగం కోసం యూరియా స్మగ్లింగ్,  బ్లాక్ మార్కెటింగ్‌ను నిరోధించింది.

పైగా, ఈ చర్య దేశవ్యాప్తంగా రైతులకు యూరియా క్రమం తప్పకుండా లభించేలా చేసింది. దీని తరువాత, రైతుల ఆదాయాన్ని రెట్టింపు చేయడానికి నరేంద్ర మోదీ అనేక పథకాలను ప్రారంభించారు.

మొదటగా, డాక్టర్ స్వామినాథన్ కమిషన్ యొక్క సిఫార్సులు పరిగణలోకి తీసుకొంటూ రైతులకు ఒకటిన్నర రెట్లు ఎక్కువ కనీస మద్దతు ధర లేదా ఎంఎస్పిని ఇస్తామని ప్రకటించారు. అంతే కాకుండా, దేశవ్యాప్తంగా మిషన్ మోడ్‌లో భారీగా భూసార పరీక్షల కార్యక్రమం ప్రారంభించారు. నేల ఆరోగ్య నివేదిక, ఇతర సమాచారం నమోదు చేయడం చేపట్టారు.

రైతుల ఆదాయాన్ని పెంచడానికి మోదీ  ప్రభుత్వం కిసాన్ సమ్మన్ నిధి యోజనను ప్రారంభించింది.  ఈ కార్యక్రమం ద్వారా  ప్రతి రైతుకు ప్రతి ఏడాది వారి బ్యాంకు ఖాతాలలో రూ 6,000 నగదును జమ చేస్తున్నారు. మరోవంక,  కరోనా మహమ్మారి కారణంగా వారి ఆదాయం ప్రభావితం కాకుండా చూసేందుకు ఈ సంవత్సరం ప్రభుత్వం అనేక చర్యలు తీసుకుంది.

లాక్ డౌన్ పరిమితుల నుండి రైతులకు అనేక మినహాయింపులు ఇచ్చారు. ఈ చర్యలన్నిటి తరువాత, ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోదీ వ్యవసాయ రంగంలో సమూల  మార్పు తీసుకురావడానికి మూడు వ్యవసాయ సంస్కరణ బిల్లులను ప్రవేశపెట్టి, పార్లమెంట్ నుండి ఆమోదం పొందారు.

వ్యవసాయ ఉత్పత్తి వాణిజ్యం, వాణిజ్యం (ప్రమోషన్ మరియు సరళీకరణ) బిల్లు 2020, ధరల భరోసా, వ్యవసాయ సేవల బిల్లు, 2020, ఎసెన్షియల్ కమోడిటీస్ (సవరణ) బిల్లు 2020లను తీసుకు వచ్చారు. భవిష్యత్ లో రైతులకు సాధికారికత, రక్షణ  కల్పించడంలో  ఈ మూడు చట్టాల ప్రభావం చాలా వరకు ఉంటుంది.

వ్యవసాయ బిల్లులు ఆమోదించిన వెంటనే ప్రతిపక్షాలు రైతులను తప్పుదోవ పట్టించడానికి అనేక ప్రయత్నాలు చేశాయి. కానీ ఇప్పటివరకు అన్ని ప్రభుత్వాల విధానాలను దృష్టిలో ఉంచుకుని రైతులు ప్రతిపక్షాలను విశ్వసించడానికి సిద్ధంగా లేరు.

హర్యానా, పంజాబ్ లలో ఎంఎస్పిపై వరి సేకరణ ప్రారంభమైన వెంటనే, ఈ మూడు చట్టాల ద్వారా ప్రధానమంత్రి శ్రీ నరేంద్ర మోదీ ప్రభుత్వం కనీస మద్దతు ధరను రద్దు చేస్తుందని ప్రతిపక్షాల వదంతులను వ్యాపింప చేశాయి. అయితే గత ఏడాది కంటే మోదీ  ప్రభుత్వం ఎంఎస్‌పిపై ఎక్కువ ధరకు కొనుగోళ్లు చేయడంతో వారి ప్రచారం వమ్మయింది.

కరోనా కారణంగా బహుళ లాక్ డౌన్ అమలులో ఉన్నప్పటికీ, ప్రభుత్వ సంస్థలు గత రబీ సీజన్లో ఎంఎస్పి వద్ద రైతుల నుండి 389.85 లక్షల టన్నుల గోధుమలను సేకరించాయి, ఇది రికార్డు. అదేవిధంగా, 2014-15తో పోలిస్తే 2019-20లో వరి సేకరణ 80 శాతం పెరిగింది.

రైతులకు సరైన పారితోషికం ఇవ్వడంలో విఫలమైన వారు ఇప్పుడు పుకార్లు వ్యాప్తి చేస్తున్నారని ప్రధాని మోదీ  ప్రతిపక్షాల వాదనలన్నింటినీ తోసిపుచ్చారు. ఈ బిల్లుల ద్వారా చిన్న, సన్నకారు రైతులకు ఎక్కువ ప్రయోజనం లభిస్తుంది.

స్వాతంత్య్రం తరువాత దశాబ్దాలుగా, రైతుల పేరిట అనేక నినాదాలు లేవనెత్తారు, కాని వారికి ప్రత్యేక ప్రయోజనం కల్పించలేక పోయారు. కానీ ఇప్పుడు స్వార్థపూరిత ప్రయోజనాలకోసం రైతుల పేరిట పుకార్లు వ్యాప్తి చేస్తున్నారు. కొత్త వ్యవసాయ సంస్కరణ సంస్కరణల నుండి ఎక్కువ ప్రయోజనం మారుమూల, కొండ ప్రాంతాల్లో నివసించే రైతులు పొందుతున్నారు. కొత్త వ్యవసాయ సంసాక్రంనలో వ్యవసాయ సమాజానికి కొత్త విప్లవం తీసుకు వచ్చాయి.

గతంలో  రైతులు తమ పంటను కొద్దిమంది మధ్యవర్తుల ద్వారా మాత్రమే అమ్మగలిగారు. కానీ ఇప్పుడు వారు తమ పంటను ఎప్పుడైనా, ఎక్కడైనా అమ్మవచ్చు, ఇది కాకుండా వారు ఎవరితోనైనా తమ పంటకు ముందస్తు ఒప్పందం చేసుకోవచ్చు.

అంతకుముందు ప్రభుత్వ సంస్థలు రైతుల నుండి ఉత్పత్తులను కొనుగోలు చేసేవి, కాని చెల్లింపులలో చాలా ఆలస్యం జరిగింది. వారి ధరలు ఎప్పుడు విడుదల అవుతాయో రైతులకు తెలియదు. కానీ మోదీ  ప్రభుత్వం తీసుకు వచ్చిన వ్యవసాయ సంస్కరణల కారణంగా రైతులకు వారి ఉత్పత్తులను వెంటనే ధరలు చెల్లించేటట్లు హామీ ఇచ్చారు.

ఇందుకోసం ప్రత్యేక పరిస్థితులలో మాత్రమే గరిష్టంగా 3 రోజుల ఆలస్యం అనుమతించబడుతుందని స్పష్టంగా పేర్కొన్నారు. లేకుంటే ప్రభుత్వం రైతులకు వారి పంటను వెంటనే చెల్లించేలా హామీ ఇస్తోంది. రైతులు తమ పంటలను మండీలలో తక్కువ ధరలకు అమ్ముకోవాల్సి వచ్చెడిది. కానీ ఇప్పుడు వారు తమ పంటలను మార్కెట్ వెలుపల ఎక్కడైనా విక్రయించే స్వేచ్ఛను పొందుతున్నారు.

ప్రతిపక్షాలు అనవసరంగా రైతులను తప్పుదోవ పట్టించడానికి ప్రయత్నిస్తున్నాయి. వారెప్పటికీ ఈ విషయంలో విజయవంతం కాలేరు. ఏదేమైనా, కొన్ని మండీలలో చాలా పన్ను భారం ఉంది. ఉదాహరణకు, పంజాబ్ వివిధ పంటలపై గరిష్టంగా 8.5 శాతం పన్ను విధించింది, ఇది రైతులపై భారీగా భారం మోపుతోంది.

అంతే కాకుండా, వారు తమ పంటలను మండికి తీసుకురావడానికి కూడా భారీ రవాణా ధర చెల్లించాలి. రైతు ఎవరితోనైనా ఒప్పందం కుదుర్చుకుంటే లేదా తమ ఇంటి దగ్గర ఒక కొనుగోలుదారుని కనుగొంటే, వారు ఇటువంటి భారాలను వదిలించుకుంటారు. చిన్న రైతులకు ప్రభుత్వ ఎంఎస్‌పి ప్రయోజనం అందదు.  దేశంలో 86% మంది రైతులు ఈ పరిధిలోనే ఉన్నారు.

కాబట్టి ఇప్పుడు వారు ఈ చట్టాల ప్రయోజనాన్ని పొందుతారు వారి పంటను ఎక్కడైనా అమ్మగలుగుతారు. కాంట్రాక్ట్ వ్యవసాయం రైతులకు ఎటువంటి హాని కలిగించదు. ఎందుకంటే ఈ చట్టం ప్రకారం కాంట్రాక్టు పంటకు మాత్రమే ఉంటుంది. భూమికి కాదు.
అందువల్ల, పెద్ద కంపెనీలు రైతుల నుండి భూమిని స్వాధీనం చేసుకుంటాయనే పుకారును వ్యాప్తి చేస్తున్న ప్రతిపక్షం ప్రచారానికి అర్ధం లేదు.

రైతు తన భూమికి యజమాని. అలాగే ఉంటాడు. పంట విలువపై రైతు, ఏదైనా సంస్థ మధ్య ఒప్పందం ఉంటే, సేకరణ సమయంలో ధరలు ఒకే విధంగా పెరుగుతాయి, అప్పుడు రైతుకు కూడా ప్రయోజనం లభిస్తుంది.

స్వార్థపూరిత శక్తులు కేవలం తమ రాజకీయ ప్రయోజనాల కోసమే కొత్త సంస్కరణపై రైతులలో గందరగోళాన్ని వ్యాప్తి చేయడానికి ప్రయత్నిస్తున్నాయి. వారిని రెచ్చగొట్టడానికి ప్రయత్నిస్తున్నాయి. దీని ద్వారా వారు ఎన్నికల  ప్రయోజనాలు పొందడానికి ప్రయత్నిస్తున్నారు. కొత్త సంస్కరణలలో భాగం కాని సమస్యలపై వారు పుకార్లు వ్యాప్తి చేస్తున్నారు.

ఆహార,  వ్యవసాయ సంస్థ (ఎఫ్‌ఏఓ) 75 వ వార్షికోత్సవం సందర్భంగా ప్రత్యేక స్మారక నాణెం విడుదల చేస్తున్నప్పుడు, కరోనా వ్యాప్తి కారణంగా ప్రపంచం మొత్తం సంక్షోభాన్ని ఎదుర్కొంటున్నప్పుడు, భారత రైతులు తమ కృషితో, అంకితభావం, వ్యవసాయ ఉత్పత్తి యొక్క మునుపటి రికార్డులన్నింటినీ బద్దలు చేసింది.

ఎంఎస్‌పిపై ప్రొక్యూర్‌మెంట్ ఆఫ్ ఆర్మ్ ప్రొడక్ట్స్‌ను ఎప్పటికప్పుడు పెంచడం ద్వారా ప్రభుత్వం మునుపటి రికార్డులన్నింటినీ బద్దలు కొట్టింది. ఎంఎస్‌పిపై ప్రభుత్వ సేకరణ దేశ ఆహార భద్రతలో ఒక ముఖ్యమైన భాగం అని ప్రధాని మోదీ  స్పష్టం చేశారు. అది, సహజమైన విషయమని, అట్లాగే  కొనసాగుతుందని స్పష్టం చేశారు.

రైతుల ఆదాయాన్ని పెంచడానికి మోదీ ప్రభుత్వం చాలా తీవ్రంగా ప్రయత్నిస్తోంది. ఇందుకోసం అనేక ప్రత్యేక రైతు రైళ్ల నిర్వహణ ప్రారంభించబడింది. ఈ ప్రత్యేక రైళ్ల ద్వారా రైతులు తమ పంటలను దేశంలో ఎక్కడికైనా పంపవచ్చు. ఇప్పుడు, దీనిపై ఒక అడుగు ముందుకు వేస్తూ, ఈ రైళ్లలోని రైతులకు సరుకు రవాణాపై 50% సబ్సిడీ ఇవ్వాలని మోదీ  ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. ఆపరేషన్ గ్రీన్స్ కింద రైతులకు ఈ రాయితీ నేరుగా ఇవ్వబడుతుంది.

ప్రధానమంత్రి శ్రీ నరేంద్ర మోడీ ప్రభుత్వం తీసుకున్న ఈ చర్యల ప్రభావం ఇప్పటికే రైతుల జీవితాలలో కనిపిస్తుంది. ఈ చర్యల ఫలితంగా వ్యవసాయ ఉత్పత్తి పెరుగుదల మాత్రమే కాదు, కరోనా వ్యాప్తి సమయంలో అన్ని పారిశ్రామిక ఉత్పత్తుల ఎగుమతులు తగ్గుతున్నప్పుడు, వ్యవసాయ వస్తువుల ఎగుమతి సుమారు 43.4% పెరిగింది.

2020 ఏప్రిల్-సెప్టెంబర్ కాలంలో వ్యవసాయ వస్తువుల ఎగుమతులు 43.4% పెరిగాయి. ఇందులో వేరుశనగ, చక్కెర, గోధుమ, బాస్మతి బియ్యం, బాస్మతియేతర బియ్యం ఎగుమతులు ఎక్కువగా పెరిగాయి. వ్యవసాయ ఎగుమతులను పెంచడానికి ప్రభుత్వం వ్యవసాయ ఎగుమతి విధానం -2018 ను ప్రకటించింది.

పండ్లు, కూరగాయలు, సుగంధ ద్రవ్యాలు వంటి నగదు పంటల ఎగుమతి-కేంద్రీకృత సాగుపై ఈ పథకం ఉద్ఘాటిస్తుంది. దీని కోసం, ప్రత్యేక వ్యవసాయ బృందాలను ఏర్పాటు చేయడానికి ప్రయత్నాలు జరుగుతున్నాయి. ఈ నిర్దిష్ట ఎగుమతి ఉత్పత్తులను ప్రోత్సహిస్తారు.