ఎన్జీవోల విదేశీ నిధులకు ఆధార్ తప్పనిసరి

విదేశీ నిధులను స్వీకరించే ఎన్జీవోలు రిజిస్ట్రేషన్‌కు ఆధార్‌ను తప్పనిసరి చేసే బిల్లును లోక్‌సభ సోమవారం ఏకగ్రీవంగా ఆమోదించింది.

విదేశీ కంట్రిబ్యూషన్ (రెగ్యులేషన్) సవరణ బిల్లు, 2020, 2010 లో విదేశీ కంట్రిబ్యూషన్ (రెగ్యులేషన్) చట్టం సవరణను కోరుతూ, “ప్రభుత్వ ఉద్యోగులను” నిషేధిత విభాగంలో చేర్చాలని, ఒక సంస్థ విదేశీ నిధుల ద్వారా పరిపాలనా ఖర్చులను 50 శాతం నుంచి 20 శాతానికి తగ్గించాలని ప్రతిపాదించింది.

ఈ బిల్లును కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా తరఫున హోం శాఖ సహాయ మంత్రి నిత్యానంద్ రాయ్ ఆదివారం సభలో ప్రవేశపెట్టారు. సమ్మతి యంత్రాంగాన్ని బలోపేతం చేయడం, రశీదులో పారదర్శకత, జవాబుదారీతనం పెంచడం ద్వారా మునుపటి చట్టం యొక్క నిబంధనలను క్రమబద్ధీకరించాల్సిన అవసరం ఉన్నదని తెలిపారు.

ప్రతి సంవత్సరం వేలాది కోట్ల రూపాయల విలువైన విదేశీ సహకారాన్ని ఉపయోగించడం, సమాజ శ్రేయస్సు కోసం కృషి చేస్తున్న నిజమైన ప్రభుత్వేతర సంస్థలు లేదా సంఘాలను సులభతరం చేయడం ఈ చట్టం లక్ష్యమని తెలిపారు.

చట్ట సవరణ “ఏ ఎన్జీవోతో పాటు ఏ మతానికీ వ్యతిరేకం కాదు” అని మంత్రి స్పష్టం చేసారు. “ఎఫ్‌సీఆర్‌ఏ జాతీయ అంతర్గత భద్రతా చట్టం, ఆత్మనిర్భర్ భారత్‌కు ఈ సవరణ అవసరం” అని మంత్రి నిత్యానంద్ రాయ్ చెప్పారు. “ఎఫ్‌సీఆర్‌ఏ జాతీయ అంతర్గత భద్రతా చట్టం, ఆత్మనిర్భర్ భారత్‌కు ఈ సవరణ అవసరం” అని మంత్రి నిత్యానంద్ రాయ్ చెప్పారు.