అజయ్ కల్లం కేంద్ర మంత్రినే తప్పు బడతారా!

ఎపి లో  విద్యుత్ సుంకం వసూలు లో కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి నిర్మల సీతారామన్  ప్రకటనపై ఏపీ ప్రభుత్వ ప్రధాన సలహాదారు  అజయ్ కల్లం చేసిన వ్యాఖ్యల పట్ల బీజేపీ రాష్ట్ర అధ్యక్షుడు కన్నా లక్ష్మీనారాయణ తీవ్ర అభ్యంతరం వ్యక్తం చేశారు. అజయ్ కల్లం పిపిఎఎస్ విషయంలో ప్రజలను ఉద్దేశపూర్వకంగా తప్పుదారి పట్టించారని ధ్వజమెత్తారు. 
 
అనుభవజ్ఞుడైన మాజీ ప్రభుత్వ ప్రధాన కార్యదర్శి కేంద్రమంత్రిని ఎలా విమర్శిస్తారని విస్మయం వ్యక్తం చేశారు.  అదేవిధంగా, పవన విద్యుత్ ఉత్పత్తి రేట్లు గాలి వేగం మీద ఆధారపడి ఉంటాయని గుర్తు చేశారు. పిపిఎఎస్ విషయంలో రాష్ట్ర ప్రభుత్వం అంతర్జాతీయ ఒప్పందాల నుండి వైదొలగలేదని చెప్పి ప్రజలను తప్పుదోవ పట్టించారని విమర్శించారు.  
 అది నిజమైతే, ఫ్రాన్స్, జపాన్, కొరియా, జర్మనీ మరియు సింగపూర్ రాయబార కార్యాలయాలు రాష్ట్ర ప్రభుత్వాన్ని ఎందుకు హెచ్చరించాయో ఆయన ప్రజలకు స్పష్టం చేయాలని నిలదీశారు. అజయ్ కల్లం   ప్రస్తావించిన రాష్ట్రాలు, తమిళనాడు, తెలంగాణ, కర్ణాటక, రాజస్థాన్ మరియు గుజరాత్లలో కూడా విద్యుత్ యూనిట్ ధరలు ఆంధ్రప్రదేశ్ కంటే తక్కువగా ఉన్నాయని గుర్తు చేసారు.

విద్యుత్తును యూనిట్ రూ .11 కు ఎందుకు కొనుగోలు చేశారో వివరించడానికి బదులుగా, ప్రస్తుత రాష్ట్ర ప్రభుత్వ అసమర్థత, రహస్య ఉద్దేశాలను దాచడానికి కేంద్ర ప్రభుత్వంతో తప్పును కనుగొనటానికి ఆయన ఎంచుకున్నారని మండిపడ్డారు.

విద్యుత్ కొనుగోలు ఆగిపోయినా పిపిఎఎస్ ప్రకారం ఛార్జీలు చెల్లించడానికి రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు కట్టుబడి ఉన్నాయని కేంద్ర ఇంధన శాఖ అధికారులు 2019 సెప్టెంబర్ 3 వ తేదీన రాసిన లేఖలో స్పష్టం చేశారని కన్నా గుర్తు చేశారు. పిఎఎస్‌కు సంబంధించి ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో జరిగిన పరిణామాలు ఇతర రాష్ట్రాల్లో జరగవని ప్రభుత్వం చూస్తుందని ఆమె హామీ ఇచ్చారు.

కేంద్ర మంత్రుల హెచ్చరికలు, కోర్టుల ఆదేశాలు, విదేశీ రాయబార కార్యాలయాల లేఖలు, అంతర్జాతీయ రేటింగ్ ఏజెన్సీల పట్ల రాష్ట్ర ప్రభుత్వం నిర్లక్ష్యంగా వ్యవహరించడం పట్ల కన్నా విచారం వ్యక్తం చేశారు. ఇంధన రంగానికి విఘాతం కలిగించే ప్రజాదరణ పొందిన రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలలో మార్పులు వచ్చినప్పుడల్లా విద్యుత్ విధానాలలో మార్పులకు కేంద్ర ప్రభుత్వం వ్యతిరేకం అని కన్నా స్పష్టం చేశారు.

పిపిఎఎస్ విషయంలో ఏపీ ప్రభుత్వ  ప్రశ్నార్థకమైన వైఖరి విదేశాలలో దేశ ఖ్యాతిని దెబ్బతీసిందని విమర్శించారు. విద్యుత్ ఛార్జీలలో ఎటువంటి పెంపు ఉండదని వాగ్దానం చేసిన జగన్ ప్రభుత్వం గత ఒక సంవత్సరంలో రెండుసార్లు విద్యుత్ సుంకాన్ని పెంచిందని దుయ్యబట్టారు.

ఇండియన్ ఎక్స్‌ప్రెస్ వంటి జాతీయ వార్తా పత్రికలు జగన్  ప్రభుత్వం జిందాల్ పవర్ నుండి బొగ్గును చాలా ఎక్కువ ధరలకు కొనుగోలు చేయడానికి ప్రయత్నిస్తోందని ఆరోపించిందని కన్నా గుర్తు చేశారు.  తెలంగాణ ప్రభుత్వం నుండి ఆంధ్రప్రదేశ్ పునర్వ్యవస్థీకరణ చట్టం ప్రకారం రూ .5700 కోట్ల విద్యుత్ బకాయిలను తిరిగి పొందడంలో జగన్  ప్రభుత్వం విఫలం కావడం పట్ల విచారం వ్యక్తం చేశారు.

పైగా,  రివర్స్ టెండరింగ్ పేరిట, జగన్ ప్రభుత్వం 940 మెగా వాట్ల పోలవరం హిడాల్ ప్రాజెక్టును నిలిపివేసిందని కన్నా మండిపడ్డారు. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం  చర్యల కారణంగా, ఇది 15484 మెగావాట్ల హైడల్ విద్యుత్తును కోల్పోయిందని విచారం వ్యక్తం చేశారు. దీని వల్లన యూనిట్ కు రూ 4  చొప్పున రూ 6,193 కోట్ల నష్టం కలిగించిందని దుయ్యబట్టారు.

రివర్స్ టెండరింగ్‌లో రూ .645 కోట్ల లాభం పొందుతున్నప్పటికీ, జగన్ ప్రభుత్వం ఈ విధంగా 12  రేట్ల నష్టం కలిగిస్తున్నదని విమరసంచారు. కరోనా కష్టకాలంలో ఈ  ప్రభుత్వం స్లాబ్ వ్యవస్థను వార్షిక సగటు నుండి నెలవారీ వినియోగానికి మార్చిందని గుర్తు చేసారు.

 
విద్యుత్ శాఖ యొక్క తప్పుడు లెక్కల కారణంగా కూడా ఒక వర్గం వినియోగదారుడు బి కేటగిరీకి వస్తే, ఒకరు రూ .1-45 బదులు రూ .2-60 చెల్లించాలని, అదే విధంగా, వినియోగదారుడు కేటగిరి బి నుండి సి కేటగిరీకి మారితే, వారు రూ .5-60 చెల్లించాలని చెప్పారు.