జిన్ పింగ్ కమ్యూనిజం… తస్మాత్ జాగ్రత్త 

రామ్ మాధవ్ 

వైట్ హౌస్ జాతీయ భద్రతా సలహాదారుడు రాబర్ట్ సి ఓ బ్రెయిన్ ఈ మధ్య అరిజోన గవర్నర్ డౌగ్ డెస్క్ ఫోనిక్స్ లో ఏర్పాటు చేసిన సమావేశంలో ఈ మధ్య మాట్లాడుతూ చైనా కమ్యూనిస్ట్ పార్టీని ప్రస్తావించారు. వచ్చే కొద్దీ వారాలలో సీనియర్ పాలనాధికారులు ఈ అంశంపై చేయబోయే ప్రసంగాలలో ఒడి మొదటిది అని చెప్పారు.

సెక్రటరీ అఫ్ స్టేట్ మైక్ పొంప్యూ, అటార్నీ జనరల్ విలియం బార్, ఎఫ్ బి ఐ డైరెక్టర్ క్రిస్ వంటి పేర్లను ఈ సందర్భంగా ప్రస్తావించారు.  ఈ సంవత్సరం జరుగనున్న అధ్యక్ష ఎన్నికలలో కేంద్ర ప్రచార అంశంగా ట్రంప్ యంత్రాంగం చేయబోతున్నట్లు స్పష్టం అవుతున్నది.

చైనా కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ సిద్ధాంతాన్ని ప్రస్తావిస్తూ దానిని పూర్తిగా అర్ధం చేసుకోవడంలో చైనా ఏ విధంగా విఫలమైనదో చెప్పుకొంటూ వచ్చారు. సోవియట్ యూనియన్ లో తన హయాంలో 2 కోట్ల మంది ప్రజలను చంపడానికి కారణమైన జోసెఫ్ స్టాలిన్ కు వారసుడిగా చైనా అధ్యక్షుడు జి జింగ్ పింగ్ ను అభివర్ణించాడు.

“ప్రజల జీవితాలపై పూర్తి నియంత్రణ కావాలని చైనా కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ కోరుకొంటున్నది. అంటే ఆర్ధిక నియంత్రణ, రాజకీయ నియంత్రణ, భౌతిక నియంత్రణ, బహుశా చాల ముఖ్యమైన ఆలోచన నియంత్రణ” అంటూ వివరించాడు.

ఓ బ్రెయిన్ చెప్పింది నిజం. కేవలం చైనా ప్రజలు నడవడిని మాత్రమే కాకుండా చైనా ప్రజల ఆలోచనలను కూడా నియంత్రించాలని చైనా కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ కోరుకొంటున్నది. మహోన్నత మతాలైన టావోయిజం, బుద్ధిజంలతో పాటు కన్ఫ్యూషియనిజం వంటి తాత్విక చింతనకు ఆ భూమి నిలయం.

కానీ ఈ ఆలోచనల బాట వీటిలో చైనా కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ నడవడం లేదు. ఆ పార్టీ ఉద్దేశ్యం ప్రకారం చైనా మార్కిస్టు- లెనినిస్ట్ ఆలోచనతో సాగి, 1949లో మావో   టీసేటుంగ్   నాయకత్వంలో   కమ్యూనిస్ట్ ప్రభుత్వం ఏర్పాటుకు దారితీసిన సాయుధ పోరాట చరిత్రలో నడవాలని అనుకొంటున్నారు.

మనిషి ప్రభుత్వానికి సేవ చేయడానికి మాత్రమే ఉన్నాడనే శ్రామిక నియంతృత్వం అనే మార్కిస్టు సిద్ధాంతాన్ని మొత్తం ప్రపంచం తిరస్కరించింది. కేవలం ఏడు దశాబ్దాలలో సోవియట్ యూనియన్ లో పరాజయం చెందింది. ఈ నిరంకుశ సిద్ధాంతాన్ని మిగిలిన అన్ని దేశాలు కూడా తిరస్కరించాయి.

అయినా `చైనా స్వభావంలో కమ్యూనిజం’ చైనా కమ్యూనిస్ట్ పార్టీలో ఇంకా చైనాను పాలిస్తున్నది. స్టాలిన్ క్రూరత్వం, మావో నిర్ధాక్షిణ్యం జింగ్ పింగ్ పాలనలో నేడు కొనసాగుతున్నాయి.

చైనా కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ అత్యంత బలమైన సాధనం ప్రచారం. చైనాలో అది కనికరం లేకుండా సాగుతున్నది. ప్రతి మొబైల్ ఫోన్ జింగ్ పింగ్ ఆలోచనను వెల్లడి చేసే యాప్ తో ఉంటుంది. పునర్విధ్య పార్టీ కార్యకర్తలు అందరికి నిర్బంధం కావించారు. దేశం అంతా పార్టీ పాఠశాలలు ఉన్నాయి.

జిన్జియాంగ్‌లోని దురదృష్టవంతులైన ఉయ్‌ఘర్ వంటి వారికి, నిర్బంధ శిబిరాలు, బలవంతంగా పునర్విధ్య తప్పనిసరి అవుతున్నాయి. ఉయ్ఘర్ పెద్దలు నిర్బంధ శిబిరాల్లో మగ్గుతుండగా, వారి సంతానం పార్టీ అనాథాశ్రమాలలో దయతో కాలం గడుపుతున్నారు.

జింగ్ పింగ్ హయాంలో ఈ ఆలోచన యొక్క ఎగుమతి స్టాలినిస్ట్ శకం తీవ్రతకు తిరిగి తీసుకువచ్చింది. అనేక చైనా విశ్వవిద్యాలయాలు పశ్చిమ విశ్వవిద్యాలయాలతో, ముఖ్యంగా అమెరికాలో, విద్యా ప్రపంచంలో చైనా ప్రచారాన్ని వ్యాప్తి చేసే సహకార కేంద్రాలను నడుపుతున్నాయి. అనేక ఐవీ లీగ్ విశ్వవిద్యాలయాలలో ఇటువంటి చైనీస్ నిధుల కార్యక్రమాలు ఉన్నాయి.

చైనా అనుకూల కాకోఫోనీని నిరంతరం నిందించే లెక్కలేనన్ని రేడియో స్టేషన్లు, పాడ్‌కాస్ట్‌లు ఉన్నాయి. చైనీస్ గ్లోబల్ టెలివిజన్ నెట్‌వర్క్ తన సామ్రాజ్యాన్ని చాలా దూరం విస్తరించింది. కన్ఫ్యూషియస్ కేంద్రాలు ప్రపంచ వ్యాప్తంగా వందలాది పుట్టగొడుగుల్లా ఉన్నాయి.

చైనా కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ ప్రభావం అనేక ఐక్య రాజ్యసమితి సంస్థలకు విస్తరించిందని కూడా మనం గమనించాలి. ఈ రోజు కనీసం నాలుగు ఐరాస సంస్థలు చైనా నేతృత్వంలో ఉన్నాయి. మిగతా నలుగురు శాశ్వత సభ్యులు కలిసి చాలా వాటికి నేతృత్వం వహిస్తున్నారు.

ప్రచ్ఛన్న యుద్ధ కాలంలో ఈ రకమైన తీవ్రమైన ప్రపంచ ప్రచారం జరుగుతూ ఉండేడిది. సోవియట్లు, అమెరికన్లు ప్రపంచవ్యాప్తంగా తమ ప్రభావం కోసం ఒకరితో ఒకరు పోటీ పడేవారు. అమెరికాలో, ఇది 1940, 50 లలో పెద్దగా భయం కలిగించెడిది.

1957 లో అధ్యక్షుడు  డ్వైట్ డి. ఐసెన్‌హోవర్ ప్రకటించిన ప్రసిద్ధ ఐసన్‌హోవర్ సిద్ధాంతం, ‘అంతర్జాతీయ కమ్యూనిజం’ దూకుడు నుండి దేశాలను రక్షించడంపై దృష్టి పెట్టింది. ఐసన్‌హోవర్ సిద్ధాంతం 1940, 50 లలో రిపబ్లికన్ కాంగ్రెస్ సభ్యుడు జోసెఫ్ మెక్‌కార్తీ సృష్టించిన రెడ్ స్కేర్‌ను సూచించే దారుణమైన ‘మెక్‌కార్తీయిజం’ అనంతరం ఈ సిద్ధాంతం వచ్చింది.

మెక్కార్తి తన విపరీతమైన, ఆధారపడని భయపెట్టే చర్యలకు పాల్పడ్డాడు. కొట్టివేయబడ్డాడు, సోవియట్ కమ్యూనిజం ప్రపంచంలోని అనేక దేశాలలో దాని సామ్రాజ్యాన్ని వ్యాప్తి చేసే ప్రమాదం గురించి తీవ్రమైన అవగాహన ఉంది. ఐసెన్‌హోవర్ సిద్ధాంతం ఆ సాక్షాత్కారం ఫలితం. అటువంటి భయాలే ఈ రోజు అమెరికాకు తిరిగి వచ్చినట్లు అనిపిస్తుంది.

గతంలో, ఇండోనేషియా వంటి దేశాలు తమ దేశం నుండి కమ్యూనిజం ఆనవాళ్లను తొలగించడానికి భారీ,  క్రూరమైన ప్రక్షాళనలను ప్రారంభించాయి. జనరల్ సుహార్టో 1960 లలో కమ్యూనిజానికి వ్యతిరేకంగా ఒక అప్రదిష్టకరమైన ప్రచారాన్ని ప్రారంభించారు, ఇది ఒక మిలియన్ కమ్యూనిస్ట్ సానుభూతిపరులు,  కార్యకర్తల మరణాలకు దారితీసింది.

ఇండోనేషియా నుండి కమ్యూనిజాన్ని అత్యంత క్రూరంగా తొలగించిన తరువాత, అధ్యక్షుడు సుహార్టో జకార్తా శివార్లలో లుబాంగ్ బుయా వద్ద కమ్యూనిస్ట్ ద్రోహ మ్యూజియంను నిర్మించారు.  అది నేటికీ ఉంది.  అనేక సందర్భాల్లో జాతీయ ప్రయోజనాలకు హాని కలిగించిన కమ్యూనిజం యొక్క ఈ హానికరమైన ప్రభావాలకు భారతదేశం కూడా  బాధితురాలు. కమ్యూనిజంపై ప్రేమను బహిరంగంగా ప్రకటించిన మొదటి సీనియర్ నాయకులలో జవహర్ లాల్ నెహ్రూ ఒకరు.

అయితే, మహాత్మా గాంధీ దాని పట్ల ఉన్న అయిష్టతను స్పష్టం చేశారు. సోషలిజం, కమ్యూనిజాన్ని “మన నుండి ప్రాథమికంగా భిన్నమైన” పాశ్చాత్య ఆలోచనలుగా పిలుస్తూ, గాంధీ “నేను దీనికి సభ్యత్వం తీసుకోను” అని ప్రకటించారు.

మరోవైపు, నెహ్రూ కమ్యూనిజం పట్ల తనకున్న మోహాన్ని బహిరంగంగా వ్యక్తపరిచారు. తన ఆత్మకథ, టువర్డ్ ఫ్రీడం లో, నెహ్రూ ఇలా వ్రాశాడు, “… మార్క్సిజం యొక్క సిద్ధాంతం,  తత్వశాస్త్రం నా మనస్సులో చాలా చీకటి మూలను తేలికపరుస్తాయి …… నేను ఒక కొత్త ఉత్సాహంతో నిండిపోయాను”. నెహ్రూలో మృదువైన లక్ష్యాన్ని కనుగొన్న మొట్టమొదటి వారు సోవియట్.

అక్టోబర్ విప్లవం యొక్క మొదటి దశాబ్దానికి హాజరు కావడానికి 1927 లో మాస్కోకు మోతీలాల్ నెహ్రూతో సహా అతని కుటుంబంను ఆహ్వాయించారు. 1953 లో ఇందిరా గాంధీ తన తండ్రితో కలిసి మాస్కోకు వెళ్ళినప్పుడు సోవియట్లు ఆమె దృష్టిని మరల్చారు. ఆ సంబంధం కొనసాగి రాజీవ్ గాంధీకి విస్తరించింది.

ఇందిరా, రాజీవ్ ఇద్దరూ సోవియట్ నుండి ఎంతగా ప్రయోజనం పొందారో, తమ కుటుంబానికి ద్రవ్య మద్దతు ఇచ్చినందుకు రాజీవ్ వారికి ఎలా కృతజ్ఞతలు తెలిపారో మిట్రోఖిన్ ఆర్కైవ్ గ్రాఫికల్ గా వెల్లడించింది.

కాంగ్రెస్ పార్టీ తరపున రాహుల్ గాంధీ సిపిసితో అవగాహన ఒప్పందం కుదుర్చుకున్నారని, రాజీవ్ గాంధీ ఫౌండేషన్ వారి నుండి పెద్ద మొత్తాలను అందుకుంటుందని అందరికీ సహజంగానే ఆసక్తి కలిగిస్తుంది. సిపిసి పేర్కొన్న లక్ష్యం “మానవజాతి  సాధారణ విధి యొక్క సమాజాన్ని” సృష్టిస్తుందని గుర్తుంచుకోవలసిన సమయం నేడు ఆసన్నమైనది. అందరి సాధారణ గమ్యం “జి జిన్‌పింగ్ ఆలోచన”.

 

ReplyReply allForward