ఆర్ధిక రంగంలో భారత్ పై ప్రచ్ఛన్న పోరుకు  చైనా

పది రోజుల క్రితం సరిహద్దుల్లోని గల్వాన్‌ లోయలో భారత్‌ సైనికులతో ఘర్షణకు దిగి 20 మంది సైనికులను పొట్టన పెట్టుకొన్న చైనా ఇప్పుడు ఆర్థిక రంగంలో కూడా ప్రాక్సీ యుద్ధానికి సిద్ధమైంది. 2,848 వస్తువులపై సుంకం కాని అడ్డంకులను విధించేందుకు నిర్ణయం తీసుకొన్నట్టుగా తెలుస్తున్నది.

ఈ కారణంగా 2,848 వస్తువులను మనం చైనాకు రవాణా చేయలేం. ఇదే సమయంలో 433 వస్తువులను దిగుమతి చేసుకోవడానికి కూడా భారత్‌కు అవరోధాలు కల్పించేందుకు సిద్ధమైనట్లుగా తెలుస్తున్నది. 

ప్రపంచ వాణిజ్య సంస్థ నిబంధనల ప్రకారం ఏ దేశమూ నిర్ణీత రేటు కంటే ఎక్కువ సుంకాలను విధించకూడదు. చాలా దేశాలు దిగుమతులను తగ్గించడానికి రెండు రకాల సుంకం కాని అడ్డంకులను విధిస్తాయి.

చైనా, వియత్నాం, కొరియా నుంచి కొన్ని ఉక్కు ఉత్పత్తుల దిగుమతులపై యాంటీ డంపింగ్ సుంకాన్ని భారత ప్రభుత్వం విధించింది. ఈ దేశాల నుండి తక్కువ దిగుమతుల నుంచి దేశీయ తయారీదారులను రక్షించడమే డంపింగ్‌ సుంకం విధించడం లక్ష్యంగా చెప్తున్నారు.  

అల్యూమినియం, జింక్ కోటెడ్ రోల్స్ ఈ మూడు దేశాల నుంచి స్టీల్ ఫ్లాట్ రోల్డ్ ఉత్పత్తులపై 5 సంవత్సరాలుగా యాంటీ డంపింగ్ సుంకం విధిస్తున్నారు. దీని పరిధి టన్నుకు .0 13.07 నుండి టన్నుకు 3 173.1 వరకు ఉంటుంది.

ఈ మూడు దేశాలు స్టీల్‌ ప్లాట్‌ రోల్డ్ ఉత్పత్తులను చాలా తక్కువ ధరకు భారతదేశానికి పంపుతున్నాయని వాణిజ్య మంత్రిత్వ శాఖ యొక్క పరిశోధనా విభాగం డీజీటీఆర్‌ దర్యాప్తులో వెల్లడైంది. ఇటువంటి డంపింగ్ దేశీయ తయారీదారుల ఆసక్తిని ప్రభావితం చేస్తుందని నిపుణులు భావిస్తున్నారు.

 ప్రపంచ వాణిజ్య నిబంధనల ప్రకారం, దేశీయ తయారీదారులకు సమాన అవకాశాన్ని కల్పించడానికి ఏ దేశమైనా అటువంటి ఉత్పత్తులపై యాంటీ డంపింగ్ సుంకం విధించవచ్చు.