భారత దేశ విముక్తిలో నిర్ణయాత్మక పోరాట యోధుడు నేతాజీ!

* 126వ జయంతి నివాళి
నేతాజీగా పేరొందిన సుభాష్ చంద్రబోస్ ఒక తీవ్రమైన జాతీయవాది, ఉత్తేజం కలిగించే వక్త, అసమానమైన సంఘటనా చతురత గల నేత, అన్నింటికీ మించి రాజీలేని దేశభక్తుడు. భారత చరిత్రలో గొప్ప స్వాతంత్ర్య సమరయోధులలో ఒకరు.  నిర్బంధాల మధ్యనే దేశం వదిలి, ప్రపంచ చరిత్రలో ఇప్పటివరకు ఎవ్వరు చేయని సాహసోపేత ప్రయాణం కావించి, యుద్ధ ఖైదీలతో వీరోచిత పోరాటాలు జరపగల సైన్యం  `ఇండియన్ నేషనల్ ఆర్మీ (ఐ ఎన్ ఐ)ని  ఏర్పాటు చేసి, బ్రిటిష్ వారికి వ్యతిరేకంగా నిర్ణయాత్మక యుద్ధం చేసి స్వతంత్ర ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసిన ఘనుడు. 

భారత్ కు మాత్రమే కాకుండా సుమారు 60 ఆసియా, పసిఫిక్ దేశాలు వలసపాలన నుండి విముక్తికి దోహదపడి రవి అస్తమించని బ్రిటిష్ సామ్రాజ్యాన్ని కూల్చివేసిన యోధుడు. దేశంలో అగ్రశ్రేణి నాయకుడు. కాంగ్రెస్ కు రెండు సార్లు అధ్యక్షుడిగా పనిచేశారు.  అయితే, గాంధీజీ, నెహ్రూ, ఇతర నాయకుల మితవాద ధోరణులను వ్యతిరేకిస్తూ, కేవలం ప్రత్యక్ష పోరాటంద్వారానే బ్రిటిష్ పాలకులను దేశం నుండి గెంటివేయగలమని ధృడంగా విశ్వసించారు. ఏకాకిగా మహాసైన్యం నిర్మించారు. ప్రపంచ చరిత్ర గతినే మార్చిశారు.

తన మాటలతో ప్రతి వ్యక్తిలోనూ స్వాతంత్యం కోసం పోరాడాలనే కాంక్షని రగిల్చారు. “మీరు రక్తం ఇస్తే నేను స్వతంత్రం ఇస్తాను” అంటూ యువతలో ఉత్తేజం కలిగించారు. దేశ స్వాతంత్య్రం కోసం పోరాడాలి అడుక్కోవడం కాదనే బలమైన ఆలోచనలు వ్యాపింపచేశారు. ప్రతి మాటా ఓ తూటాలా ఉండి.. నాటి యువతకు స్వాతంత్య్రం కోసం పోరాడేలా చేసింది. సుభాస్ చంద్రబోస్ 23 జనవరి 1897న బెంగాల్ ప్రావిన్స్‌లోని ఒరిస్సా డివిజన్‌లోని కటక్ నగరంలో బెంగాలీ కాయస్థ కుటుంబానికి చెందిన న్యాయవాది ప్రభావతి దత్ బోస్, జానకీనాథ్ బోస్ దంపతులకు జన్మించారు. బోస్ 14 మంది కుటుంబానికి తొమ్మిదవ సంతానం, తల్లిదండ్రులకు ఆరవ కుమారుడు.

1913లో కటక్ నుండి మెట్రిక్యులేట్ చేసి కలకత్తాలోని ప్రెసిడెన్సీ కాలేజీలో చేరాడు. అతని ప్రారంభ ప్రభావాలలో అతని ప్రధానోపాధ్యాయుడు బేణి మాధవ్ దాస్, స్వామి వివేకానంద, రామకృష్ణ పరమహంస బోధనలకు  ప్రభావితమయ్యారు. 17 ఏళ్ళ వయసులో,  అకస్మాత్తుగా కలకత్తాలోని తన కళాశాలను విడిచిపెట్టి, తన తల్లిదండ్రులకు ఏమీ చెప్పకుండా, ఆధ్యాత్మిక గురువును వెతుకుతూ తీర్థయాత్రకు వెళ్ళాడు.

రిషికేశ్, హరిద్వార్, మధుర, బృందావనం, వారణాసి, గయా వంటి ప్రదేశాలలో ఆనాటి ప్రఖ్యాత గురువులను సందర్శించిన తరువాత తాను  అనుసరించగలిగే గురువును కనుగొనడంలో విఫలమై, కలకత్తాకు తిరిగి వచ్చాడు. 1916 నాటికి, తిరుగుబాటుదారుడు బోస్‌ను ప్రెసిడెన్సీ కళాశాల నుండి బహిష్కరించారు. విద్యార్థులు ఇంగ్లీష్ ప్రొఫెసర్, ఇ.ఎఫ్ ఓటెన్‌పై దాడి చేసిన సంఘటనపై కలకత్తా విశ్వవిద్యాలయం నుండి బహిష్కరింఛారు.

అయినప్పటికీ, చివరకు 1917లో కలకత్తాలోని స్కాటిష్ చర్చి కళాశాలలో చేరాడు. 1919లో తత్వశాస్త్రంలో ప్రథమ శ్రేణిలో పట్టభద్రుడయ్యాడు.  ఇండియన్ సివిల్ సర్వీస్ పరీక్ష కోసం 9 సెప్టెంబర్ 1919న కేంబ్రిడ్జ్ విశ్వవిద్యాలయంలో ప్రవేశించాడు. జూలై 1920లో, బోస్ లండన్‌లో ఐసిఎస్ పరీక్షలకు హాజరై, కేవలం ఎనిమిది నెలల అధ్యయనంతో నాల్గవ ర్యాంక్‌కు వచ్చాడు.

బోస్ ఈ అవకాశాన్ని ఉపయోగించుకోవాలా వద్దా అనే సందిగ్ధతను ఎదుర్కొన్నాడు. భారతదేశానికి ఉత్తర ప్రత్యుత్తరాల ద్వారా అతని కుటుంబం నుండి సలహా కోరాడు. చివరగా ఏప్రిల్ 1921లో, బోస్ ఐసిఎస్ తో ప్రభుత్వ పదవి నిరాకరించాడు. 1921 వేసవిలో భారతదేశానికి తిరిగి వచ్చి భారత నాయకులు మహాత్మా గాంధీ, చిత్తరంజన్ దాస్‌లతో సమావేశమై  కాంగ్రెస్ పార్టీలో చేరార

వెంటనే, బోస్ , దాస్ 1921లో క్రిస్మస్ రోజున ప్రిన్స్ ఆఫ్ వేల్స్ భారతదేశ పర్యటనకు వ్యతిరేకంగా బహిష్కరణను విజయవంతంగా నిర్వహించినందుకు అరెస్టు అయి,  ఆరు నెలల జైలు శిక్షకు గురయ్యారు.  విడుదలైన తర్వాత, బోస్ వరద సహాయ పనిలో, కలకత్తాలోని ఫార్వర్డ్ ప్రచురణకు సంపాదకీయ సేవలతో, స్వరాజ్ పార్టీ కోసం పని చేస్తూ బిజీగా ఉన్నాడు.

1924లో, దాస్ కలకత్తా మేయర్‌గా ఎన్నికైన సమయంలోనే బోస్ కలకత్తా కార్పొరేషన్‌కు చీఫ్ ఎగ్జిక్యూటివ్ ఆఫీసర్‌గా నియమితులయ్యారు. 1924 అక్టోబరు 24న కొత్త బెంగాల్ ఆర్డినెన్స్ ప్రకారం ను బోస్ మళ్లీ మాండలేలో నిర్బంధించారు. క్షయవ్యాధితో బాధపడుతున్నందున అనారోగ్య కారణాలతో రెండున్నర సంవత్సరాల తర్వాత విడుదల చేశారు.

1928 నుండి 1937 వరకు, రాజకీయాల్లోనే ఉన్నాడు. బ్రిటిష్ అధికారులు రెండుసార్లు అరెస్టు చేశారు. 1938లో భారతకాంగ్రెస్ పార్టీ అధ్యక్షుడిగా నియమితుడయ్యాడు. కానీ 28 ఏప్రిల్ 1939న రాజీనామా చేశాడు. బోస్ బ్రిటిష్ వలసవాదానికి వ్యతిరేకంగా సాయుధ ప్రతిఘటనకు న్యాయవాది;. గాంధీ సమర్థించిన అహింసా ప్రతిఘటన సిద్ధాంతంతో ఒప్పుకోలేకపోయాడు.

ఆయన రాజీనామా తరువాత, అతను 3 మే 1939న కాంగ్రెస్‌లో ఒక పార్టీ అయిన ఆల్ ఇండియా ఫార్వర్డ్ బ్లాక్‌ను స్థాపించాడు. తనను బెంగాల్ ప్రావిన్షియల్ కాంగ్రెస్ కమిటీ అధ్యక్ష పదవి నుండి తొలగించే వరకు, మూడు సంవత్సరాల పాటు ఎటువంటి ఎన్నికైన పదవిని నిర్వహించకుండా నిషేధించే వరకు గాంధీ, కాంగ్రెస్ పార్టీ విధానాలకు వ్యతిరేకంగా 20 నెలల పాటు పోరాడుతూనే ఉన్నారు.

మార్చి 1940లో, ఫార్వర్డ్ బ్లాక్, కిసాన్ సభ సంయుక్త ఆధ్వర్యంలో బీహార్‌లోని రామ్‌ఘర్‌లో బోస్ రాజీ వ్యతిరేక సమావేశాన్ని ఏర్పాటు చేశారు  ఆ సంవత్సరం జూన్ నాటికి భారతదేశంలో తాత్కాలిక జాతీయ ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేయాలని డిమాండ్ చేశారు. 21 జూలై 1940న మళ్లీ అరెస్టయ్యాడు, బోస్ ఈసారి విడుదల చేయాలని నిరాహారదీక్ష చేయగా, చివరకు డిసెంబర్ 1940లో విడుదలయ్యారు.

కఠినమైన నిఘా ఉన్నప్పటికీ, బోస్ ఒక విదేశీ ముస్లిం ప్రముఖుడి ముసుగులో తప్పించుకోగలిగాడు. ఇటాలియన్ రాయబార కార్యాలయం సహాయంతో,  ఓర్లాండో మజ్జోటా పేరుతో ప్రయాణిస్తూ,  మాస్కో మీదుగా జర్మనీ చేరుకున్నాడు.  అక్కడ భారతదేశపు స్వాతంత్ర్యం కోసం పోరాడటానికి ఆజాద్ హింద్ ఫౌజ్ లేదా ఇండియన్ నేషనల్ ఆర్మీని ఏర్పాటు చేయడానికి ఐరోపా,  ఉత్తర ఆఫ్రికాలో భారతీయ యుద్ధ ఖైదీలను సమీకరించారు. ఆయన నాయకత్వ స్ఫూర్తితో బెర్లిన్‌లోని ఆయన అనుచరులు నేతాజీ అనే పేరుతో ఆయనను సత్కరించారు.

విప్లవ స్వాతంత్ర్య సమరయోధుడు రాష్ బిహారీ బోస్ ఆహ్వానం మేరకు 1943 జూలై 2న బోస్ సింగపూర్ చేరుకోగా ఇండియన్ ఇండిపెండెన్స్ లీగ్ అధ్యక్షుడిగా నీయమితులయ్యారు. తూర్పు ఆసియాలో ఇండియన్ ఇండిపెండెన్స్ లీగ్ నాయకుడిగా రాష్ బిహారీ బోస్ నుండి బాధ్యతలు స్వీకరించాడు. 21 అక్టోబరు 1943న, సుభాష్ చంద్రబోస్ కాథే సినిమా హాల్‌లో తాత్కాలిక ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేస్తున్నట్లు ప్రకటించారు.

రెండు రోజుల తరువాత,  బ్రిటన్, అమెరికాలపై యుద్ధం ప్రకటించారు. జపనీయుల సహాయంతో,  ఆజాద్ హింద్ ఫౌజ్‌ను పునర్వ్యవస్థీకరించారు. మలయా, ఆగ్నేయాసియాలోని ఇతర ప్రాంతాలలో నిధుల కోసం దూకుడుగా ప్రయత్నించి, ఆజాద్ హింద్ ఫౌజ్ కోసం రిక్రూట్‌మెంట్ డ్రైవ్‌ను ప్రారంభించారు.  బోస్ 14 ఏప్రిల్ 1944న ఆజాద్ హింద్ ఫౌజ్‌కు చాలా మంది బ్రిటిష్ ఇండియన్ ట్రూప్‌లను నియమించగలిగారు. భారతదేశంలో బ్రిటిష్ వారిపై దాడికి ఆజాద్ హింద్ ఫౌజ్‌కి నాయకత్వం వహించారు. బర్మా సరిహద్దును దాటి మణిపూర్‌లోని మోయిరాంగ్‌లో భారత జాతీయ త్రివర్ణ పతాకాన్ని ఎగురవేశారు.

ఇది బ్రిటీష్ వారి నుండి భారత భూమిని స్వాధీనం చేసుకోవాడానికి చిహ్నంగా ఉంది. అయితే, దాడి కొహిమా, ఇంఫాల్‌లను స్వాధీనం చేసుకోవడంలో విఫలం కావడంతో దళాలు బర్మాకు తిరోగమించాయి. వేగంగా మారుతున్న అంతర్జాతీయ పరిస్థితుల కారణంగా ముందడుకు వేయలేక,  24 ఏప్రిల్ 1944న బ్యాంకాక్ మీదుగా సింగపూర్‌కు బయలుదేరారు.

సింగపూర్‌లో ఉన్నప్పుడు, బోస్‌కు 12 ఆగస్ట్ 1945న జపాన్ లొంగిపోయిన వార్త అందింది. ఆగ్నేయాసియాను ఆక్రమించినప్పటి నుండి, స్వతంత్ర భారతదేశం కోసం బోస్ పోరాటానికి జపనీయులు మద్దతు ఇచ్చారు. 17 ఆగస్టు 1945న, బోస్ సింగపూర్ నుండి బ్యాంకాక్, తరువాత సైగాన్‌కు విమానంలో బయలుదేరాడు.

సైగాన్‌లో జపనీస్ బాంబర్‌లో అతనికి ఇచ్చిన సీటును అంగీకరించాడు. రష్యా-ఆక్రమిత మంచూరియాకు చేరుకోవడానికి అతనికి సౌకర్యాలు కల్పిస్తామని జపనీయులు వాగ్దానం చేశారు. అక్కడ బోస్ సోవియట్‌లతో తన జాతీయవాద ఉద్యమానికి మద్దతు ఇస్తారో లేదో చూడాలని ఆశించారు. అయితే ఆగస్ట్ 18 మధ్యాహ్నం 2 గంటలకు తైహోకు (తైపీ) విమానాశ్రయం పరిసరాల్లో విమానం కూలిపోయినట్లు చెబుతున్నారు. ఇప్పటికీ ఆయన మరణం ఓ మిస్టరీగానే మిగిలింది.