భారతీయ ఆలోచనల పరిధిలో అంతర్జాతీయ మానవ హక్కులు

 
* నేడు 75వ అంతర్జాతీయ మానవహక్కుల దినోత్సవం 
 
ప్రతి సంవత్సరం డిసెంబర్ 10న అంతర్జాతీయ మానవ హక్కుల దినోత్సవం జరుపుకుంటాము. 1948లో ఐక్యరాజ్యసమితి జనరల్ అసెంబ్లీ మానవ హక్కుల సార్వత్రిక ప్రకటన (యుడీఎచ్ఆర్)ను ఆమోదించిన రోజు ఇది. డిసెంబర్ 4, 1950న జరిగిన ప్లీనరీ సమావేశంలో ఆ మేరకు యుఎన్ జనరల్ అసెంబ్లీ ఒక తీర్మానాన్ని  ఆమోదించింది. 
 
ఈ తీర్మానం ప్రకారం అన్ని యుఎన్ సభ్య దేశాలను, ఇతర ఆసక్తిగల సంస్థలను డిసెంబర్ 10, 1948న జరిగిన యుడిహెచ్ఆర్ ప్రకటనను గుర్తు చేసుకోవాలని పిలుపిచ్చింది. మానవ హక్కుల దినోత్సవం అని పిలువబడే వార్షిక వేడుకను ఆ రోజున నిర్వహిస్తున్నాము.  
 
మానవ హక్కులను నిలబెట్టే ప్రయత్నంలో ఒక నిర్దిష్ట కోణంలో ప్రతి సంవత్సరం ఒక నిర్దిష్ట అంశాన్ని ఎంపిక చేయడం జరుగుతుంది. వివక్షను అంతం చేయడం, పేదరికంపై పోరాటం చేయడం, మానవ హక్కుల ఉల్లంఘన బాధితులను రక్షించడం వంటి అంశాలను ఎంపిక చేస్తున్నారు. 
 
అదనంగా, యుఎన్  అంతర్జాతీయ మానవ హక్కుల సంవత్సరంగా గుర్తించిన 1968 నుండి సంస్థ మానవ హక్కుల దినోత్సవం సందర్భంగా మానవ హక్కుల రంగంలో క్రమానుగతంగా ఐక్యరాజ్యసమితి బహుమతిని అందజేస్తుంది. మానవ హక్కుల దినోత్సవం 2022 థీమ్ “అందరికీ గౌరవం, స్వేచ్ఛ , న్యాయం”.
 
 డిక్లరేషన్‌లోని 30 ఆర్టికల్‌లు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న ఒప్పందాలు, ప్రాంతీయ సంస్థలు, జాతీయ చట్టాలలో పొందుపరచబడిన వ్యక్తిగత హక్కుల కోసం పునాదిని నిర్దేశించాయి. మానవ కుటుంబంలోని సభ్యులందరికీ స్వాభావికమైన గౌరవం, సమానమైన, విడదీయరాని హక్కుల గుర్తింపు ప్రపంచంలో స్వేచ్ఛ, న్యాయం, శాంతికి పునాది. 
 
మానవ హక్కుల పట్ల నిర్లక్ష్యం, ధిక్కారం మానవజాతి మనస్సాక్షిని ఆగ్రహానికి గురిచేసే అనాగరిక చర్యలకు దారి తీయడం జరుగుతుంది.  మానవులకు మాట్లాడే స్వేచ్ఛ, విశ్వాసం , భయం, కోరికల నుండి స్వేచ్ఛను అనుభవించే ప్రపంచ ఆగమనం అత్యున్నత ఆకాంక్షగా ప్రకటించబడింది. 
 
సామాన్య ప్రజలు ఐక్యరాజ్యసమితి ప్రాథమిక మానవ హక్కులపై, మానవ వ్యక్తి గౌరవం, విలువపై, పురుషులు- స్త్రీల సమాన హక్కులపై వారి విశ్వాసాన్ని పునరుద్ఘాటించింది.  విస్తృత స్వేచ్ఛలో సామాజిక పురోగతి, మెరుగైన జీవన ప్రమాణాలను ప్రోత్సహించడానికి నిశ్చయించుకుంది.  సభ్య దేశాలు ఐక్యరాజ్యసమితి సహకారంతో, మానవ హక్కులు, ప్రాథమిక స్వేచ్ఛల పట్ల సార్వత్రిక గౌరవం పాటించడాన్ని సాధించడానికి ప్రతిజ్ఞ చేశాయి. 
 
యుఎన్ మానవ హక్కుల ప్రకటనకు భారత్ సహకారం

ఏది ఏమైనప్పటికీ, తన సామాజిక తత్వశాస్త్రంలో భాగంగా మానవ గౌరవం, హక్కుల పట్ల గౌరవం చాలా కాలంగా భారతీయ నీతిలో అంతర్భాగంగా నెలకొన్నాయి. యూనివర్సల్ డిక్లరేషన్ ముసాయిదా సిద్ధమవుతున్నప్పుడు భారత్ స్వతంత్ర దేశం కాదని బ్రిటిష్ కాలనీ అని గమనించాలి. 
 
మానవ హక్కులపై సార్వత్రిక ప్రకటన ముసాయిదా రూపకల్పనలో భారతదేశం చురుకుగా పాల్గొంది. ఐక్యరాజ్యసమితిలో భారతీయ ప్రతినిధి బృందం డిక్లరేషన్ ముసాయిదా రూపకల్పనలో ముఖ్యమైన సహకారాన్ని అందించింది. ప్రత్యేకించి లింగ సమానత్వాన్ని ప్రతిబింబించే ఆవశ్యకతను ఎత్తిచూపింది. 
 

భారతదేశం ఆరు ప్రధాన మానవ హక్కుల ఒడంబడికలపై సంతకం చేసింది.  అలాగే పిల్లల హక్కుల ఒప్పందానికి సంబంధించిన రెండు ఐచ్ఛిక ప్రోటోకాల్‌లపై కూడా సంతకం చేసింది. ప్రారంభమైనప్పటి నుండి, భారతీయ రాజ్యాంగం సార్వత్రిక ప్రకటనలో పేర్కొన్న చాలా హక్కులను రెండు భాగాలుగా చేర్చింది. అవి ప్రాథమిక హక్కులు, విధాన నిర్దేశక సూత్రాలు. ఇది మానవ హక్కుల సార్వత్రిక ప్రకటనలోని దాదాపు మొత్తం రంగాన్ని కవర్ చేసింది.

మొదటి హక్కులు డిక్లరేషన్‌లోని ఆర్టికల్స్ 2 నుండి 21 వరకు పేర్కొనాగా,  ప్రాథమిక హక్కుల క్రింద పొందుపరచారు. (రాజ్యాంగంలోని 12 నుండి 35 వరకు). వీటిలో సమానత్వం హక్కు, స్వేచ్ఛ హక్కు, దోపిడీకి వ్యతిరేకంగా హక్కు, మత స్వేచ్ఛ, సాంస్కృతిక & విద్యా హక్కులు, కొన్ని చట్టాల పరిరక్షణ, రాజ్యాంగ పరిష్కారాల హక్కు ఉన్నాయి.

 

డిక్లరేషన్‌లోని ఆర్టికల్ 22 నుండి 28 వరకు పేర్కొన్న హక్కుల రెండవ భాగాన్ని ఆదేశిక సూత్రాల క్రింద పొందుపచారు. (రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 36 నుండి 51 వరకు). వీటిలో ‘సామాజిక భద్రత, పని చేసే హక్కు, ఉద్యోగాన్ని స్వేచ్ఛగా ఎంపిక చేసుకునే హక్కు, న్యాయమైన-  అనుకూలమైన పని పరిస్థితులు, నిరుద్యోగం నుండి రక్షణ, సమాన పనికి సమాన వేతనం, మానవ గౌరవానికి తగిన అస్తిత్వ హక్కు, విశ్రాంతి హక్కు, కమ్యూనిటీ సాంస్కృతిక జీవితంలో స్వేచ్ఛగా పాల్గొనే హక్కు, ఉచిత & నిర్బంధ విద్య హక్కు, ప్రజల సంక్షేమం, సమాన న్యాయం & ఉచిత న్యాయ సహాయం, ప్రభుత్వం అనుసరించాల్సిన విధాన సూత్రాలు.
 
మానవ హక్కుల పరిరక్షణ చట్టం, 1993 కింద జాతీయ మానవ హక్కుల కమీషన్ (ఎన్ ఎచ్ ఆర్ సి)ని అక్టోబర్ 12, 1993న ఏర్పాటు చేశారు. ఈ కమిషన్ దేశంలో మానవ హక్కుల పరిరక్షణ కోసం ఒక స్వతంత్ర, స్వయంప్రతిపత్త సంస్థగా పనిచేస్తోంది.
అంతర్జాతీయ సంప్రదాయంగా మారిన ప్రకటన 
 
యుడిహెచ్ఆర్ అన్నది సభ్య దేశాలు తప్పనిసరిగా అమలు చేయవలసిన తీర్మానం కాకపోయినప్పటికీ ఇప్పుడు జాతీయ, ఇతర న్యాయవ్యవస్థల ద్వారా తగిన పరిస్థితులలో అమలు చేయబడే అంతర్జాతీయ సంప్రదాయ చట్టంగా పరిగణించబడుతుంది. లక్షలాది మంది ప్రజలను అధికార దుర్వినియోగం నుండి రక్షించడానికి, గౌరవప్రదమైన జీవితాన్ని గడపడానికి మానవ హక్కుల నిబంధనలు ఎంతగానో దోహదపడ్డాయని చెప్పవచ్చు.
అయితే ఏకకాలంలో మానవ హక్కుల అసమర్థత అనేక సార్లు స్పష్టం అవుతున్నది. అయినప్పటికీ, ప్రభుత్వాలు శిక్షార్హత లేకుండా మానవ హక్కులను ఉల్లంఘిస్తూనే ఉన్నాయి, మిలిటెంట్లు, దుర్మార్గులు సాధారణ ప్రజలు, సాయుధ దళాల కంటే మెరుగైన రక్షణను పొందుతున్నారు, ప్రపంచంలోని దాదాపు అన్ని దేశాలలో మహిళలు అణచివేతకు గురవుతున్నారు. బాలలు  పిల్లలు పని చేస్తూనే ఉన్నారు.
చాలా దేశాల్లోని గనులు , కర్మాగారాల్లో, మిలియన్ల మంది ప్రజలు ఇప్పటికీ రోజుకు రెండుసార్లు భోజనం పొందలేక పోతున్నారు. కేవలం భిన్నమైన విశ్వాసాన్ని అనుసరించినందుకు ప్రజలు చంపబడుతున్నారు. ఈ జాబితా ఎప్పటికీ ముగియదు. ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న ఈ పరిస్థితులకు మానవ హక్కుల పాలన పునాది,  దాని వర్తించే సార్వత్రికత గురించి తీవ్రమైన సమీక్ష అవసరం.
ప్రాధమిక సత్యాన్ని గ్రహించిన హిందూ ఆలోచనలు 

వివిధ హక్కుల స్వభావం, హోదా తప్పనిసరిగా అవి ఉత్పన్నమయ్యే స్వభావం, విధి విధానాలకు అనుగుణంగా ఉంటాయి అనే ప్రాథమిక సత్యాన్ని ప్రాచీన హిందూ పరిజ్ఞానం గ్రహించింది. విధి కేంద్రీకృత హక్కుల లక్ష్యాన్ని సాధించడానికి, ఋణ (ఋణం), యజ్ఞం (త్యాగం), పురుషార్థ (మనిషి విధులు) అనే భావన అభివృద్ధి చేయబడింది. 
 
 భారతీయ హక్కుల దృక్పథం యోగ్యత సంభావ్యతపై సమర్థవంతమైన చెక్ పెట్టే లక్ష్యాలపై ఆధారపడి ఉంటుంది. మానవ హక్కులపై పాశ్చాత్య దృక్పథం మూలం సైరస్ సిలిండర్‌గా పరిగణించబడుతుంది-ఒక బాబిలోనియన్ క్లే సిలిండర్ 539 బిసిలో సైరస్ చేత బాబిలోన్‌ను ఆక్రమించాడని, దానిపై రాజ శాసనాలు ఉన్నాయి. 
 
మానవ హక్కుల ఆలోచన ప్రారంభ జాడలు 4,000 సంవత్సరాలకు పైగా ఉన్నాయి. ఋగ్వేదం ప్రపంచంలోని మానవ హక్కుల పురాతన వనరులలో ఒకటిగా పరిగణించబడుతుంది. లుక్మాన్ హరీస్ మాటల్లో చెప్పాలంటే.. “హమ్మురాబి బాబిలోనియన్ కోడ్ నుండి హక్కులు, బాధ్యతల గురించి వ్రాయడానికి అక్షరాస్యత సంఘాలు చేసిన తొలి ప్రయత్నాలు 4,000 సంవత్సరాలకు పైగా ఉన్నాయి. ఈ కోడ్, బైబిల్  పాత, కొత్త నిబంధనలు, కన్ఫ్యూషియస్, అనలెక్ట్స్, ఖురాన్, హిందూ వేదాలు ప్రజల విధులు, హక్కులు, బాధ్యతల ప్రశ్నలను పరిష్కరించే ఐదు పురాతన వ్రాతపూర్వక మూలాలు”.