స్వతంత్ర పోరాటంలో స్వయం సేవకుల పాత్ర గణనీయం

స్వతంత్ర పోరాటంలో ఆర్ఎస్ఎస్ – 1

డా. శ్రీరంగ్ గాడ్బోలే

భారతదేశం స్వాతంత్ర్యం పొంది 75వ సంవత్సరంలోకి అడుగుపెడుతున్న తరుణంలో, మన స్వాతంత్ర్య ఉద్యమానికి సంబంధించిన సంఘటనలను, కథనాలను పరిశీలించాల్సిన సమయం ఆసన్నమైంది. రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ (ఆర్‌ఎస్‌ఎస్-ఇకపై సంఘ్) శతజయంతి ఈ మహత్తర సందర్భానికి దగ్గరగా ఉంది. తరచుగా అడిగే ప్రశ్న – మన స్వాతంత్య్ర ఉద్యమంలో సంఘ్ ఎలాంటి పాత్ర పోషించింది?

ఈ కథనాల పరంపర 1930 శాసనోల్లంఘన ఉద్యమంలో (ఉప్పు సత్యాగ్రహంగా ప్రసిద్ధి చెందింది) సంఘ్ పాత్రను పరిశీలించడం లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. మనం సంఘ్ ఆర్కైవ్‌లలోని అసలైన పత్రాలపైనే కాకుండా సమకాలీన మరాఠీ వార్తా పత్రికలైన కేసరి, మహారాష్ట్ర పక్ష పత్రికలపై కూడా ఆధారపడతాము. అవి వరుసగా పూణే ,నాగ్‌పూర్ నుండి ప్రచురించినవి.

మన స్వాతంత్ర్య ఉద్యమంలో సంఘ్ ఎలాంటి పాత్ర పోషించింది? అనే సాధారణ ప్రశ్నకు సమాధానం చాలా సూటిగా ఉంటుంది. సంఘ్ పాత్ర వాస్తవంగా శూన్యం.  కానీ సంఘ్ స్వయంసేవకుల పాత్ర ఖచ్చితంగా ముఖ్యమైనది. ఈ ప్రకటన అపోహలకు కారణం కాకుండా, సంఘ్ వ్యవస్థాపకుడు, నిర్మాత డాక్టర్ కేశవ్ బలిరామ్ హెడ్గేవార్ ఆలోచనను పరిశీలిద్దాం. ఈ ఆలోచనే నేటికీ సంఘ్ విధానాన్ని నిర్ణయిస్తుంది.

‘మనకు స్వాతంత్ర్యం ఎప్పుడు, ఎలా లభిస్తుంది?’ అనే ప్రశ్న అందరి మదిలో మెదులుతున్న సమయంలో, డాక్టర్ హెడ్గేవార్ తనను తాను ఇలా ప్రశ్నించుకున్నారు.  ‘మనం మన స్వేచ్ఛను ఎందుకు కోల్పోయాము?  దానిని ఎలా కాపాడుకోవాలి?’ ఆయన దృష్టిలో బానిసత్వానికి దారితీసిన ఆ లోపాలను సమాజాన్ని వదిలించుకోవడానికి ఒక ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను రూపొందించి, ప్రారంభించారు. ఆయన ప్రారంభించిన దేశ నిర్మాణ కర్తవ్యం దీర్ఘకాలికమైనది.

దీనికి విరుద్ధంగా, ఆందోళనలు వాటి స్వభావంతో స్వల్పకాలిక లక్ష్యాలను కలిగి ఉంటాయి. సమకాలీన ఆందోళనలు, దేశ నిర్మాణ కర్తవ్యం మధ్య న్యాయపరమైన సమతుల్యతను కొనసాగించడం సవాలుగా ఉంటుంది. తెలివిగల హెడ్గేవార్ తన సంస్థ ప్రారంభంలో  ఆందోళనల దూరంగా ఉంచడం ద్వారా ఈ సవాలును ఎదుర్కొన్నారు.  అయితే సంఘ్ స్వయంసేవక్‌లను వాటిలో పాల్గొనడానికి అనుమతించారు.

అందుకు హెడ్గేవార్ తానే ఓ ఉదాహరణగా నడిపించారు. ఆయన స్వయంగా ఇలాంటి ఆందోళనల్లో పాల్గొన్నప్పటికీ సంఘ్‌ను వాటికి దూరంగా ఉంచారు. అటువంటి ఆందోళనల అవసరం లేని సమాజాన్ని హెడ్గేవార్ రూపొందించారు.ఆయన ఖచ్చితంగా సంఘ్‌ను ఒక అగ్నిమాపక సంస్థగా భావించలేదు. అది తాత్కాలిక ప్రాతిపదికన బలహీనమైన సమాజానికి సహాయం చేయడం ద్వారా సంతృప్తి చెందుతుంది. సంఘ్‌నే నిరుపయోగంగా మార్చే విధంగా హిందూ సమాజం సహజమైన బలాన్ని పెంచడానికి అతను ప్రయత్నించారు.

హెడ్గేవార్ మనస్సులో మరొక ప్రాథమిక ఆలోచన ఎక్కువగా ఉంది. ఆయన సంఘ్, విస్తృత హిందూ సమాజం మధ్య ద్వంద్వత్వం  సూచనను కూడా అసహ్యించుకున్నారు. ఆయన ఆర్యసమాజ్ లేదా రామకృష్ణ మిషన్ తరహాలో సంఘాన్ని హిందూ సమాజంలో ప్రత్యేక సంస్థలుగా ప్రారంభించలేదు. హెడ్గేవార్ సంఘ్‌ను హిందూ సమాజంలో కాకుండా హిందూ సమాజపు సంస్థగా భావించారు. ఈ వ్యత్యాసాన్ని హెడ్గేవార్ జీవితంలో కనీసం రెండు సంఘటనలు రుజువు చేస్తాయి.

నిజం దురాగతాలపై ప్రతిఘటనలో 

1938లో హైదరాబాద్ రాష్ట్రంలో హిందువులపై నిజాం దురాగతాలకు నిరసనగా పౌర ప్రతిఘటన ఉద్యమం ప్రారంభమైంది. ఉద్యమంలో పాల్గొనమని సంఘ్ శాఖలకు ఆదేశాలు ఇవ్వడానికి హెడ్గేవార్ నిరాకరించడం హిందూ అనుకూల వర్గాల నుండి విమర్శలను గురయింది. అయితే, ఉద్యమంలో పాల్గొన్న వారికి అభినందన లేఖలు రాయడం హెడ్గేవార్ ఒక పనిగా పెట్టుకున్నారు.

ఆయన పల్లవి ఏమిటంటే, “సంఘ్ స్వయంసేవక్ హిందూ సమాజంలో సభ్యుడు. అతను సంఘ్‌లో చేరినప్పుడు ఈ సభ్యత్వానికి రాజీనామా చేయడు. అందుకని, హిందూ సమాజంలోని ప్రతి సభ్యుడి విషయంలో జరిగే ఆందోళనల సమయంలో అతను తనకు కావలసినది చేయగలడు” (సంఘ్ ఆర్కైవ్స్, హెడ్గేవార్ పత్రాలు),

సంఘ్ సంస్థాగతంగా ఈ ఉద్యమం నుండి దూరంగా ఉన్నప్పటికీ, హెడ్గేవార్ తగిన సంఖ్యలో ప్రతిఘటించే వారు ఇందులో పాల్గొనేలా చూసుకున్నారు. మహారాష్ట్ర ప్రావిన్షియల్ హిందూ సభ కార్యదర్శి శంకర్ రామచంద్ర డేట్ ఈ ఉద్యమం ప్రారంభం నుండి దగ్గరి సంబంధం కలిగి ఉన్నారు. మే 1938లో, హెడ్గేవార్ హిందూ యువజన సమావేశానికి అధ్యక్షత వహించడానికి పూణేలో ఉన్నారు.

డేట్ హెడ్గేవార్‌ను కలుసుకున్నారు.  కనీసం 500 ప్రతిఘటించే వారి  పెంచాల్సిన అవసరాన్ని ఆ తర్వాతి కాలంలో ఆకట్టుకున్నారు. హెడ్గేవార్  హామీ ఇచ్చారు, “సత్యాగ్రహంలో పాల్గొనడానికి మీకు 500 మంది కావాలి, అంతేనా? చింతించకండి. మీరు ఇతర లాజిస్టిక్స్ చూసుకోండి”. హెడ్గేవార్ ఈ మాటలతో పలికిన ఆత్మవిశ్వాసం, తాదాత్మ్యం తేదీ ఆయన శాశ్వతమైన ముద్ర వేసింది (సంఘ్ ఆర్కైవ్స్, హెడ్గేవార్ పత్రాలు).

సంఘ్ నిష్క్రియంగా ఉన్నప్పటికీ, సంఘ్ శాఖలలో దేశభక్తి గురించి పాఠాలు పొందిన సంఘ్ స్వయంసేవకులు తమ సంస్థాగత అనుబంధానికి దూరాంగా  జాతీయ ప్రయోజనాలకు సంబంధించిన ఏదైనా ఉద్యమంలో ఆకస్మికంగా పాల్గొంటారని హెడ్గేవార్ నమ్మకంగా ఉండేవారు. హెడ్గేవార్ విశ్వాసం వమ్ము కాలేదు. సంఘ్‌కు చెందిన అనేక మంది అధికారులు, స్వయంసేవకులు సాధారణ హిందువులుగా ఉద్యమంలో పాల్గొన్నారు.

దక్షిణ మహారాష్ట్రలోని సతారా జిల్లా, రాచరిక రాష్ట్రాలలో ఉద్యమానికి దిశానిర్దేశం చేసేందుకు, ఫిబ్రవరి 1939లో ఒక యుద్ధ మండలి ఏర్పాటు చేరారు. దాని అధ్యక్షుడు సతారా జిల్లా సంఘచాలక్ తప్ప మరెవరో కాదు, శివరామ్ విష్ణు మోదక్. వార్ కౌన్సిల్‌లోని మరొక సభ్యుడు కాశీనాథ్ భాస్కర్ లిమాయే, మహారాష్ట్ర ప్రావిన్షియల్ సంఘచాలక్ (కేసరి, 17 ఫిబ్రవరి 1939).

22 ఏప్రిల్ 1939న పూణేలోని శనివారం వాడా మైదానంలో హిందూ మహాసభ నాయకుడు ఎల్‌బి నేతృత్వంలో మరుసటి రోజు బయలుదేరాల్సిన 200 మంది రెసిస్టర్‌ల బృందాన్ని చూడటానికి భారీ ర్యాలీ జరిగింది. భోపాట్కర్. హెడ్గేవార్ వేదికపై ఉన్నారు (కేసరి, 24 ఏప్రిల్ 1939). మరుసటి రోజు, హెడ్గేవార్ ఈ రెసిస్టర్‌లను వ్యక్తిగతంగా చూడటానికి రైల్వే స్టేషన్‌కు వెళ్లారు.

వందలాది సంఘ్ స్వయంసేవకులు తమ వ్యక్తిగత హోదాలో పౌర ప్రతిఘటన ఉద్యమంలో పాల్గొన్నారు. వారిలో హెడ్గేవార్ మేనల్లుడు వామన్ కూడా ఉన్నాడు. వామన్ ను నాలుగు రోజులపాటు చీకటి గదిలో బంధించారు.  నిజాం పోలీసులు తీవ్రంగా కొట్టారు.  (కేసరి, 9 జూన్ 1939).

పూనా సత్యాగ్రహంలో హెడ్గేవార్ 

ఏప్రిల్ 1939లో, పూణేలోని జిల్లా మేజిస్ట్రేట్ సమీపంలోని తంబోలి మసీదులో నమాజ్‌కు భంగం కలిగించారనే కారణంతో సోనియా మారుతీ ఆలయం ముందు సంగీత వాయిద్యాలను వాయించడాన్ని నిషేధిస్తూ ఉత్తర్వులు జారీ చేశారు. దీనికి నిరసనగా పూణెలో హిందువులు సత్యాగ్రహం ప్రారంభించారు. ఆ సమయంలో హెడ్గేవార్ పూణే చేరుకున్నారు.

కొందరు వ్యక్తులు హెడ్గేవార్‌ను అడిగారు, “ఈ సత్యాగ్రహంలో సంఘ్ ఏమి చేస్తుంది?” హెడ్గేవార్ సరదాగా బదులిచ్చారు, “ఈ సత్యాగ్రహం పౌరులందరి కోసం. కాబట్టి వందలాది సంఘ్ స్వయంసేవకులు పౌరులుగా పాల్గొంటారు. కానీ వాటిని విడివిడిగా గుర్తించడం అవసరమైతే, నేను ప్రతి ఒక్కరి తలపై ఒక జత కొమ్ములను ఉంచుతాను. హెడ్గేవార్ ఇటీవల తన నాగ్‌పూర్ నివాసం గోడకు వేలాడదీయడానికి ఒక జత బైసన్ కొమ్ములను కొనుగోలు చేశారు. ఆ సూచన తన ప్రత్యుత్తరంలో ప్రస్తావించారు! (సంఘ్ ఆర్కైవ్స్, హెడ్గేవార్ పత్రాలు, నానా పాల్కర్\హెడ్గేవార్ నోట్స్).

హెడ్గేవార్ స్వయంగా సత్యాగ్రహంలో పాల్గొని లాంఛనప్రాయ అరెస్టుకు పూనుకోవడం గమనార్హం. అయినప్పటికీ, సంఘ్‌ను ఒక సంస్థగా చేర్చుకోవడానికి ఆయన  మొండిగా నిరాకరించారు.  హెడ్గేవార్  సాధారణ నియమానికి ఒక ముఖ్యమైన మినహాయింపు ఉంది.