పాక్ లో దేవాలయం ధ్వంసం చేసిన 22 మందికి ఐదేళ్ల జైలు

పాకిస్థాన్‌లోని హిందూ దేవాలయాన్ని ధ్వంసం చేసిన 22 మందికి ఒక్కొక్కరికి ఐదేళ్ల జైలు శిక్ష పడింది. జూలై 2021లో, ఎనిమిదేళ్ల హిందూ బాలుడు ముస్లిం సెమినరీని అపవిత్రం చేశాడని ఆరోపించినందుకు ప్రతిస్పందనగా, లాహోర్‌కు 590 కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉన్న రహీమ్ యార్ ఖాన్ జిల్లా, భోంగ్ నగరంలోని గణేష్ మందిర్ ఆలయంపై వందలాది మంది దాడి చేశారు.

కోపోద్రిక్తులైన గుంపు, ఆయుధాలు, కర్రలు, వెదురులను తీసుకుని, ఆలయం వద్ద మోహరించిన పోలీసులపై దాడి చేసి, ఆలయంలో కొంత భాగాన్ని ధ్వంసం చేసి, తగులబెట్టారు. దాడి చేసిన వ్యక్తులు ఆలయాన్ని అపవిత్రం చేస్తున్నప్పుడు విగ్రహాలు, గోడలు, తలుపులు,  విద్యుత్ పరికరాలను కూడా ధ్వంసం చేశారు.

అరెస్టయిన 84 మంది అనుమానితులపై విచారణ గత సెప్టెంబరులో ప్రారంభమై, గత వారం ముగిసింది. ఎటిసి  న్యాయమూర్తి (బహ్వల్పూర్) నాసిర్ హుస్సేన్ తీర్పును ప్రకటించారు. మిగిలిన 62 మందిని నిర్దోషులుగా విడుదల చేస్తూ 22 మంది అనుమానితులకు ఒక్కొక్కరికి ఐదేళ్ల చొప్పున జైలు శిక్ష విధిస్తూ న్యాయమూర్తి బుధవారం తీర్పు వెలువరించారు.

జడ్జి తీర్పును ప్రకటించకముందే బహవల్‌పూర్‌లోని న్యూ సెంట్రల్ జైలు నుండి అనుమానితులందరినీ గట్టి భద్రత మధ్య కోర్టుకు తీసుకువచ్చారు. ప్రాసిక్యూషన్ సంబంధిత సాక్ష్యాలను ఫుటేజీల రూపంలో సమర్పించి, వారికి వ్యతిరేకంగా సాక్షులు సాక్ష్యమివ్వడంతో 22 మంది నిందితులకు కోర్టు శిక్ష విధించిందని ఓ అధికారి తెలిపారు.

సుప్రీం కోర్టు ఆదేశాల మేరకు, అనుమానితుల నుండి ప్రభుత్వం 1 మిలియన్ (5,300 అమెరికా డాలర్లు) కంటే ఎక్కువ పరిహారం వసూలు చేసింది. అనంతరం సుప్రీంకోర్టు ఆదేశాల మేరకు ఆలయాన్ని పునరుద్ధరించారు.

గణేష్ మందిరం వద్ద జరిగిన విధ్వంసం దేశానికే తలవంపులు తెచ్చిందని, పోలీసులు మౌన ప్రేక్షకుల్లా వ్యవహరించారని పాకిస్థాన్ ప్రధాన న్యాయమూర్తి గుల్జార్ అహ్మద్ అప్పట్లో విచారం వ్యక్తం చేశారు. “హిందూ సమాజ సభ్యులను అపవిత్ర సంఘటన ఎంత మానసిక వేదనకు గురి చేసిందో ఊహించండి” అని ప్రధాన న్యాయమూర్తి వ్యాఖ్యానించారు. ఆలయ దాడిని ఖండిస్తూ  పాకిస్థాన్ పార్లమెంట్ కూడా ఓ తీర్మానం చేసింది.