`హరిజన్’ పదం సృష్టించిన నర్సింహా మెహతా 

* జన్మ జయంతి నివాళి 

మహాత్మా గాంధీకి ఇష్టమైన పాట ‘వైష్ణవ్ జాన్ తో’ అనధికారిక జాతీయ గీతం హోదా పొంది, భారత్ లోనే కాకుండా ప్రపంచ వ్యాప్తంగా కోట్లాది మంది ప్రజలను ఆకట్టుకున్న కొన్ని భారతీయ కీర్తాలలో ఒకటి.  సబర్మతి ఆశ్రయంలో నిత్యం పాడే గీతాలలో ఇదొక్కటి. దీనిని నర్సీ మెహతా లేదా నర్సీ భగత్ అని కూడా పిలవబడే నర్సింహ మెహతా స్వరపరిచారు. అతను హిందూ మత సంప్రదాయానికి చెందిన పదిహేనవ శతాబ్దపు వైష్ణవ కవి.

అతను గుజరాత్  “ఆది కవి” లేదా మార్గదర్శక కవిగా పరిగణించబాదుతూ నాలుగు శతాబ్దాలకు పైగా గుజరాత్‌లో గౌరవ మర్యాదలు పొందుతున్నాడు.  అతను గుజరాతీ కవితా రూపాన్ని కనిపెట్టడమే కాకుండా దానిని అత్యున్నత సంగీత,  తాత్విక వ్యక్తీకరణ స్థాయికి పెంచాడు. నర్సింహ కవిత్వం, పాటలు, జానపద గేయాలు,  పద్యాలుగా స్వరపరిచిన వాటిలో ఎక్కువ భాగం విస్తృతంగా ఖ్యాతి పొందాయి. ప్రజలను చైతన్య పరచాయి.

గాంధీ కన్నా ముందు తరాల వారే  చేరుకోవడానికి ముందు తరాలను సామూహిక పాడుతూ ఉండేవారు. అతను శ్రీకృష్ణుని నిష్కపటమైన భక్తుడు మాత్రమే కాదు, గొప్ప ధైర్యసాహసాలు కలిగిన సంఘ సంస్కర్త కూడా.

 
గాంధీకి అపూర్వమైన కీర్తిని అందించిన మరొక పని – షెడ్యూల్డ్ కులాలు,  షెడ్యూల్ తెగల ప్రజలను “హరిజన్” అని పిలవడం. ఈ ఆలోచనను గాంధీజీ  నర్సింహ మెహతా నుండి అందిపుచ్చుకున్నది కావడం గమనార్హం.  తన గీతాలలో మొదటగా `హరిజన్’ అనే పదాన్ని నర్సింహా  ఉపయోగించారు. 
 
ఈ పదం స్పూర్థిగానే గాంధీజీ తన వార పత్రిక `యంగ్ ఇండియన్’ పేరును 1933లో `హరిజన్’ గా మార్చారు. సెప్టెంబర్, 1932లో స్థాపించిన అస్పృశ్యతా వ్యతిరేక లీగ్ పేరును డా బి ఆర్ అంబెడ్కర్ తో పూనా ఒడంబడిక తర్వాత `హరిజన్ సేవక్ సంఘ్’ గా మార్చారు. 
 
ఈ భజన  ప్రధాన ఇతివృత్తం ఇది తాదాత్మ్యం, మరొక మానవుని బాధను గుర్తించే సామర్థ్యం. ఒక వ్యక్తి వేరొకరి బాధను అనుభవించగలిగితే, మరొకరి బాధను తగ్గించడానికి ముందుకు వచ్చినప్పుడు మాత్రమే,  అతను తన కరుణపై గర్వపడకుండా చేస్తే మాత్రమే, ఒక వ్యక్తిని భక్తిపరుడిగా పరిగణించండి. 
 
మతపరమైన సిద్ధాంతంలో దాని నిర్వచనాన్ని చిక్కుకోకుండా, నిజమైన నీతిమంతుడు అనే ఆలోచన గాంధీకి నచ్చిన విషయం.  “వైష్ణవ్ జాన్ తో” అనేది నీతియుక్తమైన మానవ ప్రవర్తనకు అసాధారణమైన ఆధునికమైన, మతపరమైన, పిడివాదం లేని అంశం. ఇది గౌరవప్రదమైన, దయతో కూడిన జీవితాన్ని ఎలా గడపాలో సరళంగా నిర్దేశిస్తుంది.

నర్సింహ మెహతా, ఆధునిక గుజరాత్‌లోని భావ్‌నగర్ జిల్లాలోని తలజా పట్టణంలోని వైష్ణవ నగర్ సంఘంలో జన్మించారు. అతను 5 సంవత్సరాల వయస్సులో తన తల్లిదండ్రులను కోల్పోయాడు.  8 సంవత్సరాల వయస్సు వరకు మాట్లాడలేకపోయాడు. ఒక వైష్ణవ సాధువు ఆశీర్వాదంతో అతను తన ప్రసంగాన్ని తిరిగి పొందాడని చెబుతారు. ఆయన అమ్మమ్మ జయగౌరి వద్ద పెరిగారు. 
 
అతను బహుశా 1429 సంవత్సరంలో మానెక్‌బాయిని వివాహం చేసుకున్నాడు. మెహతా, అతని భార్య జునాగఢ్‌లోని అతని సోదరుడు బన్సీధర్ వద్ద ఉండేవారు.   అయితే, అతని సోదరుడి భార్య నర్సింహా పూజలు చేస్తుండే మెహతా పట్ల నిత్యం అవమానపరుస్తూ,  అనుచితంగా ప్రవర్తిస్తుండెడిది.  
 
దానితో అతను ఇంటిని విడిచిపెట్టి సమీపంలోని అడవికి వెళ్లి, అక్కడ ఏకాంత శివలింగం వద్ద ఏడు రోజులు ఉపవాసం ఉండి శివుడు ప్రత్యక్షంగా అతని ముందు కనిపించే వరకు ధాన్యం చేసాడు.అయితే  శ్రీకృష్ణుడే అతనికి జ్ఞానోదయం కలిగించాడని ప్రముఖ కథనాలు పేర్కొంటున్నాయి. భగవంతుడు కృష్ణుడితో అతని అమృత అనుభవం 22,000 కీర్తనలు లేదా భగవంతుని మహిమతో కూడిన స్వరకల్పనకు దోహదపడింది. 

జ్ఞానోదయంతో, రూపాంతరం చెందిన మెహతా తన గ్రామానికి తిరిగి వచ్చి, అతని వదిన పాదాలను తాకి, తనను అవమానించినందుకు ఆమెకు కృతజ్ఞతలు తెలిపాడు. మెహతా తన భార్య,   ఇద్దరు పిల్లలు, షామలదాస్ అనే కుమారుడు,  కుమార్తె కున్వర్‌బాయితో పేదరికంలో జీవించాడు. 
 
అతను సాధువులు, హరిజనులందరితో పాటు వారి కుల, తరగతి లేదా లింగ భేదం లేకుండా అందరిని హరి పుత్రులుగా – హరిజనులుగా భావించి, తన హృదయ తృప్తికి అంకితభావంతో తన గీతాలతో ఆనందించేవాడు. జునాగఢ్‌లోని నగర్‌లు అతనిని తృణీకరించారు.  అతనిని అవమానించే అవకాశాలను అవకాశాన్ని విడిచిపెట్టలేదు. 
 
అతను ఆలపించిన గీతాలను శృంగార గీతాలుగా సేకరించారు. అవి శృంగార సంప్రదాయం ప్రకారం శృంగారంలో గంభీరమైన సాహిత్యంతో నిండి ఉన్నాయి. శ్రీరంగ్ మెహతాతో అతని కుమార్తె, కున్వర్‌బాయి వివాహం జరిపించారు. గుజరాత్‌లో మామెరు అని ప్రసిద్ది చెందిన ఒక ఆచారం ఉంది.  గర్భం దాల్చిన ఏడవ నెలలో అమ్మాయి తల్లిదండ్రులు అత్తమామలందరికీ  బహుమతులు ఇచ్చే ఆచారం.
 
 కున్వర్‌బాయి గర్భవతి అయినప్పుడు, పేద నర్సింహకు తన ప్రభువుపై అచంచల విశ్వాసం తప్ప మరేమీ లేదు. శ్రీకృష్ణుడు అతనికి సహాయం చేశాడని, అతను అదే కవిత్వాన్ని రచించాడని, అది ‘మామేరు నా పద’గా ప్రసిద్ధి చెందింది. శ్రీ కృష్ణుడు ఒక సంపన్న వ్యాపారి వేషంలో మెహతాకు తన కుమారుని వివాహం చేసుకోవడానికి ఎలా సహాయం చేశాడో మెహతా తన పుస్తకం ‘పుత్ర వివాహ నా పద’లో వర్ణించాడు. 
 
మెహతాను చూడసామ రాజు రా మాండ్లిక్ (1451–1472) సవాలు చేశాడు. అనైతిక ప్రవర్తన ఆరోపణలలో తన నిర్దోషిత్వాన్ని నిరూపించుకోవడానికి భగవంతుని కోసం మాల వేసి దేవుడు ఎలా రక్షించాడు అనేది ‘హర్ మాలా’లో కూర్చబడింది.
అతని జీవితంలోని తరువాతి దశలో  మాంగ్రోల్‌కు వెళ్లాడు, అక్కడ అతను 79 సంవత్సరాల వయస్సులో మరణించాడని నమ్ముతారు. 
 
మంగ్రోల్ వద్ద ఉన్న శ్మశానవాటికను ‘నర్సింహ్ ను సంషన్’ అని పిలుస్తారు. ఇక్కడ బహుశా గుజరాత్  గొప్ప కుమారులలో ఒకరిని దహనం చేశారు. కృష్ణ భగవానుని పట్ల భక్తితో,  అందరికీ అనురాగాన్ని,  ప్రేమను పంచిపెట్టిన తన కవితా రచనలతో అతను ఎప్పటికీ గుర్తుండిపోతాడు.