పార్లమెంట్ లో క్రిప్టోకరెన్సీ నియంత్రణ బిల్లు

నవంబర్ 29 నుంచి డిసెంబర్ 23 వరకు జరగనున్న పార్లమెంట్ శీతాకాల సమావేశాల్లో క్రిప్టోకరెన్సీ, రెగ్యులేషన్ ఆఫ్ అఫీషియల్ డిజిటల్ కరెన్సీ బిల్లు, 2021ని ప్రభుత్వం ప్రవేశపెట్టనుంది.

లోక్‌సభ ఎజెండా ప్రకారం, ఈ సమావేశంలో ప్రభుత్వం 26 కొత్త బిల్లులను ప్రవేశపెట్టి చర్చిస్తుంది. క్రిప్టోకరెన్సీకి సంబంధించిన బిల్లు అధికారిక డిజిటల్ కరెన్సీని రూపొందించడానికి సులభతరమైన ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను రూపొందించడానికి ప్రయత్నిస్తుంది, దీనిని రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా జారీ చేస్తుంది.

“బిల్ భారతదేశంలోని అన్ని ప్రైవేట్ క్రిప్టోకరెన్సీలను నిషేధించాలని కూడా కోరుతోంది, అయినప్పటికీ, క్రిప్టోకరెన్సీ అంతర్లీన సాంకేతికతను,  దాని ఉపయోగాలను ప్రోత్సహించడానికి ఇది కొన్ని మినహాయింపులను అనుమతిస్తుంది” అని పత్రం ఆ పత్రంలో పేర్కొన్నారు. 

రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా జారీ చేసే అధికారిక డిజిటల్ కరెన్సీని రూపొందించడానికి సులభతరమైన ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను రూపొందించడానికి. బిల్లు భారతదేశంలోని అన్ని ప్రైవేట్ క్రిప్టోకరెన్సీలను నిషేధించాలని కూడా కోరుతోందని స్పష్టం చేస్తున్నారు. 

దాదాపు రెండు సంవత్సరాలుగా, భారతదేశంలోని క్రిప్టోకరెన్సీ ల్యాండ్‌స్కేప్ భవిష్యత్తు ఒక సాధారణ అంశం మీద ఆధారపడి ఉంది: దానిని నియంత్రించడానికి రాబోయే బిల్లు పేరును ఏమని పిలుస్తారు? “క్రిప్టోకరెన్సీని నిషేధించడం, అధికారిక డిజిటల్ కరెన్సీ బిల్లు నియంత్రణ బిల్లు, 2019” ముసాయిదా పేరు వికేంద్రీకృత ప్రభుత్వేతర నాణేలు ఆధిపత్యం చెలాయించే రంగం కోసం పేలవమైన దృక్పథాన్ని సూచించింది.


ఈ నెల ప్రారంభంలో, ప్రధాన మంత్రి నరేంద్ర మోదీ అధ్యక్షతన జరిగిన సమావేశంలో ప్రభుత్వం “ప్రగతిశీల, ముందుచూపు” చర్యలు తీసుకోవాలని ఏకాభిప్రాయానికి వచ్చింది.  అదే సమయంలో క్రమబద్ధీకరించని క్రిప్టో మార్కెట్ “మనీలాండరింగ్, టెర్రర్ ఫైనాన్సింగ్”కు దారితీయదని నిర్ధారించింది. 
 
“అతిగా వాగ్దానం చేయడం”, “పారదర్శకత లేని ప్రకటనల ద్వారా యువతను తప్పుదోవ పట్టించే ప్రయత్నాలు”గా భావించిన వాటిపై ఆందోళనలు తలెత్తాయని ఆ వర్గాలు తెలిపాయి.

ప్రధానమంత్రి సమావేశం ముగిసిన మూడు రోజుల తర్వాత, ఆర్ బి ఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ క్రిప్టోకరెన్సీలకు సంబంధించి “స్థూల-ఆర్థిక, ఆర్థిక స్థిరత్వంపై తీవ్రమైన ఆందోళనలను” ఎత్తి చూపారు. “ఈ సమస్యలపై పబ్లిక్ స్పేస్‌లో నేను ఇంకా తీవ్రమైన, బాగా సమాచారంతో కూడిన చర్చను చూడలేదు” అని ఆయన  ఒక బ్యాంకింగ్ కాన్క్లేవ్‌లో చెప్పాడు.

ఇదిలా ఉండగా, నవంబర్ 15న సమావేశమైన ఫైనాన్స్‌పై పార్లమెంటరీ స్టాండింగ్ కమిటీలోని ఇండస్ట్రీ ఎగ్జిక్యూటివ్‌లు, భారతదేశంలో తమ ఎక్స్‌ఛేంజీలలో మొత్తం 15 మిలియన్ల క్రియాశీల సబ్‌స్క్రైబర్లు ఉన్నారని, ఎక్స్ఛేంజీలలో అత్యుత్తమ విలువ సుమారు $6 బిలియన్లుగా ఉందని పేర్కొన్నారు.

చాలా మంది కమిటీ సభ్యులు క్రిప్టోకరెన్సీ ఎక్స్ఛేంజీలను నియంత్రించడం పట్ల సుముఖత వ్యక్తం చేశారు. అయితే దానిని నిషేధించడాన్ని వ్యతిరేకించారు. ఈ అంశంపై కమిటీ ఇంకా ఎలాంటి అభిప్రాయాలను రూపొందించలేదని, ఈ విషయంలో ప్రభుత్వం ప్రతిపాదిత చట్టాన్ని సూచిస్తుందని భావిస్తున్నట్లు సంబంధిత వర్గాలు తెలిపాయి.