శాసనసభ చర్చలు భారతీయత సూర్తిని సంతరించుకోవాలి

శాసనసభలో నాణ్యత, చర్చల మర్యాదలు భారతీయత సూర్తిని సంతరించుకోవాలని ప్రధాన మంత్రి నరేంద్ర మోదీ  సూచించారు. రానున్న 25 సంవత్సరాల్లో శాసనకర్తలు, పబ్లిక్ సర్వెంట్ల కొత్త మంత్రంలో విధి అనేదే ముఖ్యం కావాలని చెప్పారు. 

 సిమ్లాలో ప్రారంభమైన ‘ఆల్ ఇండియా ప్రిసైడింగ్ ఆఫీసర్స్ కానరెన్స్(ఎఐపిఒసి) శతాబ్ది మహాసభలలో ఆయన వీడియో కాన్ఫరెన్సింగ్ ద్వారా పాల్గొంటూ  రానున్న 25 సంవత్సరాలు భారత్‌కు చాలా ముఖ్యమైనవని తెలిపారు. బాధ్యత, పూర్తి నిబద్ధత అనేవి మన ఒకే ఒక మంత్రం కావాలని చెప్పారు. 

  భారత దేశానికి స్వాతంత్య్రం వచ్చి 100 ఏళ్ళు పూర్తి కాబోతున్న తరుణంలో అంతకుముందు రానున్న 25 సంవత్సరాల్లో ప్రతి వ్యక్తి తన కర్తవ్యాన్ని నిర్వహించడమే ఓ మంత్రమని, ఇది దేశాభివృద్ధికి దోహదపడుతుందని ప్రధాని పేర్కొన్నారు. ఈ సందేశం పార్లమెంటు, రాష్ట్రాల శాసన సభల నుంచి వెలువడాలని చెప్పారు.

ప్రతిచర్య, మాట, జీవన విధానంలో విధినిర్వహణ అనేది ఉండాలి. ప్రతి పౌరుడిపై, అభివృద్ధిలో అది ప్రభావం చూపగలదు. మనల్ని పురోగమన దిశకు తీసుకెళ్లేది విద్యుక్తధర్మమే అని పేర్కొన్నారు.  ‘వన్ నేషన్ వన్ లెజిస్లేటివ్ ప్లాట్‌ఫామ్’నిర్మించాలని ఆయన ఈ సందర్భంగా సూచించారు. మన పార్లమెంటరీ విధానానికి ఊతం ఇచ్చేలా ఓ పోర్టల్ ఉండాలని, ఆ పోర్టల్ శాసనకర్తలందరికీ రీసెర్చ్ మెటీరియల్ అందివ్వాలని ప్రధాని చెప్పారు. అన్ని రాష్ట్ర అసెంబ్లీలను డిజిటలైజ్ చేయాలని ఆయన సూచించారు.

‘ఏక్ భారత్, శ్రేష్ఠ్ భారత్’గా దేశాన్ని తీర్చిదిద్దాలని పిలుపిచ్చారు. శాసనసభ్యులు తమ ప్రజా జీవితం అనుభవాలను వ్యక్తంచేసేలా ఏడాదిలో మూడు నాలుగు రోజులు శాసనసభలో కేటాయించాలని కూడా ప్రధాని మోదీ  సూచించారు. భారత దేశంలో ప్రజాస్వామ్యం కేవలం ఓ వ్యవస్థ కాదని, అంతకన్నా ఎక్కువ అని ప్రధాన మంత్రి స్పష్టం చేశారు. దేశ సమాఖ్య ప్రజాస్వామిక వ్యవస్థలో రాష్ట్రాల పాత్రకు చాలా ప్రాధాన్యం ఉందని పేర్కొన్నారు.

దేశ ఐకమత్యం, సమగ్రతలకు విఘాతం కలిగించే చర్యల పట్ల చట్ట సభలు బాధ్యతాయుతంగా వ్యవహరించాలని చెప్పారు. ఇతరులపై రాజకీయపరమైన అనుచిత వ్యాఖ్యలు లేకుండా, శ్రద్ధగా, హుందాతనంతో చట్టసభల్లో నాణ్యమైన, ఆరోగ్యకరమైన చర్చల కోసం ప్రత్యేక సమయం కేటాయించాలని పిలుపునిచ్చారు. 

లోక్‌సభ స్పీకర్, ఓం బిర్లా మాట్లాడుతూ, ప్రజల జీవితాల్లో సానుకూల సామాజిక-ఆర్థిక మార్పులు తీసుకురావడానికి ప్రగతిశీల చట్టాలను రూపొందించడంలో ప్రజలు, వారి ప్రతినిధుల క్రియాశీల భాగస్వామ్యాన్ని నిర్ధారించడం శాసన సంస్థల లక్ష్యం అని పేర్కొన్నారు.

“ప్రభుత్వంలోని మూడు విభాగాల మధ్య  సంబంధిత పాత్రలలో ఆదర్శవంతమైన సమతుల్యతను కొనసాగించడం, శాసన సభలను మరింత సమర్థవంతంగా,  ప్రభావవంతంగా చేయడం, శాసన సంస్థల నియమాలు,  విధానాలను మార్చడం, తద్వారా ఈ సంస్థలు సమర్థవంతమైన వేదికలుగా అవతరించడం వంటి అంశాలపై స్థిరమైన చర్చలు జరగాలి” అని సూచించారు. 

అప్పుడే  ప్రజల ఆశలు, ఆకాంక్షలను నెరవేర్చడం కోసం, ప్రజాస్వామ్యం బలపడుతుందని స్పష్టం చేశారు. చట్టసభల సమావేశాల సంఖ్య తగ్గడం, చట్టసభల్లో నాణ్యమైన చర్చ జరగకపోవడంపై ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తూ, ఆజాదీ కా అమృత్ మహోత్సవ్‌ను ప్రస్తావిస్తూ, దేశం వందేళ్ల వేడుకలు జరుపుకునేలా నిబద్ధతతో నమూనా పత్రాన్ని రూపొందించాలని బిర్లా శాసనమండలికి పిలుపునిచ్చారు.

 స్వాతంత్య్రానికి సంబంధించి, దేశవ్యాప్తంగా ఉన్న అన్ని చట్టసభల నియమాలు, విధానాలలో ఏకరూపత ఉంటుందని చెప్పారు. రెండు రోజుల సదస్సులో ప్రిసైడింగ్ అధికారులు గత వందేళ్లలో తీసుకున్న నిర్ణయాలను, వాటి అమలుకు సంబంధించిన మార్గాలు, మార్గాలను సమీక్షిస్తారని బిర్లా తెలియజేశారు. 1921లో సిమ్లాలో ప్రారంభమైన ఈ సదస్సు వందేళ్ల వార్షికోత్సవాన్ని పురస్కరించుకుని 82వ ఆల్ ఇండియా ప్రిసైడింగ్ ఆఫీసర్స్ కాన్ఫరెన్స్ (ఏఐపీఓసీ)ని నిర్వహిస్తున్నారు.