ఈజిప్ట్ లో 4500 ఏళ్ల క్రితం నాటి సూర్య దేవాలయం

 సుమారు 4500 ఏళ్ల క్రితం నాటి సూర్య దేవాల‌యాన్ని పురావ‌స్తుశాఖ అధికారులు గుర్తించారు. ఆ దేవాల‌యం ఈజిప్ట్‌లో ఉంది. ఈజిప్ట్‌ను ఒక‌ప్పుడు ఫారోహ్ అనే రాజులు పాలించేవారు. వాళ్ల హ‌యాంలోనే ఈజిప్ట్‌లో ప‌లు సూర్య‌దేవాల‌యాల‌ను నిర్మించారు. అయితే.. వాటిని ఎక్క‌డ నిర్మించారు.. వాటి ఆచూకీ మాత్రం ఇప్ప‌టి వ‌ర‌కు తెలియలేదు. అప్ప‌టి వ‌ర‌కు ఒక దేవాల‌యం ఆచూకీ తెలియ‌గా, ఇప్పుడు రెండోదాని ఆచూకీ ల‌భించింది. ఈజిప్ట్‌లోని అబు ఘుర‌బ్‌లో ఈ దేవాల‌యం ఉంది.
ప్ర‌స్తుతం ఆ గుడి పూర్తిగా శిథిలావ‌స్థ‌కు చేరుకున్న‌ప్ప‌టికీ.. అందులోని కొన్ని వ‌స్తువుల‌ను మాత్రం అధికారులు వెలికి తీయ‌గ‌లిగారు. ఫారోహ్ పాల‌నలో నిర్మించిన ఆరు సూర్య‌దేవాల‌యాల్లో ఇప్ప‌టి వ‌ర‌కు వెలుగులోకి వ‌చ్చింది రెండే. అప్ప‌ట్లో సూర్య దేవాల‌యాల‌ను మ‌ట్టితో చేసిన ఇటుక‌లు, సున్న‌పు రాళ్ల‌ను పిల్ల‌ర్లుగా చేసి నిర్మించారు.
 
నిజానికి.. ఆ ప్రాంతంలో స్టోన్ టెంపుల్ ఉండేది. ఆ టెంపుల్‌ను త‌వ్వితే.. దాని కింద సూర్య‌దేవాల‌యం ఆన‌వాళ్లు క‌నిపించాయి. 1898 లో ఒక‌సారి సూర్య‌దేవాల‌యాన్ని అధికారులు క‌నిపెట్ట‌గా.. తాజాగా రెండో సూర్య‌దేవాల‌యాన్ని గుర్తించారు.
 
కైరోకు దక్షిణంగా 12 మైళ్ల దూరంలో ఉన్న అబు ఘురాబ్‌లోని మరో ఆలయం కింద ఖననం చేయబడిన అవశేషాలను బృందం వెలికితీసిందని, మిషన్ కో-డైరెక్టర్ మాసిమిలియానో ​​నజోలో, వార్సాలోని పోలిష్ అకాడమీ ఆఫ్ సైన్సెస్ ఇన్స్టిట్యూట్ ఫర్ మెడిటరేనియన్ అండ్ ఓరియంటల్ కల్చర్స్‌లో ఈజిప్టాలజీ అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్ చెప్పారు.

ఇప్పుడు తాజా మిషన్ సమయంలో చేసిన ఆవిష్కరణలు ఇది మరొక సూర్య దేవాలయం అవశేషాల పైన నిర్మించబడిందని సూచిస్తున్నాయి. 19వ శతాబ్దపు పురావస్తు శాస్త్రవేత్తలు న్యుసెర్రా రాతి దేవాలయం క్రింద ఉన్న ఈ మట్టి ఇటుకల భవనంలో చాలా చిన్న భాగాన్ని మాత్రమే తవ్వారు. ఇది అదే ఆలయం మునుపటి నిర్మాణ దశ అని నిర్ధారించారని నజోలో తెలిపారు.


“ఇప్పుడు మా అన్వేషణలు ఇది పూర్తిగా భిన్నమైన భవనం అని నిరూపిస్తున్నాయి, ఇది న్యుసెర్రా కంటే ముందు నిర్మించబడింది,” అని ఆయన చెప్పారు. కనుగొన్న వాటిలో న్యుసెర్రాకు ముందు పాలించిన రాజుల పేర్లతో చెక్కబడిన ముద్రలు ఉన్నాయి, వీటిని ఒకప్పుడు జార్ స్టాపర్‌లుగా ఉపయోగించారు. 
 
అలాగే ప్రవేశ ద్వారంలో భాగమైన రెండు సున్నపురాయి స్తంభాల స్థావరాలు, సున్నపురాయి త్రెషోల్డ్ ఉన్నాయి. అసలు నిర్మాణం పూర్తిగా మట్టి ఇటుకలతో తయారు చేయబడింది, త్రవ్విన సమయంలో తన  బృందం డజన్ల కొద్దీ చెక్కుచెదరకుండా ఉన్న బీర్ పాత్రలను కనుగొన్నట్లు నుజోలో చెప్పారు.
 
కొన్ని పాత్రలు ఆచార మట్టితో నిండి ఉన్నాయి.  ఇది నిర్దిష్ట మతపరమైన ఆచారాలలో మాత్రమే ఉపయోగించేవారు. కుండలు 25వ శతాబ్దం బిసి  మధ్యకాలం నాటిని , న్యుసెర్రా జీవించడానికి ఒక తరం లేదా రెండు తరం ముందువని భావిస్తున్నారు. మట్టి ఇటుక స్మారక చిహ్నం “పరిమాణంలో ఆకట్టుకుందని నుజోలో చెప్పారు.
అయితే న్యుసెర్రా తన స్వంత సూర్య దేవాలయాన్ని నిర్మించడానికి దానిని ఆచారబద్ధంగా నాశనం చేశాడు. ఈ దేవాలయాలను సూర్య దేవుడు ఆరాధనకు అంకితం చేసినప్పటికీ, రాజు ఆలయం ద్వారా తన శక్తిని చట్టబద్ధం చేసాడు. భూమిపై ఉన్న సూర్య దేవుని ఏకైక కుమారుడిగా తనను తాను సమర్పించుకున్నాడని వివరించారు.