ఈ ఏడాది భారత్ 9.5 శాతం వృద్ధి న‌మోదు

క‌రోనా మ‌హ‌మ్మారితో గ‌త ఏడాది 7.3 శాతం ప‌త‌న‌మైన భార‌త ఆర్ధిక వ్య‌వ‌స్ధ ప్ర‌స్తుత ఆర్ధిక సంవ‌త్స‌రం 9.5 శాతం వృద్ధి న‌మోదు చేస్తుంద‌ని, 2022లో 8.5 శాతం వృద్ధి చెందుతుంద‌ని అంత‌ర్జాతీయ ద్ర‌వ్య నిధి (ఐఎంఎఫ్) అంచ‌నా వేసింది. తాజా వరల్డ్ ఎకనామిక్ అవుట్‌లుక్ (డబ్ల్యూఈఓ) ద్వారా విడుదలైన భారతదేశ వృద్ధి అంచనా ఈ వేసవి జూలై నాటి అప్‌డేట్ నుండి మారలేదు.  కానీ 2021 లో మూడు శాతం పాయింట్లు, దాని ఏప్రిల్ అంచనాల నుండి 1.6 శాతం తగ్గుదల నమోదు చేసింది.

ఐఎంఎఫ్, ప్రపంచ బ్యాంక్ వార్షిక సమావేశానికి ముందు విడుదల చేసిన తాజా అప్‌డేట్ ప్రకారం, ప్రపంచం 2021 లో 5.9 శాతం, 2022 లో 4.9 శాతానికి పెరుగుతుందని అంచనా వేశారు. ఇక చైనా 2021లో 8 శాతం వృద్ధి రేటు సాధిస్తుంద‌ని, 2022లో 5.6 శాతం వృద్ధి రేటు న‌మోదు చేస్తుంద‌ని స్ప‌ష్టం చేసింది.

 ప్ర‌పంచ‌వ్యాప్తంగా వ్యాక్సినేష‌న్ ప్ర‌క్రియ మ‌రింత ఊపందుకుంటే అంత‌ర్జాతీయ ఆర్ధిక వృద్ధి జోరందుకుంటుంద‌ని  ఐఎంఎఫ్ ప్ర‌ధాన ఆర్ధికవేత్త గీతా గోపీనాధ్   పేర్కొన్నారు. ఇక అగ్రదేశం అమెరికా జీడీపీ ఈ ఏడాది ఆరు శాతం వృద్ధి చెందుతుంద‌ని, త‌దుప‌రి ఏడాది వృద్ధిరేటు 5.2 శాతంగా ఉంటుంద‌ని ఐఎంఎఫ్ అంచ‌నా వేసింది.

తక్కువ ఆదాయ అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాల పరిస్థితులు కరోనా మహమ్మారి డైనమిక్స్ కారణంగా గణనీయంగా చీకటిగా మారాయని చెప్పారు. “ఈ మార్పులను పాక్షికంగా భర్తీ చేయడం, కొన్ని వస్తువుల ఎగుమతిదారుల అంచనాలు పెరుగుతున్న వస్తువుల ధరల నేపథ్యంలో అప్‌గ్రేడ్ చేసాము. కాంటాక్ట్-ఇంటెన్సివ్ సెక్టార్‌లకు మహమ్మారి సంబంధిత ఆటంకాలు కార్మిక మార్కెట్ రికవరీకి చాలా దేశాలలో అవుట్‌పుట్ రికవరీని గణనీయంగా ఆలస్యం చేయడానికి కారణమయ్యాయి” అని ఆమె వివరించారు.

దేశాలలో ఆర్థిక అవకాశాలలో ప్రమాదకరమైన వ్యత్యాసం ఒక ప్రధాన ఆందోళనగా ఉందని గమనించిన ఆమె, అధునాతన ఆర్థిక సమూహానికి సమగ్ర ఉత్పత్తి 2022 లో దాని పూర్వ-మహమ్మారి ధోరణి మార్గాన్ని తిరిగి పొందగలదని, 2024 లో 0.9 శాతానికి మించి ఉంటుందని ఆమె చెప్పారు.

“దీనికి విరుద్ధంగా, అభివృద్ధి చెందుతున్న మార్కెట్,  అభివృద్ధి చెందుతున్న ఎకానమీ గ్రూపు (చైనా మినహా) మొత్తం ఉత్పత్తి 2024 లో కరోనా ముందు నాటి అంచనా కంటే 5.5 శాతం తక్కువగా ఉంటుందని భావిస్తున్నాము. దీని ఫలితంగా వారి జీవన ప్రమాణాల మెరుగుదలకు పెద్ద ఎదురుదెబ్బ తగిలింది” అని ఆమె తెలిపారు.

ఈ సంక్లిష్ట సవాళ్ల వెనుక ప్రధాన ఉమ్మడి కారకం ప్రపంచ సమాజంలో మహమ్మారి నిరంతర పట్టు అని పేర్కొన్న గోపీనాథ్, 2021 చివరి నాటికి ప్రతి దేశంలో కనీసం 40 శాతం జనాభాకు టీకాలు వేయడం ప్రధాన విధానపరమైన ప్రాధాన్యత కావాలని స్పష్టం చేశారు. 2022 మధ్య నాటికి 70 శాతం మందికి టీకాలు వేయాలని సూచించారు.

“అందుకోసం అధిక ఆదాయ దేశాలు ఇప్పటికే ఉన్న టీకాల సహాయం ప్రతిజ్ఞలను నెరవేర్చడం, తయారీదారులతో సమన్వయం చేసుకోవడం ద్వారా సమీప కాలంలో టీకాల డెలివరీలకు ప్రాధాన్యతనివ్వడం,  టీకాల ప్రవాహం, వాటి ఇన్‌పుట్‌లపై వాణిజ్య పరిమితులను తొలగించడం అవసరం” అని ఆమె చెప్పారు.

అదే సమయంలో, టెస్టింగ్, థెరప్యూటిక్స్ , జెనోమిక్ నిఘా కోసం  20 బిలియన్ అమెరికా డాలర్ల  అవశేష గ్రాంట్ నిధుల వ్యత్యాసాన్ని తగ్గించడం ద్వారా ప్రజల  ప్రాణాలను కాపాడవచ్చని ఆమె పేర్కొన్నారు. ముందుచూపుతో, వ్యాక్సిన్ తయారీదారులు,  అధిక ఆదాయ దేశాలు ఫైనాన్సింగ్,  టెక్నాలజీ బదిలీల ద్వారా అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలలో కరోనా టీకాల  ప్రాంతీయ ఉత్పత్తి విస్తరణకు సహకరించాలని ఆమె సూచించారు.