మంత్రివర్గ విస్తరణతో అంబెడ్కర్ అసంపూర్ణ ఎజెండా పూర్తి!

సుమన్ కె ఝా 

నరేంద్ర మోదీ ప్రభుత్వం చేపట్టిన కేబినెట్ పునర్వ్యవస్థీకరణ వివిధ కారణాల వల్ల ముఖ్యమైనది. కొత్త, అనూహ్యంగా అర్హత కలిగిన, విభిన్న నేపథ్యాలు కలిగిన మంత్రులు, కొన్ని ఉన్నత స్థాయి నిష్క్రమణలు గుర్తించబడినప్పటికీ, మోదీ 2.0 ప్రభుత్వంలో వివిధ కులాలు, వర్గాల సామాజికంగా సమానమైన ప్రాతినిధ్యంపై ఒత్తిడి కూడా ముఖ్యమైనది.

77 మంది సభ్యుల మంత్రుల మండలిలో ఇప్పుడు వెనుకబడిన వర్గాలకు చెందిన 47 మంది సభ్యులు ఉన్నారు. వీరిలో 27 మంది మంత్రులు ఓబిసి వర్గాలకు చెందినవారు. వారు 19 సామజిక వర్గాలు, 15 రాష్ట్రాల నుండి వచ్చారు. ఎనిమిది రాష్ట్రాల 12 సామజిక వర్గాల  నుండి ఎస్సీ వర్గాలకు చెందిన 12 మంది మంత్రులు. ఎనిమిది మంది మంత్రులు ఎనిమిది రాష్ట్రాలకు చెందిన ఏడు ఎస్టీ వర్గాలకు చెందినవారు ఉన్నారు.

సహజంగానే, ఈ మార్పులు స్పష్టమైన రాజకీయ రాజకీయ సందేశాలతో ముడిపడి ఉన్నాయి. కానీ వీటన్నిటిలో పెద్ద అంతర్లీన సామాజిక సందేశం కూడా ఉంది. అదే సమ్మిళతం, సమైక్యత.

ఇప్పుడు భారతదేశం ఇరుసుగా, ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద రాజకీయ పార్టీకి అందరిని కలుపుకోగల సామాజిక తత్వానికి ఉదాహరణగా చూడవచ్చు. 1980 వ దశకంలో పార్టీ ప్రారంభ సమయంలో చూస్తే  ఇది కొన్ని ఉన్నత కుల సమూహాలకు వేదికగా భావించబడింది! పార్టీ అప్పటి నుండి చాలా దూరం ప్రయాణించింది.

కిషోర్ మక్వానా సంపాదకీయం చేసిన “సోషల్ హార్మొనీ: నరేంద్ర మోదీ” (ప్రభాత్ ప్రకాషన్, 2008) (వాల్యూమ్ గుజరాత్ ముఖ్యమంత్రి కార్యాలయాన్ని చేపట్టే ముందు మోదీ  రాసిన వ్యాసాల సంకలనం, ఆ తరువాత ఆయన చేసిన ఉపన్యాసాలు) ముఖ్యమంత్రిగా ఉన్నప్పటి నుండి ప్రధాని అభిప్రాయాలపై ఆసక్తికరమైన అంతర్దృష్టులను అందిస్తుంది. నేటి సందర్భంలో పుస్తకం నుండి రెండు వేర్వేరు భాగాలు ఆసక్తి కలిగిస్తాయి.

ఒక సందర్భంలో, మోదీ  కుల రహిత సమాజం గురించి బాబాసాహెబ్ అంబేద్కర్ దృష్టిని ఉటంకిస్తూ ఇలా అంటారు: “డా. బాబాసాహెబ్ మనకు  ప్రేమ, సమానత్వ సందేశాన్ని ఇచ్చారు. ఆయన  కల కుల రహిత సమాజ సృష్టి కోసం ఉంది, తద్వారా ఆ సమాజం మొత్తం ఉన్నత,  తక్కువ కులాల తేడా లేకుండా సామరస్యంగా ఏకం అవుతుంది ”.

మరొక భాగంలో, ఆయన  రాజకీయ వ్యవస్థ పట్ల స్వామి వివేకానంద సామరస్యపూర్వక విధానం గురించి మాట్లాదారు: “స్వామి వివేకానంద మతం, ప్రేమ, దయ ఆధారంగా సమాజంలోని చెడులను నిర్మూలించడానికి మార్గం చూపించారు. సమాజ ప్రగతికి సామరస్యం ఆధారంగా ఒక రాజకీయ వ్యవస్థను కూడా ఆయన ఊహించారు”

“స్వామి వివేకానంద ఊహించారు:‘ యుగాలుగా, బ్రాహ్మణులు, క్షత్రియులు,  వైశ్యులు అధికారంలో ఉన్నారు. దిగువ కులాలు పరిపాలనా అధికారంలోకి రావడానికి ఇది సమయం. దానిని ఎవ్వరూ అడ్డుకోలేరు”.

“సామరస్యం” , “సామరస్య సహజీవనం” ఇతివృత్తం అన్ని హిందూ ఆలోచనాపరుల ద్వారా నడుస్తుంది – మార్క్సిస్ట్ పాఠశాల “సంఘర్షణ” పై నొక్కిచెప్పడానికి చాలా భిన్నంగా – ఆయన  వివేకానంద, గాంధీ, అంబేద్కర్, సామాజిక సంస్కర్తలు, సమాన సమాజం కోసం ఆర్ఎస్ఎస్ నాయకుల తపనను అర్థం చేసుకున్నారు.

మాజీ ఎబివిపి, ఇప్పుడు అగ్రశ్రేణి ఆర్ఎస్ఎస్ నాయకుడు సునీల్ అంబేకర్ తన రచన “ది ఆర్ఎస్ఎస్: రోడ్ మ్యాప్స్ ఫర్ ది 21 వ సెంచరీ” (రూపా, 2019) లో ప్రభుత్వాల గురించి ప్రస్తావించారు, ప్రస్తుత సందర్భంలో ప్రధాని స్ఫురణకు వస్తారు.

ఆయన ఇలా వ్రాశారు: “దేశ ప్రధాని పారిశుధ్య కార్మికుల పాదాలను కడుక్కోవడం లేదా పరిశుభ్రత డ్రైవ్ కోసం చీపురు తీసినప్పుడు, ఇది మొత్తం సమాజానికి వారి ప్రాముఖ్యతపై ఒక పాఠం… ప్రధాని మోదీకి చెందిన స్వచ్ఛ భారత్ అభియాన్ ఈ కొత్త సామాజికానికి సంకేతం పారిశుధ్య కార్మికుడిపై వెలుగులు నింపడం ద్వారా వ్యక్తం అవుతుంది”.

సమానమైన, సమగ్రమైన సామాజిక క్రమం వైపు క్రమంగా కాని స్థిరమైన కదలికను సామాజిక శాస్త్రవేత్త బద్రీ నారాయణ్ తన “రిపబ్లిక్ ఆఫ్ హిందుత్వ” (పెంగ్విన్, 2021) లో ప్రస్తావించగారు. నారాయణ్ ఇలా చెప్పారు: “దళిత, ఓబిసి వర్గాలను హిందుత్వ రంగానికి తీసుకురావడానికి ఆర్ఎస్ఎస్ ప్రయత్నిస్తోంది. ప్రతి ఒక్కరిలో విస్తృత హిందూ గుర్తింపును అభివృద్ధి చేయడం ద్వారా కుల గుర్తింపులను క్రమంగా మసకబారడం – పేదలు ధనవంతులు, దళితులు, గిరిజన సమూహాలు ఉన్నత కులాలకు చెందినవి ”.

ఈ ప్రయాణంలో బిజెపి, ఆర్‌ఎస్‌ఎస్, పరివార్ అనేక మైలురాళ్లను అధిగమించాయి. ఉదాహరణకు, “కమ్యూనిటీ భోజనం ఏర్పాటు చేయడం, దళిత వాడలలో పాఠశాలలు తెరవడం, ఉన్నత కులాల కోసం సున్నితత్వ ప్రచార కార్యక్రమాలను నిర్వహించడం ద్వారా” దళితులు, ఉన్నత కులాలను ఏకీకృతం చేయడానికి బిజెపి,  ఆర్ఎస్ఎస్ చొరవలను నారాయణ్ పేర్కొన్నారు. 

“1980 ల ప్రారంభంలో మహారాష్ట్రలో సమాజిక్ సామ్రాస్తా ప్రచారం ప్రారంభమైనప్పుడు ఇది ప్రారంభమైంది” అని ఆయన అభిప్రాయపడ్డారు. అమిత్ షా చేసిన రాజకీయ, సామాజిక కార్యక్రమాలను కూడా సామాజిక శాస్త్రవేత్త గమనిస్తారు. అప్పటి బిజెపి జాతీయ అధ్యక్షుడు 2014 ఎన్నికలకు ముందు యుపి, బీహార్ లలో వివిధ దళిత వర్గాల కుల ర్యాలీలు, సమావేశాలలో పాల్గొన్నారు.

మరోవైపు, సునీల్ అంబేకర్ అంబేద్కర్‌ను కుల వ్యతిరేక ఉద్యమంలో ముఖ్యమైన సహాయకుల జాబితాలో పొందుపరిచారు. (“1986-87లో, డాక్టర్ అంబేద్కర్ ఛాయాచిత్రం ప్రతి ఇంటిలోనూ ఏర్పాటు  చేసే విధంగా ఎబివిపి ఒక ప్రచారాన్ని ప్రారంభించింది”); గాంధీ (“అంటరానితనంపై పోరాడటానికి ప్రధాన ఉద్యమం”); సావర్కర్ (“కుల నిర్మూలన” అనే తన వ్యాసంలో, అంటరానితనంపై రాశారు ”); డాక్టర్ హెడ్గేవార్ (“హిందూ సమాజంలో కుల వివక్షకు స్థానం లేదు”); గురు గోల్‌వాల్కర్ (ఆయన చొరవ, సాధువులు, శంకరాచార్యులతో సమావేశాల ద్వారా ‘హిందువులు ఎవరూ అశుద్ధంగా ఉండలేరు’ అని బహిరంగ ప్రమాణం చేశారు);  బాలాసాహెబ్ దేవరస్ (“అంటరానితనం కంటే గొప్ప పాపం మరొకటి లేదు. ఇది లాక్, స్టాక్, బారెల్‌కు వెళ్ళాలి”)

ప్రస్తుత సర్ సంఘ్ చాలక్ డా. మోహన్ భగవత్ “ప్రతి గ్రామానికి ఒక సాధారణ ఆలయం, ఒక సాధారణ (అందరికి కలిపి) నీటి వనరు, ఒక సాధారణ దహన మైదానం ఉండాలని ఒక స్పష్టమైన పిలుపునిచ్చారు” అని అంబేకర్ చెప్పారు. ఈ ఆలోచనను స్థాపించడానికి సంఘం ప్రతి గ్రామానికి చేరుకోవడానికి ప్రయత్నిస్తోందని ఆయన తెలిపారు.

కేంద్ర మంత్రివర్గ పునర్నిర్మాణంలో ప్రస్తుత  “సోషల్ ఇంజనీరింగ్”  ఒకే ఉదాహరణ కాదు. ఇది, బహుశా, బిజెపిని, ఆర్ఎస్ఎస్, దాని పరివార సంస్థల క్రమానుగత క్రమం తొలగి, ఒక నూతన సామజిక క్రమంకోసం  పనిచేయడానికి  అంకితభావాన్ని ప్రతిబింబిస్తుంది.  క్రమానుగత క్రమం పోతుందో లేదో ఒక సామాజిక క్రమం కోసం  సమానమైన హిందూ సామాజిక క్రమం, సామరస్యపూర్వక సహజీవనంతో జీవన విధానంగా మారుతుంది.

ఈ లక్ష్య సాధనలో రెండు కార్యక్రమాలు ఎక్కువ ప్రోత్సాహాన్ని కలిగిస్తాయి. ఒకటి, అయోధ్య రమలయంలో దళిత పూజారిని పొందడం ఒక పెద్ద ముందడుగు.  1989 లో దళిత కార్యకర్త పునాదిరాయి వేయడం ద్వారా ప్రారంభించినఈ  ప్రక్రియకు తార్కిక పరాకాష్ట.

రెండు, క్రమానుగత కుల భేదాలు, కుల-ఆధారిత దారుణాలు, ముఖ్యంగా దళితులపై జరిగినప్పుడు తప్పని సరిగ్గా బహిరంగంగా స్పందించాలి.  ప్రధాని మోదీ  నుండి వచ్చిన అన్ని విజ్ఞప్తులు ఆశించిన ఫలితాన్ని పొందాయి. ప్రజలు ప్రధాని మాట వింటారు.  ఇది రాజకీయాలకు మించినది. స్వచ్ఛ భారతదేశంలో అయినా, ఎల్‌పిజి, రైలు టికెట్ రాయితీలను వదులుకున్నా ఆయన చేసిన విజ్ఞప్తులు ఎప్పుడూ పనిచేశాయి. కాబట్టి, కులాన్ని అసంబద్ధం, పునరావృతం, అన్ని రకాల కుల దురాగతాలను అంతం చేయాలన్న పిలుపు, “మన్ కి బాత్” లో, అద్భుతాలు చేస్తుంది.

2019లో ఒక  కార్యక్రమంలో అమిత్ షా ప్రధాని మోదీని “సామాజిక సంస్కర్త” అని పిలిచారు. సామాజిక సంస్కర్త అయిన ప్రధాని  కుల వ్యతిరేక పోరాటాన్ని మరింత శక్తివంతం చేయగలరు. న్యూ ఇండియాలో, నరేంద్ర మోదీ  ప్రభుత్వం, కాశ్మీర్ యూనియన్‌తో పూర్తి ఏకీకరణతో, సర్దార్ పటేల్, శ్యామా ప్రసాద్ ముఖర్జీల అసంపూర్ణ ఎజెండాను నెరవేర్చింది. ఇప్పుడు, కుల అసమానతలపై పోరాటంతో బిజెపి అంబేద్కర్ అసంపూర్ణ ఎజెండాను కూడా పూర్తి చేసింది. 

(అవుట్ లుక్ నుండి)