కాశ్మీర్‌పై పాక్ రాజీకి రాక తప్పలేదు

అహ్మద్ అలీ ఫయాజ్

నియంత్రణ రేఖపై కాల్పుల విరమణపై భారతదేశం, పాకిస్తాన్ డైరెక్టర్ల జనరల్ ల మధ్య జమ్మూ కాశ్మీర్‌లోని అంతర్జాతీయ సరిహద్దుపై జరిగిన ఒప్పందం గత రెండేళ్లలో ఇస్లామాబాద్ సైనిక, దౌత్య రంగాలలో అనుసరిస్తున్న తిరోగమన ధోరణిని వెల్లడి చేస్తుంది. తిరోగమనం ఫలితంగా ఉంది. గత చాలా సంవత్సరాలలో మొదటిసారిగా ఇస్లామాబాద్ ‘కాశ్మీర్ ప్రధాన సమస్య’ అని పెద్దగా వత్తిడి చేయక పోవడం గమనార్హం.

2018 తర్వాత ఆర్టికల్ 370 ను రద్దు చేయడం, భారత పార్లమెంటు, రాష్ట్రపతి చేసిన ఇతర జోక్యాలపై నుండి ఎటువంటి రాజీ ధోరణిని లోయలోని వేర్పాటువాద, పాకిస్తాన్ అనుకూల వర్గాలు ఆశింపని సమయంలో ఈ ఉమ్మడి ప్రకటన వెలువడటం ప్రాధాన్యత సంతరింప చేసుకొంది.

భారత వైమానిక దళం జరిపిన ‘ఆపరేషన్ బందర్’ రెండవ వార్షికోత్సవం సందర్భంగా పాకిస్తాన్‌తో నరేంద్ర మోదీ ప్రభుత్వం చేసిన మొదటి ఒప్పందం ఇది. 26 ఫిబ్రవరి 2019 న, భారత వైమానిక దళ జెట్‌లు 1971 తరువాత మొదటిసారిగా నియంత్రణ రేఖను దాటాయి. పాకిస్తాన్లోని ఖైబర్ పఖ్తున్ఖ్వా ప్రావిన్స్‌లోని బాలకోట్ వద్ద జైష్-ఎ-మొహమ్మద్ యొక్క ఉగ్రవాద శిక్షణ, బోధనా శిబిరంగా ఉపయోగించిన ప్రదేశాలపై బాంబులను పడేశాయి.

ఫిబ్రవరి 14, 2019 న శ్రీనగర్-జమ్మూ రహదారిపై పుల్వామాలోని లెథపోరాలో సెంట్రల్ రిజర్వ్ పోలీస్ ఫోర్స్ పై ఉగ్రవాద దాడులు జరిపి 40 మందిని హతమార్చిన తర్వాత ఈ దాడులు ప్రతీకారంగా జరిగాయి.

ఇది ప్రధానమంత్రి మోదీ లేహ్, శ్రీనగర్, జమ్మూలలో అనేక అభివృద్ధి ప్రాజెక్టులను ప్రారంభించిన 10 రోజుల తర్వాత ఈ ఒప్పందం జరగడం గమనార్హం. 1989 లో తిరుగుబాటు విస్ఫోటనం జరిగినప్పటి నుండి అత్యంత ఘోరమైన ఉగ్రవాద దాడులు భారతదేశం, పాకిస్తాన్ల మధ్య ఘర్షణ స్థాయిని పెంచాయి. కాశ్మీర్‌లోని ఉరి వద్ద సైనిక స్థావరంపై, పఠాన్‌కోట్ వద్ద ఒక ఐఎఎఫ్ స్థావరంపై ఉగ్రవాద దాడులు జరిగాయి.

ఆత్మాహుతి దాడుల వరుసలో భాగంగా, కార్ బాంబు పేలుడు రెండు దేశాలను యుద్ధానికి తీసుకువచ్చింది-మొదటిసారి 13 డిసెంబర్ 2001 న భారత పార్లమెంటుపై ఆత్మాహుతి దాడి తరువాత జరిగింది.
26 ఫిబ్రవరి 2019 న జరిగిన ‘ఆపరేషన్ బందర్’ ద్వారా, కాశ్మీర్‌లో గానే, భారత్ లో మరెక్కడా ఉగ్రవాద దాడి పునరావృతమైతే పరిణామాలు తీవ్రంగా ఉంటాయనే హెచ్చరికలను భారత్ ఇస్లామాబాద్‌కు తెలియజేసింది.

ప్రతిచర్య అక్కడ ముగియలేదు. 1984 లో బర్మింగ్‌హామ్‌లో ఒక భారతీయ దౌత్యవేత్త కిడ్నాప్, హత్య వంటిది, ఇది జైలు శిక్ష అనుభవిస్తున్న జెకెఎల్‌ఎఫ్ వ్యవస్థాపకుడు మక్‌బూల్ భట్ ఢిల్లీ తీహార్ జైలులో ఉరితీయడానికి దారితీసింది. కార్ బాంబు దాడి ఢిల్లీలోని ‘లోపల చాలా మంది పాకిస్తాన్ల’ పర్యావరణ వ్యవస్థను కూల్చివేసింది.

మెహబూబా ముఫ్తీ నేతృత్వంలోని పిడిపి-బిజెపి ప్రభుత్వం జూన్ 2018 లో అప్పటికే కుప్పకూలింది. కార్ బాంబు దాడి శ్రీనగర్ నుండి జమ్మూ, వెలుపల ఉన్న వివిధ జైళ్ళకు ‘విఐపి’ ఖైదీలందరినీ బదిలీ చేయడానికి దారితీసింది. జెకెఎల్‌ఎఫ్, జమాతే ఇ ఇస్లామీలను నిషేధించారు. ప్రజా భద్రతా చట్టం, చట్టవిరుద్ధ కార్యకలాపాలు (నివారణ) చట్టం ప్రకారం వందలాది మంది వేర్పాటువాద నాయకులు, కార్యకర్తలను అరెస్ట్ చేసి అందులోకి తీసుకున్నారు.

చివరికి, ఆగస్టు 2019 లో భారత ప్రభుత్వం జమ్మూ, కాశ్మీర్ ప్రత్యేక రాజ్యాంగ హోదాను ఉపసంహరించుకుని జమ్మూ కాశ్మీర్, లడఖ్ లను కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాలుగా మార్చారు. భారత దేశంలోని దాదాపు అన్ని చట్టాలను ఆ ప్రాంతాలకు విస్తరించారు. ఇది ఇస్లామాబాద్, ఐరోపా నుండి అమెరికా వరకు పాశ్చాత్య దేశాలు, పొరుగున ఉన్న సూపర్ పవర్ చైనా కూడా ఊహించని పరిణామం.

భవిష్యత్తులో ఇటువంటి ఉగ్రవాద దాడులు జరిగితే వెంటనే యుద్ధానికి దారి తీస్తుందని నిస్సందేహంగా పాకిస్థాన్‌కు తెలిసే విధంగా రాజకీయంగా, దౌత్యపరంగా గత 10 నెలల్లో స్పష్టమైన సందేశం ఇచ్చారు. ఆర్టికల్ 370 ను రద్దు విషయంలో రాజీ ధోరణి లేదని స్పష్టం చేసారు. టర్కీ, మలేషియాల నుండి ఈ విషయంపై పేలవమైన ప్రకటనలు వచ్చినా, దౌత్యపరంగా ఈ చర్యను ఉపసంహరించుకునే విధంగా భారత్ పై వత్తిడి తీసుకు రావడంలో పాకిస్థాన్ విఫలమైనది. పైగా, ఉగ్రవాద సంస్థలకు నిధులు సమకూరుస్తున్న దేశాల ఎఫ్ఎటిఎఫ్ జాబితాలో `గ్రే’ జాబితా నుండి తన పేరును తొలగించుకోలేక పోయింది.

గత 14 నెలల్లో శ్రీనగర్‌లో 7 ఉగ్రవాద దాడులు, 10 ఎన్‌కౌంటర్లు జరిగాయి. కానీ పోలీసులు, భద్రతా దళాలు 220 మంది ఉగ్రవాదులను వేర్వేరు ఎన్‌కౌంటర్లలో తొలగించాయి. ఎన్‌కౌంటర్ల సమయంలో 20 మందికి పైగా ఉగ్రవాదులు లొంగిపోయారు.
నియంత్రణ రేఖలో, పాకిస్తాన్ భారత భూభాగాలపై దాడులకు ఉపక్రమించి భద్రతా దళాలు, పౌరులకు కొంత ప్రాణనష్టం కలిగించ గలిగింది.

అయితే అందుకు భారత్ ప్రతిస్పందన విధ్వంసపరంగా ఉండడంతో ఈ విషయమై ఇస్లామాబాద్ అనేక అంతర్జాతీయ వేదికలలో లేవనెత్తినా ప్రయోజనం లేకుండా పోయింది. ఈ పరిణామాలన్నీ కాశ్మీర్‌లో ఇప్పటికే తగ్గిపోతున్న తమ ప్రభావంతో నిరుత్సాహపడుతున్న పాకిస్థాన్ భారత జాతీయ భద్రతా సలహాదారుడు అజిత్ దోవల్‌తో చర్చలకు ప్రేరేపించే విధంగా పరిస్థితులు బలవంతం చేశాయి.  చివరకు పాకిస్తాన్ కాశ్మీర్ అంశం గురించి ప్రస్తావించని ప్రకటనపై సంతకం చేయవలసి వచ్చింది.

నియంత్రణ రేఖ వెంట, ఇతర అన్ని రంగాలకు సంబంధించిన పరిస్థితులను రెండు దేశాల ప్రతినిధులు స్వేచ్ఛా, స్పష్టమైన స్నేహపూర్వక వాతావరణంలో సమీక్షించారు. సరిహద్దుల్లో పరస్పరం ప్రయోజనకరమైన, స్థిరమైన శాంతిని సాధించాలనే ఆసక్తితో, శాంతికి భంగం కలిగించడానికి, హింసకు దారితీసే ప్రవృత్తిని కలిగి ఉన్న ఒకరికొకరు ప్రధాన సమస్యలు, ఆందోళనలను పరిష్కరించడానికి ఒక అవగాహనకు వచ్చేటట్లు చేసింది.

24/25 ఫిబ్రవరి 2021 అర్ధరాత్రి నుండి అమల్లోకి వచ్చే విధంగా ఇరుపక్షాలు కాల్పుల విరమణకు అంగీకరించాయి. ఈ సందర్భంగా రెండు దేశాలమధ్య గల అన్ని ఒప్పందాలు, అవగాహనలను నియంత్రణ రేఖ, ఇతర అన్ని రంగాలలో ఖచ్చితంగా అమలు జరపాలని నిర్ణయానికి వచ్చారు. ఇది పాకిస్థాన్‌ను నవంబర్ 2003 నాటి కాల్పుల విరమణ ఒప్పందానికి తీసుకువస్తుంది. ఆ ఒప్పందాన్ని ఆ దేశం ఐదేళ్లపాటు పూర్తిగా గౌరవిం చైనా, 2008 తరువాత తరచూ ఉల్లంఘిస్తూ, కొత్త రక్తపాతానికి దారితీస్తూ వస్తున్నది.

2000, 2001 లలో రెండు ఏకపక్ష రంజాన్ కాల్పుల విరమణ ప్రకటనల తరువాత, పాకిస్థాన్ వైపు నుండి చొరవ చూపితేనే తర్వాత కాల్పుల విరమణ ఒప్పందం గురించి భారత్ ఆలోచిస్తుందని అప్పటి ప్రధాన మంత్రి అటల్ బిహారీ వాజ్‌పేయి నేతృత్వంలోని ఎన్డిఎ ప్రభుత్వం పాకిస్తాన్ కు స్పష్టమైన సంకేతం ఇచ్చింది.

1990 నుండి 2003 వరకు ఉరిలోని చురుండా గ్రామంలో 71 మంది పౌరులు మరణించారనే వాస్తవం నుండి పాకిస్తాన్ దళాల కాల్పుల ఉల్లంఘన వల్ల సంభవించిన వినాశనాన్ని అంచనా వేయవచ్చు. 2008 లో, 2013 లో పాకిస్తాన్ వైపు నుండే కాల్పుల ఉల్లంఘనలు ప్రారంభం అయ్యాయి.

దక్షిణాసియా టెర్రరిజం పోర్టల్ ప్రకారం, 2009 నుండి 2019 వరకు 824 కాల్పుల విరమణ ఉల్లంఘనలలో 57 మంది భద్రతా దళ సిబ్బంది, 54 మంది పౌరులు మరణించారు. 2019 ఫిబ్రవరి తరువాతనే పాకిస్తాన్ భారత ప్రతీకారం తీవ్రతను చవిచూడటం ప్రారంభించింది. దానితో భారత్ తో అవగాహనకు రాక తప్పలేదు.

చొరబడిన ఉగ్రవాదులకు రక్షణ కల్పించే ఉద్దేశ్యంతో చాలా తరచుగా కాల్పులు జరిగాయి. కాల్పుల విరమణ పాక్ శిక్షణ పొందిన ఉగ్రవాదులను లోయలోకి చొరబడడాన్ని తగ్గిస్తుంది. చైనాతో సరిహద్దు సమస్యలు పరిష్కారమవుతుండటంతో, భారత్, పాకిస్తాన్ల మధ్య తాజా ఒప్పందం ఖచ్చితంగా కాశ్మీర్ పరిస్థితులపై సానుకూల ప్రభావం చూపుతుంది.