ప్రపంచ వైద్యునిగా, ఫార్మసీగా అవతరిస్తున్న భారత్

తరుణ్ ఛుగ్

జాతీయ ప్రధాన కార్యదర్శి, బీజేపీ

కోవిడ్ -19 వ్యాప్తి కారణంగా మానవజాతి చాలా క్లిష్టమైన దశలో ఉంది. రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం తరువాత మానవజాతికి కష్టతరమైన సవాల్ ఎదురైనది. చైనాలో మొట్టమొదటిసారిగా ఈ వైరస్ కనుగొన్న తర్వాత గత సంవత్సర కాలంలో ఐదు ఖండాలకు అడవి మంటలా వ్యాపించింది.

మహమ్మారి విసిరిన సమస్యలు, సవాళ్లు అనూహ్యమైనవి. అధిక జనాభా సాంద్రత కలిగిన భారతదేశం వంటి అభివృద్ధి చెందుతున్న దేశాలకు బలహీనమైన ఆరోగ్యం, వైద్య మౌలిక సదుపాయాలు, పేద-పరిశుభ్రత, పేదరికం, ఈ సంక్షోభాన్ని ఎదుర్కోవటానికి వనరులు లేకపోవడం వంటి ఇతర అంశాలను పరిగణనలోకి తీసుకుంటే కరోనా మహమ్మారి తీవ్రమైన నాశాన్ని కలిగిస్తోందని ప్రాథమిక నివేదికలు సూచించాయి.

భారతదేశంలో వైరస్ వ్యాప్తి కట్టడికి ప్రభుత్వం తీసుకొంటున్న చర్యల పట్ల పాశ్చాత్య మీడియా విమర్శనాత్మకంగా వ్యవహరించింది. వైరస్ కలిగి ఉండటానికి ఎన్డిఎ ప్రభుత్వం తీసుకున్న చర్యలపై అనుమానం వ్యక్తం చేస్తూ వచ్చాయి. వారు భారతదేశ సంక్షోభం. మహమ్మారికి ప్రతిస్పందనను మానవతా-విపత్తు అని కూడా పిలిచారు.

వారు భారతదేశానికి చీకటి రోజులని కూడా సూచించాయి. కొంతమంది విమర్శకులు ప్రభుత్వం బాధిత వ్యక్తుల సంఖ్యను వెల్లడించడం లేదని ఆరోపించడం ద్వారా ప్రభుత్వ ప్రతిస్పందనను అణగదొక్కే స్థాయికి వెళ్ళారు.

వైరస్ వ్యాప్తిని నివారించడానికి అలాగే ఔషధాలు, వెంటిలేటర్లు, పిపిఇ కిట్లు వంటి ముఖ్య ఆరోగ్య మౌలిక సదుపాయాలను అందించడానికి కేంద్ర ప్రభుత్వం విశేషమైన కసరత్తు చేసింది. భారతదేశ ఆరోగ్య సంరక్షణ మౌలిక సదుపాయాలను మాత్రమే ప్రశ్నించలేదు. వలస కార్మికులు, సమాజంలోని ఇతర వర్గాలు తీవ్రంగా దెబ్బతిన్నందున, ఎంతో ఆలోచించి అమలు పరచిన లాక్ డౌన్ పక్రియ పట్ల కూడా సందేశం వ్యక్తం చేస్తూ వచ్చారు.

ప్రపంచంలోని రెండవ అత్యధిక జనాభా కలిగిన దేశం భారత్ ఈ మహమ్మారిని ఎలా తట్టుకుంటుందో ప్రపంచం అనుమానంతో, ఉత్సుకతతో గమనిస్తోంది. ఇది ప్రతికూల ప్రచారం. మహమ్మారి ఎదుర్కొన్న సవాలుపై పోరాడటం నిజంగా ప్రభుత్వానికి చాలా కష్టమైన పని. పరిస్థితి యుద్ధం లాంటిది. దీనిలో దేశస్థులు, ప్రపంచం ఒక అదృశ్య శత్రువుపై పోరాడవలసి వచ్చింది.

దీనికి సమర్థవంతమైన, కఠినమైన, దూరదృష్టి గల నాయకత్వం అవసరం. ఈ ప్రాణాంతక మహమ్మారి బారి నుండి దేశ ప్రజలను రక్షించడానికి నిర్ణయాలు తీసుకోవచ్చు. ఇది దైహిక-పద్ధతులు, మోకాలి-కుదుపు ప్రతిచర్యలపై ఆధారపడకుండా దేశం యొక్క చురుకైన దశలు, దూర దృష్టి కేంద్రీకరించే విధానం అవసరం. ఈ సంక్షోభాన్ని మనం కలిసి అధిగమించగలమని దేశంపై విశ్వాసం కలిగించే భావనను కలిగించాల్సిన అవసరం ఉంది.

కార్యాచరణ స్థాయిలో, కరోనాను ఎదుర్కోవటానికి మూడు వైపుల వ్యూహం అవసరం; వైరస్ మన దేశ ప్రజలను పెద్ద ఎత్తున ప్రభావితం చేస్తే అవగాహన, నివారణ, నివారణ చర్యలు. ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోదీ నాయకత్వంలో అపూర్వమైన సంక్షోభం ద్వారా దేశం ఎలా ప్రయాణించిందో చరిత్రలో ఉంది.

భారతదేశం ఈ సవాలును విజయవంతంగా ఎలా ఎదుర్కొంది? ఎగిరే రంగులతో ఉద్భవించింది? ఈ అంశం భవిష్యత్తులో ప్రసిద్ధిచెందిన ఆక్స్ఫర్డ్, హోవార్డ్, స్టాన్ఫోర్డ్ వంటి ఉన్నత విద్యాసంస్థల పాఠ్యముసలలో భాగం కాగలదు. కర్మయోగి ప్రధానమంత్రి నాయకత్వంలో దేశం దాదాపుగా కరోనా తుఫానును దాటింది.

మొదటి నుండి, ప్రభుత్వం చాలా చురుకుగా వ్యవహరించింది. కరోనా-వైరస్ కు సంబంధించి మొట్టమొదటి కేసు నివేదించబడటానికి ముందే, దాదాపు ప్రతి భారతీయుడికి ఫోన్-రింగ్‌టోన్, ఇతర చర్యల ద్వారా కరోనా నివారణ చర్యల గురించి అప్రమత్తం చేసింది. 

దేశ ప్రజలను ఉద్దేశించి ప్రసంగించిన ప్రధాని, ‘జాన్ హై తోహ్ జహాన్ హై’ (మీకు జీవితం ఉంటేనే మీరు బ్రతికి ఉంటారు) సందేశంతో లాక్ డౌన్ అమలుకు ఉపక్రమించారు. పౌరుల జీవితానికి మరి దీనిపై కన్నా అత్యధిక  ప్రాధాన్యత ఇవ్వబడింది. ఆర్ధిక రంగంలో పడిపోతున్న ఆర్థిక వ్యవస్థను మెరుగు పరచడానికి, లాక్ డౌన్ తరువాత లక్షలాది మంది పేద కార్మికులకు, పేదలకు ప్రత్యక్ష ప్రయోజనాలను అందించడానికి చర్యలు తీసుకున్నారు.

`భారత్ లో తయారు’ పై గల తన విశ్వాసంతో ఆధునిక అల్లోపతి చికిత్సను మాత్రమే కాకుండా ప్రజలకు అందుబాటులోకి ఆయుష్ మంత్రిత్వ శాఖను తీసుకు వచ్చారు.  ప్రధాని బాగా అంచనా వేసిన ఈ ‘రోగనిరోధక శక్తి-మంత్రం’ త్వరలోనే ప్రజలలో రోగనిరోధక శక్తిని సృష్టించడమే కాక, ఆయుర్వేదం గురించి అవగాహన కల్పించింది.

మాస్కులు, హాస్పిటలైజేషన్, పిపిఇ-కిట్స్, వెంటిలేటర్లు, ఆక్సిజన్ సిలిండర్ల వంటి నివారణ ఆరోగ్య-అత్యవసర పరిస్థితులపై గరిష్ట దృష్టితో ఆరోగ్య మౌలిక సదుపాయాలు దృష్టికి వచ్చాయి. దేశం యొక్క ప్రతి వనరును అందుకోసం మళ్లించారు. అదే సమయంలో, భారతీయ శాస్త్రవేత్తలను నివారణ ప్రోటోకాల్, వ్యాక్సిన్‌ను అభివృద్ధి చేయమని ప్రోత్సహించారు.

 ప్రపంచం ఇప్పటికీ ఈ వైరస్‌తో అతలాకుతలం అవుతున్నది. 26 జనవరి 2021 న, యుఎస్ఎ 4101 మరణాలను, యుకె రోజువారీ 1631 మరణాలను నివేదించింది. వారికి  అత్యంత అభివృద్ధి చెందిన ఆరోగ్య సంరక్షణ మౌలిక సదుపాయాలు ఉన్నప్పటికీ, పాశ్చాత్య దేశాలు ఈ సంక్షోభాన్ని ఎదుర్కోలేక పోతున్నాయి.

అప్పుడు ప్రభుత్వం తీసుకున్న దూరదృష్టి చర్యలు ఇప్పుడు అధిక డివిడెండ్ చెల్లిస్తున్నాయి. నేడు భారత్ ఈ వైరస్ ను దాదాపు కట్టడి చేయగలగడమే కాకుండా, రోజువారీ కేసులను గణనీయంగా తగ్గించ గలిగింది. రోజువారీ కేసులను 2020 సెప్టెంబరులో దాదాపు లక్ష ఉండగా, ఇప్పుడు వాటిని రోజుకు 9100 కన్నా తక్కువకు తీసుకువస్తుంది, క్రియాశీల కేసులు 1,74,000 కంటే తక్కువగా ఉన్నాయి. రికవరీ రేటు దాదాపు 97%, ఇది ఎక్కువగా ప్రభావితమైన దేశాలలో అత్యధికం.

కరోనా మహమ్మారితో  నుండి మరణిస్తున్న మానవాళిని రక్షించడానికి ఏకైక ప్రభావవంతమైన మార్గం టీకా. రామాయణంలో “లక్ష్మణ్-ముర్చా” సంఘటన గుర్తుకు వచ్చింది, మేఘనాథ్ చేత తీవ్రంగా దెబ్బతిన్న తరువాత లక్ష్మణ్ అపస్మారక స్థితిలో పడిపోయాడు . 

అతని ప్రాణాలను కాపాడటానికి సంజీవని (ఔషధం) అత్యవసరంగా అవసరమైనది. ఏమీ పాలుపోక, మార్గాలన్నీ మూసుకు పోయినవని అనుకున్నప్పుడు హనుమంతుడు చనిపోతున్న లక్ష్మణ్‌ను కాపాడటానికి హెర్బ్‌ను సకాలంలో కనుగొని బట్వాడా చేయగలిగాడు. 

కాలానికి ఎదురీది భారత వ్యాక్సిన్‌ను అభివృద్ధి చేయమని భారతీయ  శాస్త్రవేత్తలను ప్రోత్సహించిన మోదీ నేతృత్వంలోని టీమిండియాకు క్రెడిట్ ఇవ్వాలి. భారత్ వ్యాక్సిన్ సురక్షితమైనది,  నమ్మదగినది మాత్రమే కాదు, చాలా తక్కువ ఖర్చుతో కూడుకున్నది. 

భారతదేశం మానవజాతి చరిత్రలో అతిపెద్ద టీకా డ్రైవ్ వైపు వెళుతోంది, తన  1.3 బిలియన్ జనాభాకు టీకాలు వేయాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది.  వీరిలో 2 మిలియన్ల మందికి ఇప్పటికే టీకాలు వేయించారు. ఇది ఇప్పటికే టీకాలు వేసే 2 లక్షల మందికి శిక్షణ సమకూర్చింది. 3,70,000 మంది బృందాన్ని సిద్ధం చేసింది.  29,000 కోల్డ్ స్టోరేజ్‌లను సిద్ధం చేసింది.

హైడ్రాక్సీక్లోరోక్విన్ లేదా నివారణ రెమెడిసివిర్ లేదా పిపిఇ కిట్లు, వెంటిలేటర్స్ వంటి ఆరోగ్య సంరక్షణ పరికరాల ఎగుమతి అయినా భారతదేశం ప్రపంచాన్ని స్వస్థపరిచేదిగా చూస్తుంది. భారతదేశం ఇప్పుడు వాసుదేవ్-కుటుంబకం సూత్రాన్ని అనుసరిస్తోంది, ఇందులో భారతదేశంలో తయారు చేసిన టీకాలను ఇతర దేశాలకు  ఇస్తోంది.

భూటాన్, మాల్దీవులు, నేపాల్, బంగ్లాదేశ్, మయన్మార్, మొరాకో, బ్రెజిల్, సీషెల్స్ మొదలైన వాటికి భారత్ ఇప్పటికే టీకాలను బహుమతిగా ఇచ్చింది. భారతదేశం ప్రపంచ వైద్యునిగా అవతరించింది.  ప్రపంచంలోని ఒక ఫార్మసీగా మారింది.  ఇది తన సొంత జనాభాకు మాత్రమే కాకుండా మొత్తం ప్రపంచానికి సేవలు అందిస్తున్నది.