కరోనా మహమ్మారి నుండి భారత్ ను కాపాడిన ప్రధాని మోదీ 

సంజు వర్మ

సమకాలీన భారతదేశంలో, మార్చి 22, 2020 న “జనతా కర్ఫ్యూ” పాటించమని ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోదీ ఇచ్చిన పిలుపు మహాత్మా గాంధీ పిలుపిచ్చింది “దండి మార్చి” వలె చారిత్రాత్మకమైనది, అపూర్వమైనది.

ప్రస్తుతం శత్రువు పైకి కనబడక పోయినా, అనూహ్యంగా వ్యాపిస్తుంది. ఎటు, ఏ విధంగా కదులుతుందో చెప్పడానికి వీల్లేకుండా ఉంది. భౌగోళిక ప్రాంతాలు, జనాభాతో సంబంధం లేకుండా మొత్తం ప్రపంచాన్ని వేగంగా వలసగా మారుతున్న మహమ్మారికి వ్యతిరేకంగా పోరాటం జరపవలసి వచ్చింది.

గత 102 సంవత్సరాల్లో మానవాళికు ఎదురుకాని దుర్భరమైన మహమ్మారి గురుత్వాకర్షణను అర్థం చేసుకోవడంలో ప్రధాని మోదీ అపూర్వమైన సామర్ధ్యం ప్రదర్శించారు. దానితో వూహాన్ వైరస్ నుండి ఉత్పన్నమయ్యే సవాళ్లను ఎదుర్కోవడానికి ,ప్రపంచ సహచరులతో పోల్చితే సాపేక్షంగా బయటపడటానికి భారతదేశానికి సహాయపడింది.

గుర్తించిన ధృవీకరించబడిన కేసులలో మరణాల నిష్పత్తిని అంచనా వేసే కేసు మరణాల నిష్పత్తి (సిఎఫ్ఆర్), కోవిడ్ వంటి ప్రపంచ మహమ్మారికి వ్యతిరేకంగా పోరాటంలో ప్రభుత్వం ఎంత విజయవంతమైందో అంచనా వేయడానికి ఉత్తమ కొలత. సిఎఫ్ఆర్ ను తగ్గించిన కొలది ఈ పోరాటంలో విజయం పెరుగుతుంది.

కేవలం 1.45 శాతం వద్ద, నిస్సందేహంగా, భారతదేశం ప్రపంచంలోనే అత్యల్ప సిఎఫ్ఆర్ కలిగి ఉంది. కోవిద్ పై నిర్ణయాత్మక యుద్ధంలో ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోదీ ప్రభుత్వం పోషించిన నిర్ణయాత్మక పాత్ర గురించి ఈ అంశం ఎంతో ఘనంగా వెల్లడిస్తుంది. అక్టోబర్-నవంబర్ నెలలో పండుగలు ఉన్నప్పటికీ, సమగ్ర పరీక్ష, ట్రాకింగ్, చికిత్సల కారణంగా కోవిడ్ కేసులు పెద్దగా పెరగలేదు.  అలాగే, భారతదేశపు కోవిడ్ రికవరీ రేటు 95.46 శాతం దాటింది,

రోజుకు 1 మిలియన్ నమూనాలను పరీక్షించే వ్యూహం, మొత్తం మీద పాజిటివిటీ రేటు (సిపిఆర్) ను కేవలం 6.25 శాతానికి తగ్గించింది. ఒక భరోసా ఇచ్చే సంకేతంలో, రోజువారీ పాజిటివిటీ రేటు (డిపిఆర్) పడిపోయింది. ఇటీవల 3.45 శాతంకు కనిష్టానికి. సిపిఆర్ తగ్గింది. భారతదేశంలో రోజుకు మిలియన్‌కు పరీక్షలు, ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ (డబ్ల్యూహెచ్‌ఓ) నిర్దేశించిన ప్రమాణం కంటే ఐదు రెట్లు ఎక్కువ.

అందరికీ స్పష్టమైన రిమైండర్‌లో, కోవిడ్‌కు వ్యతిరేకంగా పోరాటంలో మోదీ ప్రభుత్వం ముందంజలో ఉందని ఈ అంశం స్పష్టం చేస్తుంది. ప్రస్తుతం మొత్తం కేసులలో కేవలం 4.44% మాత్రమే ఉంది. కర్ణాటకలోని సిఎఫ్ఆర్ ఇటీవల నవంబరులో 0.32 శాతానికి పడిపోయింది. అదేవిధంగా, భారతదేశంలో అత్యధికంగా, బ్రెజిల్ తో సమానంగా 22 కోట్ల మంది జనాభా కలిగిన ఉత్తర ప్రదేశ్ లో 8200 మందికి పైగా మరణాలు మాత్రమే నమోదయ్యాయి.

అందుకు భిన్నంగా, చదరపు కిలోమీటరుకు కేవలం 25 మంది జనాభా సాంద్రత కలిగిన బ్రెజిల్ 1,89,000 మంది మరణించారు. ముఖ్యమైన విషయం ఏమిటంటే, మీరు ఏ విధంగా చూసినా, కోవిడ్ మహమ్మాని భారత దేశం ఎదుర్కోవడం ఒక సంక్షోభాన్ని ఏ విధంగా ఎదుర్కోవాలి అనే అంశంపై పాఠ్యపుస్తకంగా భావించవచ్చు.

బ్రెజిల్, కెనడా, అమెరికా,  రష్యా వంటి కొన్ని దేశాలతో పోల్చితే, భారతదేశం చాలా ఎక్కువ జనాభా సాంద్రతను కలిగి ఉంది. అయినా భారత దేశంలో మిలియన్లకు అతి తక్కువ మరణాలు సంభవించాయి. ఈ మహమ్మారికి వ్యతిరేకంగా  మోదీ ప్రభుత్వం సాగించిన పోరు ఎంత ఉధృతమైందో, ప్రభావంతమైనది ఈ అంశమే వెల్లడి చేస్తుంది. 

ఉదాహరణకు, చదరపు కిలోమీటరుకు కేవలం 4 మంది జనాభా సాంద్రత ఉన్నప్పటికీ, కెనడా సిఎఫ్ఆర్ 4.3 శాతం వద్ద ఉంది. ప్రపంచ బ్యాంకు ప్రకారం, చదరపు కిలోమీటరుకు 455 మంది జనాభా సాంద్రత కలిగిన భారతదేశం కంటే రెట్టింపు.

ఈ సంవత్సరం 3.3 లక్షలకు పైగా మరణాలు అమెరికాలో సంభవించినల్టు ప్రాధమిక గణాంకాలు సూచిస్తున్నాయి. ప్రస్తుతం కోవిడ్ కేసులు 18.5 మిలియన్లు. 330 మిలియన్ల జనాభా కలిగిన అమెరికా జనాభా సాంద్రత చదరపు కిలోమీటరుకు కేవలం 36 మంది. అమెరికా జనాభా భారతదేశంలో కేవలం 24 శాతం మాత్రమే. 

భారత్ 138 కోట్ల  జనాభా కలిగిన భారీ దేశం. . అయినప్పటికీ, వుహాన్ వైరస్ కు  వ్యతిరేకంగా భారతదేశం ఉధృతమైన  పోరాటం చేసింది. భారతదేశ మరణాల రేటు అమెరికాలో కంటే సంగంకన్నా  తక్కువగా ఉన్నాయి.

మళ్ళీ, అమెరికాతో పోలిస్తే, భారతదేశంలో  మొత్తం కోవిడ్ కేసులు 80 శాతం తక్కువ. కేవలం కోటి మంది మాత్రమే ఉన్నారు. భారత ప్రభుత్వం,  పౌర సమాజం యొక్క ఉమ్మడి ప్రయత్నాలతో భారతదేశం కొరోనావైరస్ మహమ్మారికి వ్యతిరేకంగా  ఉవ్వెత్తున ప్రజా ఉద్యమం చేపట్టిన్నట్లు ప్రధాని మోదీ మోడీ పదేపదే పేర్కొనడం గమనార్హం. 

ప్రధాన్ మంత్రి గారిబ్ కళ్యాణ్ యోజన అని పిలువబడే ప్రధానమంత్రి మోదీ  ఆహార భద్రతా పథకం ప్రతి వ్యక్తికి 5 కిలోల బియ్యం లేదా గోధుమలు,  ప్రతి కుటుంబానికి 1 కిలోల పప్పు లేదా గ్రాములను అందించింది. ఈ సంక్షేమ పథకాన్ని ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద ఆహార భద్రతా కార్యక్రమం అని చెప్పవచ్చు.

తొమ్మిది నెలలు, మార్చి 2020 నుండి, ప్రతి నెలా సుమారు , 81 కోట్ల మంది ప్రజలకు ఉచిత రేషన్ ఇస్తున్నారు. ప్రధాని మోదీ  అద్భుతమైన కార్యక్రమ అమలు నైపుణ్యాలను ఇది ప్రతిబింబిస్తుంది.  ప్రపంచంలో ఎక్కడా ఏ ప్రభుత్వమూ ఇంత పెద్ద ఎత్తున ఆహార భద్రతా కార్యక్రమాన్ని ఇంత పెద్ద సంఖ్యలో ప్రజలకు అందించలేదు.

అట్లాగే, వందే భారత్ మిషన్ ద్వారా ప్రపంచంలోని వివిధ ప్రాంతాల నుండి ఇంటికి తీసుకువచ్చిన మొత్తం భారతీయుల సంఖ్య 30.90 లక్షలకు పైగా ఉంది. ఇది దూరదృష్టిగల మోదీ  ప్రభుత్వ  నిబద్ధతను ప్రదర్శిస్తుంది.

కోవిద్-19 మహమ్మారికి వ్యతిరేకంగా పోరాటంలో భారతదేశం 150 కి పైగా దేశాలకు వైద్య, ఇతర సహాయాన్ని అందించింది. భూకంపాలు, తుఫానులు, ఎబోలా సంక్షోభం లేదా ఏదైనా ఇతర సహజ లేదా మానవ నిర్మిత సంక్షోభం అయినప్పటికీ, భారతదేశం ఎల్లప్పుడూ వేగంగా సంఘీభావంతో స్పందిస్తున్నది. 

ఈ మహమ్మారిని కట్టడి చేయడంలో కీలకమైన టీకాలను తయారు చేయడంలో సహితం భారత్ ముందున్నది. ప్రస్తుతం ఆరు రకాల వ్యాక్సిన్ లు భారత్ లో ప్రీ-క్లినికల్,   క్లినికల్ ట్రయల్ ప్రక్రియ లో ఉన్నాయి. 2020, ప్రపంచ చరిత్రలో మానవ మనుగడ సామర్ధ్యం, అందుకు గల ప్రగాఢమైన సంకల్పంలను పరీక్షించిన సంవత్సరంగా ఉండిపోతుంది.  బాలురుల నుండి పురుషులను వేరుచేసి సంవత్సరంగా కూడాఉండిపోతుంది.

ఒకప్పుడు ఇటలీ  ఆరోగ్య వ్యవస్థ గురించి ఎంతో ఆత్మవిశ్వాసంతో చెప్పుకొంటూ ఉండేవారు. కానీ కరోనావైరస్ భయంతో ఆ దేశంలో  వైద్య మౌలిక సదుపాయాలు కూలిపోతున్నట్లు చూసాము. కోవిడ్ మహమ్మారిని మోదీ ఎంతో నైపుణ్యంతో ఎదుర్కోవడం, మొదటిలోనే లాక్ డౌన్ విధించడం ద్వారా లక్షలాది  మంది ప్రాణాలను కాపాడడం ద్వారా అతితక్కువ నష్టాలతో ప్రజలను ఆడుకున్నట్లు అయింది. 

ఆపద సమయంలో భారత రాజకీయ నాయకత్వం అప్రమత్తంతో వేగంగా అడుగులు వేయగలదని నిరూపణ అయింది. 50 కోట్ల మంది భారతీయులకు ఉచిత ఆరోగ్య సంరక్షణ,  బీమాను అందించే లక్ష్యంతో ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద ఆరోగ్య సంరక్షణ కార్యక్రమం  ప్రతిష్టాత్మక ఆయుష్మాన్ భారత్ పథకం మహమ్మారి సమయంలో అద్భుతంగా పనిచేసింది.

మరోవైపు ప్రధాని మోదీ ప్రారంభించిన “భారత్ లో తయారు” ఆర్ధిక నమూనా సామాజిక మూలధనం పెంపొందించడంలో ఎంతగానో సహకరించింది.  2022 నాటికి భారతదేశం 175 జిడబ్ల్యు పునరుత్పాదక ఇంధన వనరులను లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది, వీటిలో కనీసం 100 జిడబ్ల్యు సౌర శక్తి అవుతుంది.

2015 లో ఫ్రాన్స్ తో కలసి అంతర్జాతీయ  సోలార్ అలయన్స్ (ఐఎస్ఎ) ను స్థాపించినప్పటి నుండి, గత ఆరు సంవత్సరాల్లో “క్లీన్ ఇండియా” లేదా “స్వచ్ఛ భారత్” మిషన్ కింద 116 మిలియన్లకు పైగా మరుగుదొడ్లు నిర్మించి, భారతదేశం 5.5 లక్షలకు పైగా గ్రామాలను మలవిసర్జన రహితంగా (ఓడిఎఫ్) చేసింది. 

సింగిల్ యూజ్ ప్లాస్టిక్‌ను నిషేధించడం, వ్యర్థాలను రీసైక్లింగ్ చేయడం, భారతదేశ కార్బన్ పాదముద్రను తగ్గించడం — సుస్థిర అభివృద్ధిలో  మోడినోమిక్స్  లక్షణం. ఈ కాలంలో, “వోకల్ ఫర్ లోకల్” అనే ప్రధాని మోదీ స్పష్టమైన పిలుపుకు స్పందనగా  2020 మార్చి నుండి అక్టోబర్ వరకు భారతదేశం 60 మిలియన్లకు పైగా పిపిఇ, 150 మిలియన్ ఎన్ 95 మాస్క్‌లను ఉత్పత్తి చేసింది. ఈ కాలంలో, 20 మిలియన్ల పిపిఇ సూట్లను, 40 మిలియన్ మాస్క్‌లను భారత్ ఎగుమతి చేసింది.