లైంగిక వేధింపుల ఆరోపణల్లో పోలాండ్‌ బిషప్‌

లైంగిక వేధింపుల ఆరోపణలను ఎదుర్కొంటున్న ఒక పోలిష్ బిషప్ ఎడ్వర్డ్ జానియాక్ ను  పోప్ ఫ్రాన్సిస్ తన డియోసెస్ నుంచి శాశ్వతంగా తొలగిస్తూ పోప్‌ ఫ్రాన్సిస్‌ నిర్ణయం తీసుకున్నారు. కొన్ని నెలల క్రితం తన బిషప్‌పై లైంగిక వేధింపుల కేసులను కప్పిపుచ్చిన ఆరోపణలపై వాటికన్ దర్యాప్తు పెండింగ్‌లో ఉంది.

కాలిజ్ బిషప్ పదవికి ఎడ్వర్డ్ జానియాక్ రాజీనామా చేయడం వల్ల పోలాండ్‌లో లైంగిక వేధింపుల గురించి ఒక డాక్యుమెంటరీలో చేసిన ఆరోపణలలో కనీసం కొన్ని అంశాలను వాటికన్ నిరూపించగలిగింది. ఇది దేశం యొక్క ప్రభావవంతమైన కాథలిక్ సోపానక్రమాన్ని బలహీనపరిచింది. ఫ్రాన్సిస్ శనివారం జానియాక్ రాజీనామాను ఆమోదించాడు.

లాడ్జ్ ఆర్చ్ బిషప్ గ్రెజోర్జ్ రైస్ను డియోసెస్ తాత్కాలిక నిర్వాహకుడిగా ధ్రువీకరించారు. బిషప్‌లకు సాధారణ పదవీ విరమణ వయస్సు 75 గా ఉండగా, జానియాక్‌ వయసు 68. 

దర్యాప్తు పెండింగ్‌లో ఉన్న సమయంలో డియోసెస్ ఎలా నడుస్తుందనే దానిపై ఎటువంటి ప్రభావం చూపకుండా ఉండేందుకు జానియాక్‌ను రాజీనామా చేయాల్సిందిగా పోప్‌ ఫ్రాన్సిస్ ఆదేశించినట్లుగా సమాచారం.

గత మే నెలలో ఆన్‌లైన్ డాక్యుమెంటరీ “ప్లేయింగ్ హైడ్ అండ్ సీక్”..బిషప్‌ వ్రోక్లా, బిషప్‌ జానియాక్‌ కేసులను బహిర్గతం చేసింది. క్రిమినల్ దర్యాప్తు ప్రారంభమైన తర్వాత కూడా ఒక పూజారిని వ్రోక్లా నుంచి మరొక డియోసెస్‌కు బదిలీ చేయడంలో జానియాక్ పాత్ర గురించి కోర్టు సాక్ష్యం ఇందులో ఉంది. 

కాలిజ్ బిషప్‌గా ఉన్న కాలంలో మరొక పూజారికి సంబంధించిన ఆరోపణలను ఈ డాక్యుమెంట్‌లో వెల్లడించారు. ఈ చిత్రం పోలిష్ మతాధికారుల దుర్వినియోగంపై తోమాస్జ్, మారెక్ సెకియెల్స్‌కి చేసిన రెండవది. కాథలిక్ చర్చి, దాని మతాధికారుల కంటే ఉన్నత నైతిక అధికారం లేని దేశంలో గత సంవత్సరం వారి మొట్టమొదటి చిత్రం “టెల్‌ నో వన్” ప్రారంభమైంది.

చర్చిలో లైంగిక వేధింపులపై సర్వత్రా ఆందోళనలు వ్యక్తం అవుతున్న దృష్ట్యా చట్టబద్దమైన బాధ్యతలు లేకపోయినప్పటికీ మైనర్ బాలికలపై పూజారులు లైంగిక అత్యాచారాలకు పాల్పడినట్లు ఆరోపణలు వస్తే సంబంధిత పౌర అధికారులకు ఫిర్యాదు చేయాలని ప్రపంచంలోని బిషప్ లు అందరికి వాటికన్ గత జూన్ లో ఆదేశాలు జారీచేసింది. అంతకు ముందు తప్పనిసరైతే మాత్రమే ఫిర్యాదు చేయవలసి ఉండెడిది. 

గత ఏడాది పొప్ ఫ్రాన్సిస్ లైంగిక వేధింపుల సదస్సు జరిపి చర్చి లలో పూజారులపై లైంగిక అత్యాచారాల ఆరోపణలు వస్తే తీసుకోవలసిన చర్యలు, దర్యాప్తు జరిపే విధానం గురించి 21 అంశాలను అందించారు.