కాక్స్ అండ్‌ కింగ్స్ మాజీ సీఎఫ్‌ఓ అరెస్టు  

యెస్‌ బ్యాంక్ కుంభకోణానికి సంబంధించి ట్రావెల్ కంపెనీ కాక్స్ అండ్‌ కింగ్స్ మాజీ చీఫ్ ఫైనాన్షియల్ ఆఫీసర్ అనిల్ ఖండేల్వాల్‌ను ఎన్‌ఫోర్స్‌మెంట్ డైరెక్టరేట్ (ఈడీ) మంగళవారం అరెస్టు చేసింది. దర్యాప్తు సంస్థ సంస్థ యొక్క అంతర్గత ఆడిటర్ నరేష్ జైన్‌ను కూడా అరెస్టు చేసింది. మనీలాండరింగ్ నిరోధక చట్టంలోని సెక్షన్ 19 కింద వీరిద్దరిని అరెస్టు చేశారు.

ఏడు రోజుల ఈడీ కస్టడీలో ఉన్న ఖండేల్వాల్, జైన్‌పైన.. 2015-19 మధ్య అవుట్‌బౌండ్ ట్రావెల్ సంస్థ పుస్తకాలలో అసమానతలను సృష్టించారని ఆరోపణలు ఉన్నాయి. కార్పొరేట్ దివాలా తీర్మానం ద్వారా వెళ్తున్న కాక్స్ అండ్‌ కింగ్స్.. యోస్‌ బ్యాంక్ నుంచి అప్పు తీసుకున్న వారిలో ఒకరు. కాక్స్ అండ్‌ కింగ్స్ తన విదేశీ అనుబంధ సంస్థల బ్యాలెన్స్ షీట్లను మార్చడం ద్వారా దాని ఏకీకృత ఆర్థిక వ్యవస్థలను నకిలీ చేసినట్లు ఈడీ దర్యాప్తులో తేలింది.

క్రెడిట్ మంజూరు కోసం బ్యాంకుకు సమర్పించిన బోర్డు తీర్మానం నకిలీదని ఆరోపించారు. ఈడీ ప్రకారం.. రుణాలు మంజూరు చేయడానికి యెస్‌ బ్యాంక్ నిర్ణయం తీసుకున్నది. బ్యాంక్‌ మాజీ సీఈఓ, ఎండీ అయిన రానా కపూర్.. ఈ రుణం ఇవ్వాలని, తిరిగి పొందేందుకు ప్రయత్నాలు చేయవద్దని తన ఉద్యోగులకు ఆదేశించాడు.

కాక్స్ అండ్‌ కింగ్స్ కంపెనీ మొత్తం రూ.3,642 కోట్లు యెస్‌ బ్యాంకుకు బకాయిపడింది. కాక్స్ అండ్ కింగ్స్ యొక్క 15 కల్పిత కస్టమర్లకు రూ.3,908 కోట్ల విలువైన అమ్మకాలు జరిగాయని ఈడీ ఆరోపించింది. కాక్స్ అండ్‌ కింగ్స్ యొక్క గ్రూప్‌ సంస్థ ఈజీగో లెడ్జర్‌లో ఎక్కువ సేకరణను చూపించారు. మరో 147 మంది కస్టమర్లు కూడా అనుమానాస్పదంగా, ఉనికిలో లేరని తెలిపింది.

కాక్స్ అండ్ కింగ్స్ రూ.1,100 కోట్ల వ్యాపార సంబంధాలు లేని మరో ఒత్తిడితో కూడిన సంస్థకు మళ్లించాయని ఆరోపణలు ఉన్నాయి. ఖండేల్వాల్, జైన్ తమ సొంత సంస్థ రివార్డ్ బిజినెస్ సొల్యూషన్స్‌లో రూ.63 కోట్ల విలువైన తనఖా ఆస్తిని డబ్బు చెల్లించకుండా కొనుగోలు చేసినట్లు ఈడీ అధికారి ఒకరు తెలిపారు. కాక్స్ అండ్ కింగ్స్ గ్రూప్ నుంచి మళ్లించిన నిధుల నుంచి ఇద్దరూ స్థిరాస్తులను కొనుగోలు చేశారని ఈడీ ఆరోపించింది