మోడీ వివక్షను అసహ్యించుకుంటారు

నృపేంద్ర మిశ్రా

ప్రధాని మాజీ ప్రిన్సిపాల్ కార్యదర్శి

ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోడీ జాతీయ, అంతర్జాతీయ వేదికలలో తన నాయకత్వ పాత్రకు ప్రపంచవ్యాప్తంగా గుర్తింపు పొందారు. రాజకీయ తెరపై తీవ్రమైన విమర్శకులు సహితం ప్రశ్నించడానికి వీలు లేని ఆయన ప్రజాదరణను అంగీకరిస్తారు. ఆయనకు పెద్ద ఎత్తున అనుచరులు ఉన్నారు. ఆయన కదలికలను, ప్రకటనలను ప్రజలు పెద్ద ఎత్తున అనుసరిస్తున్నారు.

అయినప్పటికీ, 24 × 7 గంటలు ప్రజల పరిశీలనలో ఉన్నప్పటికీ, ఆయన వ్యక్తిత్వానికి సంబంధించిన చాలా అంశాలు తెలియవు. ఒక వ్యక్తిగా బాగా వర్ణించే సాధారణ చిత్రీకరణలకు భిన్నంగా ఉంటూ ఉంటారు.

ఆయనతో తో కలిసి పనిచేసిన వారు వివక్షత పట్ల ఆయన వ్యతిరేకతను గమనిస్తారు. అధికారిక సమావేశాలలో అటువంటి చాలా సందర్భాలు ఉన్నాయి. అక్కడ ఒక నిర్దిష్ట పథకాలను ఒక సమాజానికి అనుకూలంగా మార్చాలని గాని లేదా మరొక నిష్పత్తిలో ప్రయోజనం పొందకుండా నిరోధించాలని గాని ఆయన ఎప్పుడు సూచించారు.

అది ఆయన ప్రతిష్టాకరంగా చేపట్టిన నిస్సహాయుల ఖాతాలలో నిధులు సమకూర్చడం, లాక్ డౌన్ సమయంలో లక్షలాదిమందికి అద్భుతంగా ప్రయోజనం చేకూర్చిన జన్ ధన్ అయినా కావచ్చు. కరోనా మహమ్మారి సమయంలో డిజిటల్‌గా నగదు బదిలీకి తోడ్పడింది. లేదా పిఎం గ్రామీన్ సడక్ యోజన అమలు, లేదా వంట పంపిణీ ఉజ్జ్వాలా కింద గ్యాస్ లేదా పేదల కోసం గృహాల నిర్మాణంకావచ్చు.

ఆయన , సూచనలు ఎల్లప్పుడూ స్పష్టంగా ఉంటాయని, లక్ష్యాలు సాధించబడతాయని నిర్ధారించుకోండి. ఎవరికి అవి ప్రయోజనం చేకూరుతుందనే విషయం ఆయనకు అప్రధానమైనవి. ‘సబ్ కా వికాస్’ తో పాటు, దేశం యొక్క వృద్ధి ఆయన ఏకైక దృష్టిగా ఉంటుంది. అభివృద్ధి చెందిన దేశాల సరసన భారతదేశాన్ని ఉంచాలన్న లక్ష్యాల సాధనలో ఆయన ధైర్యంగా నిర్ణయాలు తీసుకుంతయారు.

ఆయన మొదటిసారిగా ప్రధానిగా పదవికి ప్రమాణ స్వీకారం చేసిన వెంటనే, ప్రమాణ స్వీకారం కోసం వచ్చిన దేశాధినేతలతో సమాలోచనలు జరిపారు. సౌత్ బ్లాక్ విదేశీ వ్యవహారాల పండితులు ఆశ్చర్యపోయారు. వారంతా ఆయనను విదేశీ వ్యవహారాలలో అనుభవశూన్యుడుగా భావించారు. మంచి పొరుగు సంబంధాల సందేశాన్ని తెలియజేస్తూ మోదీ తన ప్రతిభను వ్యక్తం చేశారు.

సౌత్ బ్లాక్ ఫైళ్ళలో ఉన్న వివేకానికి బందీగా ఉండటానికి ఆయన ఆమోదించడం లేదని ప్రారంభంలోనే ఒక పెద్ద సందేశం ఇచ్చారు. గత 70 సంవత్సరాలుగా అనుసరిస్తున్న ప్రక్రియలకు తాను బందీకాబోనని స్పష్టం చేశారు. తన విదేశాంగ విధాన కార్యక్రమాలకు మూఢత్వం మార్గనిర్దేశం చేయబోదని తెలియచెప్పారు.

దేశ సార్వభౌమత్వానికి ఎటువంటి రాజీ లేకుండా శాంతిని సాధించడానికి, 1.3 బిలియన్ల భారతీయుల అభివృద్ధి కోసం అభివృద్ధి లక్ష్యాలకు ఆయన నిబద్ధతతో విదేశాంగ విధానం పూర్తిగా సన్నద్ధమైంది. ఇజ్రాయిల్, తైవాన్ ల పట్ల సానుకూల స్పందనను రూపొందించడంలో ఇది ప్రతిబింబిస్తుంది.

అప్పటి పాకిస్థాన్ ప్రధాని నవాజ్ షరీఫ్ ఆహ్వానాన్ని అంగీకరించి లాహోర్ ను చాలా తక్కువ వ్యవధిలో ఆకస్మికంగా సందర్శించడం కూడా అదే సూచిస్తుంది. షరీఫ్ ద్వైపాక్షిక సంబంధాలను మెరుగుపర్చడానికి అవకాశాన్ని కల్పించడంతో ఖర్చు, ప్రయోజనం వంటి చిన్న, చిన్న విషయాలను పరిగణనలోకి తీసుకోలేదు.

పాకిస్తాన్ యొక్క దురదృష్టం ఆ దేశంలో స్వార్థ ప్రయోజనాలు శాంతి, శ్రేయస్సు సాధనను దెబ్బతీశాయి. జాతీయ ప్రయోజనాలపై తన దృష్టి సారించిన ప్రధాని మోదీ అరబ్ ప్రపంచంలో, ముఖ్యంగా సౌదీ అరేబియా , యుఎఇలతో సంబంధాలు మెరుగు పరుచుకోవడంలో ఎంతో పురోగతి సాధించడానికి దారితీసింది.

గత ఆగస్టు 15 ప్రసంగంలో, భారత్  భౌగోళిక సరిహద్దులను పంచుకోనని దేశాలను సహితం భారత్ పొరుగు దేశాలుగా చేర్చడానికి దేశ పొరుగు ప్రాంత విధానాన్ని పునర్నిర్వచించారు. ఇది ఆయన ఇప్పటికే 2014 నుండి పని చేస్తున్న దానైన్ ఇప్పుడు బహిరంగ పరచారు. 

అమెరికా, రష్యా, ఐరోపా యూనియన్, జపాన్ లతో పాటు దక్షిణాసియాలో ఉన్న వారితో సంబంధాలు బలంగా మార్చగలిగారు. అంతర్జాతీయ వేదికలలో సరైన స్థానం కోసం భారతదేశం చేసిన వాదనకు ఇప్పుడు ఎక్కువ మద్దతు లభిస్తున్నది. ఐక్యరాజ్యసమితి బద్రత మండలిలో స్థానం కోసం భరత్ చేసున్న వాదనకు ఇప్పుడు దాదాపు ఏకగ్రీవ మద్దతుతు ప్రతిబింబిస్తున్నది.

ఏదేమైనా, అంతర్జాతీయ సమాజాన్ని విజయవంతంగా ఆకర్షించడం దేశం ప్రయోజనాలకు విరుద్ధంగా జరగడం లేదు. ఆర్‌సిఇపి చర్చల నుండి వైదొలగడం ద్వారా మోదీ  అంతర్జాతీయ సమాజాన్ని ఆశ్చర్యపరిచారు. తనను ఒక రక్షణవాది అని ముద్ర వేస్తారనే లేదా  ప్రపంచీకరణకు వ్యతిరేక వ్యక్తిగా చూస్తారనో ఆయన భయపడలేదు.

అదేవిధంగా, అమెరికాతో మంచి సంబంధాలు కోరుకునేటప్పుడు, వాతావరణ మార్పులపై మోదీ మన దేశ విధానంతో  రాజీ పడలేదు. వాస్తవానికి, ఆయన నిర్భయుడు. ఎప్పుడు ప్రబలమైన సిద్ధాంతాల నుండి తప్పుకోరు.

సరిహద్దు ఉల్లంఘనల విషయంలో ధృడమైన వైఖరి అవలంభించడం ద్వారా రెచ్చగొట్టే చర్యలకు రాజీ ధోరణికి దేశం దూరమైనదని ఇప్పుడు వెల్లడైనది. పరిస్థితులు అదుపుతప్పకుండా చేయగలిగారు.

ఆయన విభిన్న దృక్కోణాలను ప్రోత్సహించరని సాధారణంగా చెబుతూ ఉంటారు. కానీ ఆయనతో  సమావేశాలకు హాజరైన అనుభవం ఉన్నవారికి ఆయన స్పష్టమైన అభిప్రాయాలను వ్యక్తం చేయడానికి అవకాశం ఇస్తారని స్పష్టం అవుతుంది.

ఆయనతో సంభాషణలు ఎప్పుడూ దాపరికం లేని విధంగా ఉంటాయి. వ్యక్తులు, బృందాలతో సమావేశమైనప్పుడు ఆయన ఎప్పుడు త్వరగా ముగించడానికి ఆత్రుతతో ఉన్నాననే భావన కలిగించారు. విభిన్న అభిప్రాయాలకు గౌరవం కల్పిస్తూపూర్తిగా వింటుంటారు. తన సలహాను లేదా అభిప్రాయాన్ని పూర్తిగా ఆమోదించాక పోయినా, ఆయన ఏకాభిప్రాయం మేరకు వెళ్లిన సందర్భాలు అనేకం ఉన్నాయి.

2016 లో నోట్లరద్దు కోసం సన్నాహాలు చేస్తున్నప్పుడు, కొత్త ఆయన రూ .2,000 నోట్లను విడుదల చేయాలనే ఆలోచనను అతను పూర్తిగా ఒప్పుకోలేదు. కాని అధిక విలువ కలిగిన నోటును వేగంగా ముద్రించడం నగదు లభ్యతను పెంచుతుందని భావించిన వారి సూచనను ఆయన అంగీకరించారు. ఆ నిర్ణయాన్ని ఆయన పూర్తిగా సొంతం చేసుకున్నారు.

ఆయన తన సలహాదారులను ఎప్పుడూ నిందించలేదు. ఈ నోట్ల ముద్రణను ఇప్పుడు నిలిపి వేయడం ద్వారా ఇప్పుడు ఆ పొరపాటును ఇప్పుడు దిద్దుబాటు చేస్తున్నట్లు స్పష్టంగా తెలుస్తుంది.

అదేవిధంగా, వడ్డీ రేటు, ఆర్థిక లోటు, ఆర్థిక సంస్థల నిర్మాణ పునరుద్ధరణకు సంబంధించిన నిర్ణయాలు పూర్తిగా  ఆయన ఆలోచనలకు అనుకూలంగా ఉండకపోవచ్చు. కాని, సంస్థల సమగ్రతను విశ్వసించే వ్యక్తిగా, అతను అలాంటి అన్ని నిర్ణయాల వెనుక నిలబడ్డారు.

ప్రధాని మోదీ నేడు 70వ ఏట అడుగుపెడుతున్నారు. కానీ ఆయన శక్తి, అభిరుచి, విశ్వాసం ఏమాత్రం తగ్గలేదు. ఇటీవలి బహుళ సంక్షోభాల కలయిక ఆయనను బలహీన పరచలేదు. ఆయన అభివృద్ధి, శాంతి లక్ష్యాలను హృదయపూర్వకంగా కొనసాగిస్తున్నారు. రాష్ట్రం, కేంద్రంలో అనుభవం యొక్క గొప్ప రిజర్వాయర్, ప్రజలు ఎదుర్కొంటున్న సమస్యలపై అతని సానుభూతి అంతర్దృష్టి అతని ఆస్తులు.

సంక్లిష్ట సమస్యలతో పట్టుకోగల అతని సామర్థ్యం, విశ్వాసం దేశంలోని 1.3 బిలియన్ ప్రజలపై ఆయనకున్న అనంతమైన నమ్మకంతో బలపడుతుంది.