విదేశీ మీడియాలో భారత్ పై నకిలీ వార్తలు

డా. సతీష్ కుమార్

పాశ్చాత్త మీడియా భారత కు వ్యతిరేకంగా ప్రతికూల ప్రచారం సాగిస్తున్నది. కేంద్రంలో ఉన్న నరేంద్ర మోదీ ప్రభుత్వ ప్రతిష్టను కించ పరచడం కోసం తరచూ భారత్ ప్రతిష్టకు భంగం వాటిల్లే వార్తలు ప్రచురిస్తున్నది.

భారత్ ప్రతిష్టను కించ పరచడంలో బ్రిటిష్ మీడియా, ముఖ్యంగా బిబిసి, వామపక్ష అనుకూల గార్డియన్ క్రియాశీలంగా వ్యవహరిస్తున్నాయి. భారత్ కు వ్యతిరేకంగా వారు విద్వేష ప్రచారం ఎందుకు సాగిస్తున్నారు? అందుకు చాలా కారణాలున్నాయి.

చరిత్ర, సంస్కృతి సంక్లిష్ట పొరలలో సమాధానం లభిస్తుంది. పాశ్చాత్య మీడియా స్వరం, ఆకృతి ఒక నిర్దిష్ట ఉద్దేశ్యంతో, పక్షపాతంతో మారింది. 60, 70 దశాకాలలో వారు భారత్‌ను బిచ్చగాళ్ళు, గారడి విద్యార్ధుల దేశంగా చిత్రీకరించారు.

భారతదేశం ప్రపంచంలోనే ఒక ప్రముఖ ఆర్థిక, సైనిక శక్తిగా స్థిరపడినప్పుడు, వారి రచనా తుపాకీ మత సామరస్యాన్ని, కుల వ్యవస్థను భంగపరిచేలా కదిలింది. గార్డియన్ సంపాదకీయాలలో ఒకదానిలో, “భారతదేశంలో, బిజెపి-ఆర్ఎస్ఎస్ కలయిక దేశాన్ని ఒక దైవపరిపాలన ఫాసిస్ట్ రాజ్యం వైపు నెట్టడానికి ప్రయత్నిస్తోంది” అని పేర్కొన్నారు.

కరోనా మహమ్మారి సమయంలో, తబ్లిఘి జమ్మత్ తన మత సదస్సు ద్వారా వైరస్ను వ్యాప్తి చేసింది. భారత ప్రభుత్వం ఈ సమస్యను స్నేహపూర్వకంగా పరిష్కరించుకుంది. కానీ పాశ్చాత్య మీడియా తబ్లిఘి జమ్మత్ తరపున ముస్లింలను లక్ష్యంగా చేసుకున్నట్లుగా మండుతున్న సంపాదకీయాన్ని వ్రాసింది.

దేశ మత సామరస్యాన్ని దెబ్బతీసేలా ఈ నకిలీ వార్తలను తయారు చేశారు. భారతదేశానికి వ్యతిరేకంగా ముస్లిం దేశాలలో ఒక ఉద్యమం ప్రారంభించారు. అరేబియా ద్వీపకల్పంలోని అంతర్జాతీయ ఉగ్రవాద బృందం అల్-ఖైదా భారతీయ ముస్లింలు, ముస్లిం మేధావులు చేతులు కలపాలని పిలుపిచ్చింది. భారతదేశం వివక్ష, మారణహోమం సాగిస్తున్నట్లు అభివర్ణించిన దాని నుండి రక్షించడానికి భారతదేశానికి వ్యతిరేకంగా జిహాద్ చేయాలని కోరింది.

ఇస్లాం సహకార సంస్థ (ఐఓసి), కువైట్ ప్రభుత్వం, యునైటెడ్ అరబ్ ఎమిరేట్స్ (యుఎఇ) రాజకుమారి, అలాగే అనేక మంది అరబ్ ఉద్యమకారులు మనదేశంలోని ముస్లింలు కరోనా వైరస్ చేసేవారుగా భారతీయులు ఇస్లాం ఫోబిక్ నింపుకొన్నారంటూ ద్వేషపూరిత ప్రచారం చేశారు.

భారతదేశానికి వ్యతిరేకంగా ప్రచారం చేస్తున్న అనేక ట్విట్టర్ హ్యాండిల్స్ కనుగొన్నాము. అల్-ఖైదా మధ్య ఆసియా విభాగం ప్రకటనను భారత భద్రతా సంస్థలు ధృవీకరించాయి. గ్లోబల్ జిహాదిస్ట్ గ్రూప్, పాకిస్తాన్ ఇంటర్-సర్వీసెస్ ఇంటెలిజెన్స్ మధ్య అసాధారణమైన సంబంధాలతో భారతదేశం మైనారిటీలపై వివక్ష చూపిస్తోందని ఆరోపణలు గుప్పించారు.
పాకిస్తాన్, ఇతర దేశాలలో సోషల్ మీడియాలో ద్వేషపూరిత ప్రచారం జరుపుతున్నారు.

పాశ్చాత్య మీడియా కాశ్మీర్‌పై భిన్నమైన కథనాన్ని రూపొందించడానికి ప్రయత్నిస్తోంది. ముఖ్యంగా భారత ప్రభుత్వం మౌలిక మార్పులు తీసుకువచ్చిన తరువాత. కాశ్మీర్ గురించి అంతర్జాతీయ మీడియా కవరేజ్ భారతదేశంపై పాశ్చాత్య కధనాలు ఎంత తప్పుగా, సరికాని,  పక్షపాతంతో ఉంటున్నదో చెప్పడానికి ఈ క్రింది తాజా ఉదాహరణ సరిపోతుంది.

న్యూయార్క్ టైమ్స్ సంపాదకీయ ఇలా వ్రాసింది: “కాశ్మీర్ కు సెమీ అటానమస్ హోదాను ఉపసంహరించుకోవాలని భారత ప్రభుత్వం తీసుకున్న నిర్ణయం, భారీ భద్రతా అదుపుతో పాటు, ప్రమాదకరమైనది, పొరపాటుతో కూడుకున్నది. ‘రక్తపాతం అన్నీ నిశ్చయంగా ఉన్నాయి.’ ఐక్యరాజ్యసమితి ప్రజాభిప్రాయ సేకరణ చేయాలని సిఫారసు చేసింది ‘కాశ్మీరీలు తమ విధిని నిర్ణయించనివ్వండి, కానీ అది ఎప్పుడూ జరగలేదు.’

ఎటువంటి విశ్వాడంతో  న్యూయార్క్ టైమ్స్ చెప్పిందో గమనించండి: “రక్తపాతం తప్పనిసరి.” ఐక్యరాజ్యసమితి “ప్రజాభిప్రాయ సేకరణ జరపాలని సిఫారసు చేయడం” గురించి వార్తాపత్రిక ప్రస్తావించడం  దారుణంగా ఉంది, ఏదైనా ప్రజాభిప్రాయ సేకరణను పరిగణనలోకి తీసుకునే ముందు పాకిస్తాన్‌ను ఖాళీ చేయమని పాకిస్థాన్‌కు యుఎన్ ముందస్తు షరతు విధించిందనే వాస్తవాన్ని ప్రస్తావించలేదు.

కాశ్మీర్ గురించి బిబిసి, అల్ జజీరా సంపాదకీయాలు ఒకేవిధంగా అరిష్టంగా ఉన్నాయి. సరిహద్దు ఉగ్రవాదాన్ని అరికట్టడంలో పాకిస్తాన్ పాత్రను వారు ఉద్దేశపూర్వకంగా దాటవేశారు. ప్రపంచం మొత్తం కరోనా వైరస్ కు వ్యతిరేకంగా పోరాడుతున్నప్పుడు భారతదేశంలో ఉగ్రవాదాన్ని వ్యాప్తి చేయడంలో పాకిస్తాన్ పాల్గొంటున్నది. అయితే పాశ్చాత్య మీడియా దీనిని ప్రముఖంగా కవర్ చేయలేదు. కాశ్మీర్‌లో ఉగ్రవాదాన్ని అరికట్టడంలో పాకిస్తాన్ యొక్క ప్రాణాంతక పాత్రను ఏ మీడియా సంస్థ కూడా తగినంతగా స్పష్టం చేయలేదు.

అమెరికా అధ్యక్ష అభ్యర్థి  బెర్నీ సాండర్స్ ఢిల్లీలోని  “విస్తృతమైన ముస్లిం వ్యతిరేక గుంపు హింస” గురించి మాట్లాడినప్పుడు, అంతర్జాతీయ మీడియా కథనాలతో దానికి చాలా సంబంధం ఉంది. భారతదేశానికి వ్యతిరేకంగా చాలా మంది సంపాదకీయాలు వ్రాసారు. 

2014 నుండి, నరేంద్ర మోదీ  ప్రధానిగా బాధ్యతలు స్వీకరించినప్పటి నుండి, ఇటీవలి ఢిల్లీలో జరిగిన అల్లర్ల వరకు ఓక అతి పెద్ద  ప్రజాస్వామ్యాన్ని హిందూ మతోన్మాద దేశంగా మారుస్తున్నట్లు విదేశీ పత్రికలు తీవ్ర నేరారోపణలు చేశాయి. ఫిబ్రవరి 26 సంపాదకీయంలో, ది గార్డియన్ దీనిని “హిందూ జాతీయవాద వినాశనం” అని పిలిచింది, “మోడీ ఈ మంటను రేకెత్తించారు” అంటూ ఆరోపించింది.

మోదీని “భారత్ ను విభజించే ప్రముఖుడు”  అంటూ 2019 లోక్‌సభ ఎన్నికలకు ముందే టైమ్ మ్యాగజైన్ కవర్ పేజీ కధనం ప్రచురించింది. ది గార్డియన్, వాషింగ్టన్ పోస్ట్, టైమ్, అల్ జజీరా, ది ఎకోనోమిస్ట్, హఫింగ్టన్ పోస్ట్, న్యూయార్క్ టైమ్స్, బిబిసిలతో సహా ప్రముఖ విదేశీ మీడియా సంస్థలను ప్రసార మంత్రిత్వ శాఖ ఇప్పటికే ఖండించింది. ప్రసార భారతి సీఈఓ శశి శేఖర్ వేంపటి  తన నిరసనను నమోదు చేసిన వారిలో మొదటివారు.
 
“నకిలీ వార్తలు, విదేశీ మీడియా చేస్తున్న పక్షపాత కధనాలు భారతదేశంలోని వాతావరణాన్ని కలుషితం చేస్తున్నాయి. విదేశాలలో తప్పుడు అవగాహనలను దారితీస్తున్నాయి.  భారతదేశం ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద ప్రజాస్వామ్యం. భారతదేశాన్ని అపహాస్యం చేయడానికి చారిత్రక పాశ్చాత్య పక్షపాత విధానం ఉంది” అంటూ పేర్కొన్నారు.
 
 అమెరికా ఇటీవలి నివేదిక భారత దేశ ప్రతిష్టను మసకబారేటట్లు చేసింది. అమెరికా అంతర్జాతీయ మత స్వాతంత్య్రం కమీషన్ (యుఎస్సిఐఆర్ఎఫ్)  వార్షిక నివేదిక భారతదేశాన్ని పాకిస్తాన్, చైనా, ఉత్తర కొరియాతో పాటు ఉంచుతుంది. ఈ నివేదిక “పక్షపాతమే”,  “కొత్త స్థాయి తప్పుగా పేర్కొనడం” అని భారత ప్రభుత్వం ధ్వజమెత్తింది.  

పశ్చిమాన నెలకొన్న  పక్షపాతం మరింత లోతుగా పాతుకుపోయింది. కరోనావైరస్ మహమ్మారి కారణంగా మధ్య ఆసియా-అమెరికన్లపై ద్వేషపూరిత నేరాలు పెరిగాయని డెమొక్రాటిక్ సెనేటర్ల బృందం పేర్కొంది. ఇలాంటి సంఘటనలలో స్పైక్‌ను అరెస్టు చేయడానికి గట్టి చర్యలు తీసుకోవాలని ట్రంప్ పరిపాలనను కోరారు.

అసిస్టెంట్ అటార్నీ జనరల్ ఎరిక్ ఎస్ డ్రీబాండ్‌కు రాసిన లేఖలో, మొదటి భారతీయ సంతతికి చెందిన సెనేటర్ కమలా హారిస్‌తో సహా 16 మంది సెనేటర్లు ట్రంప్ పరిపాలనను గతంలో చేసినట్లుగానే ఈ వివక్షను పరిష్కరించాలని అభ్యర్థించారు. యుఎస్, బ్రిటన్, ఇతర ఆంగ్లో-సాక్సన్ దేశాలు చారిత్రక నేరాలకు పాల్పడినట్లు భయంకరమైన రికార్డును కలిగి ఉన్నాయి:

శతాబ్దాలుగా అట్లాంటిక్ బానిస వ్యాపారంలో ఆఫ్రికన్లను ఉత్తర అమెరికాకు రవాణా చేయడం; దేశాలపై దాడి చేయడం, వలసరాజ్యం చేయడం; అదనపు ప్రాదేశిక యుద్ధాలు చేయడం; ఎన్నికైన ప్రభుత్వాలను అస్థిరపరచడం; దక్షిణాఫ్రికాలో వర్ణవివక్షకు మద్దతు ఇవ్వడం; ఆస్ట్రేలియాలోని ఆదిమవాసులను, యుఎస్ లోని స్వదేశీ భారతీయులను పారవేయడం; జాత్యహంకార వైట్ ఆస్ట్రేలియా ఇమ్మిగ్రేషన్ విధానాన్ని విధిస్తోంది.

అందువల్ల, పశ్చిమ దేశాలు నైతిక గురువుగా పనిచేయలేవు.  సామాజిక సామరస్యం, సోదరత్వానికి ఉదాహరణను ప్రదర్శించలేవు. మహమ్మారి సమయంలో, భారతదేశం తన దౌత్య సంస్థల ద్వారా అనుసంధానించడం ద్వారా తన ఉదారత,  మానవత్వంలను ప్రపంచానికి  చూపించింది. ఇది పాశ్చాత్యానికి ప్రాథమికంగా భిన్నమైన భారతీయ ప్రజాస్వామ్య నిర్మాణ విధానాన్ని కూడా ప్రదర్శించింది.

దేశం, సమాజం మధ్య పొందిక ప్రపంచానికి కొత్త ఉదాహరణగా నిలిచింది. చాలా కేస్ స్టడీస్ ఉన్నాయి. అమెరికా పౌరులు లాక్ డౌన్ కు వ్యతిరేకంగా రహదారిపైకి వచ్చారు, అక్కడ కమ్యూనిస్ట్ పాలన తన ప్రజలను కనికరం లేకుండా చంపడంతో, ఇస్లామిక్ పాలన ఇరాన్, పాకిస్తాన్ వంటి రాష్ట్రానికి వ్యతిరేకంగా మతపరమైన నిగ్రహాన్ని వ్యక్తం చేసింది. ఇక్కడ భారతీయ విధేయతతో ప్రజలు ప్రభుత్వ మార్గదర్శకాలను పాటించారు.

ప్రభుత్వానికి, సమాజానికి మధ్య న్యాయమైన కలయిక ప్రజాస్వామ్య రాజకీయాల క్రింద కొత్త కేస్ స్టడీని ఏర్పాటు చేసింది. ఈ మహమ్మారి వేరే ప్రపంచాన్ని అభివృద్ధి చేసింది.  భారతీయ విలువలు, సంస్కృతికి చాలా దగ్గరగా ఉన్న మరో ప్రపంచాన్ని ఏర్పరిచింది. కానీ ఈ ప్రత్యేకమైన అన్వేషణను పాశ్చాత్య మీడియా నివేదించలేదు. సత్యం చాలా చేతులు కలిగి ఉంటుంది.  అది కనిపించకపోయినా, బ్రష్ ద్వారా పెయింట్ చేయలేము లేదా పెన్ను చేత చెక్కలేము. అందుకే భారతదేశానికి వ్యతిరేకంగా పాశ్చాత్య పక్షపాతం ఎక్కువ దూరం వెళ్ళలేదు.