చైనా దారులలో భారత యుద్ధ నౌకల విన్యాసాలు 

లడఖ్‌లో సరిహద్దు వెంబడి కొనసాగుతున్న సైనిక ఘర్షణల నేపథ్యంలో చైనాకు భారత నావికాదళం స్పష్టమైన హెచ్చరికలు చేస్తున్నది. ఇదే వ్యూహాత్మక ఉద్దేశంగా భారత నావికాదళం అండమాన్, నికోబార్ ద్వీపసమూహంలో విన్యాసాలు జరుపుతున్నది.
 రెండు అమెరికన్ సూపర్ ఎయిర్ క్రాఫ్ట్ క్యారియర్లు, యూఎస్ఎస్ నిమిట్జ్, యూఎస్ఎస్ రోనాల్డ్ రీగన్ లతో దక్షిణ చైనా సముద్రంలో అరుదైన పోరాట కసరత్తులు నిర్వహిస్తున్నది. డిస్ట్రాయర్లు, యుద్ధనౌకలు, జలాంతర్గాములు, సముద్ర పెట్రోలింగ్ విమానాలు సహా అనేక భారతీయ యుద్ధనౌకలు అండమాన్ నికోబార్ ద్వీపసమూహానికి సమీపంలో ఈ విన్యాసాలు నిర్వహిస్తున్నాయని తెలిపింది. ఇది చైనా యొక్క క్లిష్టమైన సముద్రపు దారులలో ఆధిపత్యం చెలాయించినట్లయింది.
తూర్పు నావికా దళం చీఫ్ రియర్ అడ్మిరల్ సంజయ్ వత్సయన్ నేతృత్వంలో అండమాన్, నికోబార్ కమాండ్ , విశాఖపట్నం ప్రధాన కార్యాలయం కలిగిన ఈస్టర్న్ నావల్ కమాండ్ .. రెండింటి నుండి యుద్ధ నౌకలు, విమానాలతో ఈ విన్యాసాలను నిర్వహిస్తున్నారు. “మలక్కా జలసంధి సమీపంలో మోహరించిన కొన్ని యుద్ధనౌకలు కూడా పాల్గొంటున్నాయి” అని అధికార వర్గాలు తెలిపాయి.
వ్యూహాత్మకంగా ఉన్న అండమాన్ నికోబార్ కమాండ్ లో అవసరమైన మౌలిక సదుపాయాలను అభివృద్ధి చేయడంతోపాటు అదనపు సైనిక దళాలను స్థావరం చేయడానికి మన దేశం వేగంగా ప్రణాళికలు వేస్తున్నట్లు ఈ నెల ప్రారంభంలో కొన్ని మీడియాల్లో వార్తలు వచ్చిన వెంటనే తూర్పున విమానాల విన్యాసాలు కొనసాగడం విశేషం.
దేశంలోని ఏకైక థియేటర్ కమాండ్ అయిన అండమాన్ నికోబార్ కమాండ్ … అన్ని ఆస్తులు, ఆర్మీ, నేవీ, ఐఎఎఫ్, కోస్ట్ గార్డ్ యొక్క మానవశక్తిని ఒక కార్యాచరణ కమాండర్ కింద ఉంచడం, హిందూ మహాసముద్ర ప్రాంతంలో చైనా విస్తరిస్తున్న పాదముద్రను ఎదుర్కోవటానికి, అలాగే మలక్కా జలసంధి వైపు కలుస్తున్న సముద్రపు దారుల భద్రతను నిర్ధారించడానికి సమర్థవంతమైన ఇరుసుగా ఉపయోగించవచ్చు.
తమిళనాడులోని అరక్కోనం స్థావరంలో ఉన్న ఐఎన్‌ఎస్ రాజాలి నావికాదళ స్టేషన్‌లో హార్పూన్ బ్లాక్- II క్షిపణులు, ఎంకే -54 తేలికపాటి టార్పెడోలు, రాకెట్లు, తీవ్రమైన ఛార్జీలతో ఆయుధాలు కలిగిన జలాంతర్గామి వేట పోసిడాన్ -8 ఐ విమానం కూడా  విన్యాసాల్లో పాల్గొంటున్నట్లు ఆయా వర్గాలు తెలిపాయి.
భారతీయ, జపనీస్ యుద్ధనౌకలు గత నెల చివర్లో మలక్కా జలసంధి సమీపంలో ఒక చిన్న విన్యాసాలు చేపట్టాయి. 2015 నుంచి భారత్, యూఎస్ మధ్య హై-వోల్టేజ్ ‘మలబార్’ నావికా పోరాట వ్యాయామంలో జపాన్ రెగ్యులర్ పార్టిసిపెంట్ అయినప్పటికీ.. ఆస్ట్రేలియాను అగ్రశ్రేణి యుద్ధ క్రీడలలో చేర్చడంపై భారత్ ఇంకా నిర్ణయం తీసుకోలేదు. మలబార్ విన్యాసాల్లో పాల్గొనడానికి ఆస్ట్రేలియాను ఆహ్వానించడాన్ని భారత్ పరిశీలిస్తున్నట్లు జనవరిలో వార్తలు వచ్చాయి.