భారత్ లో భారీగా అమెరికా పరిశ్రమల పెట్టుబడులు 

ఈ ఏడాది ప్రారంభం నుంచి అమెరికాకు చెందిన పెద్ద పెద్ద పరిశ్రమలు భారతదేశంలో 17 బిలియన్ల డాలర్ల పెట్టుబడి పెట్టాయి. జనవరిలో అమెజాన్ 1 బిలియన్ డాలర్లు, ఏప్రిల్ చివరిలో ఫేస్‌బుక్ దాదాపు 6 బిలియన్ డాలర్లు పెట్టుబడి పెట్టాయి. అలాగే గూగుల్ సంస్థ గత వారం 10 బిలియన్ డాలర్ల పెట్టుబడులు పెట్టాలన్న నిబద్ధతతో ఉన్నది. భారతదేశంలోని సాంకేతిక పరిశ్రమల్లో పెట్టుబడులు పెరుగుతూ వస్తున్నాయి.
విదేశీ సంస్థల పెట్టుబడులు 20 బిలియన్ల డాలర్లకు చేరుకున్నాయి. వీటిలో ఎక్కువ భాగం అమెరికా నుంచే రావడం విశేషం. కొన్ని నెలల క్రితం పలు టెక్నాలజీ కంపెనీల సీఈవోలు న్యూఢిల్లీ సందర్శనకు వచ్చిన తర్వాత నుంచి విదేశీ పెట్టుబడులు పెరుగుతూ రావడం గమనార్హం.
ఇదే సమయంలో కరోనా వైరస్ ప్రపంచ ఆర్థిక వ్యవస్థను చీల్చివేసింది. చైనాతో భారతదేశం యొక్క దౌత్యపరమైన స్పందన, చైనా కంపెనీలపై ట్రంప్ పరిపాలనకు ఉన్న అపనమ్మకం వంటివి ముఖ్యకారణాలుగా కూడా చెప్పవచ్చు. 700 మిలియన్లకు పైగా ఇంటర్నెట్ వినియోగదారులు, సుమారు అర బిలియన్లు ఇంకా ఆన్‌లైన్‌లోకి రాలేని భారతదేశ డిజిటల్ ఎకానమీ వైపు ఇంత కాలంపాటు పెద్ద పెద్ద కంపెనీలు విస్మరించాయి.
సిలికాన్ వ్యాలీ చాలా ఏండ్లుగా చైనా నుంచి దూరంగా ఉంటున్నది. హాంగ్ కాంగ్‌లో తీసుకొచ్చిన వివాదాస్పదమైన కొత్త జాతీయ భద్రతా చట్టం, సాపేక్షంగా అన్‌ఫెర్టర్ చేయని ఇంటర్నెట్ గూగుల్, ఫేస్‌బుక్ సేవలు ఇప్పటికీ అందుబాటులో ఉన్నాయి.
చైనా యొక్క జాతీయ భద్రతకు ముప్పు కలిగించే పదవులను తొలగించాలని లేదా వారి సేవలకు ప్రాముఖ్యతను పరిమితం చేయడంతోపాటు, టెక్ ప్లాట్‌ఫారమ్‌లను నియంత్రించడానికి హాంకాంగ్ అధికారులకు ఈ చట్టం అధికారాన్ని ఇస్తుంది. ఫేస్‌బుక్, గూగుల్, ట్విట్టర్ సంస్థలు హాంకాంగ్ ప్రభుత్వంతో డేటాను పంచుకోవడం మానేస్తామని చెప్పగా.. నగరం నుంచి టిక్‌టాక్ పూర్తిగా నిష్క్రమించింది.
అమెరికా సంస్థలకు చైనా టెక్‌పై అపనమ్మకం పెరుగుతూనే ఉంది. చైనాకు చెందిన హువావే యొక్క విస్తరణ ప్రణాళికలను అడ్డుకున్నందుకు అధ్యక్షుడు డొనాల్డ్ ట్రంప్ గత వారం క్రెడిట్ పొందారు. చైనాకు చెందిన వీడియో యాప్ టిక్‌టాక్‌ను నిషేధించడాన్ని “పరిశీలిస్తున్నట్లు” వైట్ హౌజ్ తెలిపింది. ఇది అమెరికాను భారత్‌తో మరింత పొత్తు పెట్టుకునే దశ అని చెప్పవచ్చు.
సరిహద్దులో ఘర్షణ నేపథ్యంలో 20 మంది భారతీయ సైనికులు చనిపోయిన అనంతరం భారత ప్రభుత్వం గత నెలలో టిక్‌టాక్ సహా 59 చైనా యాప్‌లను నిషేధించింది. చైనాతో భారత్ సాంకేతిక సంబంధం ఇంకా తీవ్రంగా ఉన్నప్పటికీ – చైనీస్ స్మార్ట్‌ఫోన్‌లు భారత మార్కెట్లో ఆధిపత్యం చెలాయిస్తున్నాయి. అలాగే భారతదేశపు అతిపెద్ద స్టార్టప్‌లలో చాలావరకు చైనా పెట్టుబడులు ఉన్నాయి.
ఇటీవలి ఉద్రిక్తతలు అమెరికాతో భారతదేశం యొక్క దీర్ఘకాల సాంకేతిక సంబంధాలను బలోపేతం చేయగలవు. భారత్, అమెరికా దేశాలు దీర్ఘకాలిక సాంకేతిక సంబంధాన్ని కలిగి ఉన్నాయని నిపుణులు అభిప్రాయపడుతున్నారు. సిలికాన్ వ్యాలీ అంతటా వేలాది మంది భారతీయ ఇంజనీర్లు  ఇప్పటికే పనిచేస్తుండగా.. గూగుల్, మైక్రోసాఫ్ట్,  అనేక ఇతర యూఎస్ కంపెనీల్లో అధిక శాతం భారతీయ టెకీలు ఉన్నారు.
ఇప్పటీకే ముఖేశ్ అంబానీకి చెందిన రిలయన్స్ సంస్థలో ఫేస్బుక్ పెట్టుబడులు పెట్టగా… త్వరలో పెట్టుబడుల ఒప్పందం చేసుకునేందుకు మైక్రోసాఫ్ట్ సిద్ధంగా ఉన్నది.