`అంత్యోదయ’ రూపకర్త దీనదయాళ్ ఉపాధ్యాయ

 
* వర్ధంతి సందర్భంగా నివాళి
పండిట్ దీనదయాళ్ ఉపాధ్యాయ భారతదేశంలోని గొప్ప ఆలోచనాపరులలో ఒకరు. ఆయన భావజాలం గత కొన్ని సంవత్సరాలుగా ప్రపంచవ్యాప్తంగా మేధావులను ఆకట్టుకొంటుంది. స్వాతంత్య్రానంతర కాలంలో దీనదయాళ్ జీ ఆలోచనలకు తగిన ప్రాధాన్యత లభించక పోయినప్పటికీ, ఇప్పుడు పరిస్థితిలో మార్పు వస్తుంది.
 
`ఏకాత్మ మానవతావాదం’, `సాంస్కృతిక జాతీయ వాదం’, ‘అంత్యోదయ’ వంటి ఆయన ఆలోచనలను ఇప్పుడు ప్రపంచవ్యాప్తంగా అధ్యయనం చేస్తున్నారు. ముఖ్యంగా ఆయన ప్రతిపాదించిన ‘అంత్యోదయ’ ఆలోచన మేధావులను విశేషంగా ఆకట్టుకొంటున్నది. 
 
దీనదయాళ్ జీ సెప్టెంబరు 26, 1916న జైపూర్‌లోని రైల్వేలోని రెసిడెన్షియల్ కాంప్లెక్స్‌లో తన తల్లితండ్రుల ఇంట్లో జన్మించారు. ఆయన తాత చున్నిలాల్ శుక్లా జైపూర్‌లో స్టేషన్ మాస్టర్. తండ్రి భగవతి ప్రసాద్ ఉపాధ్యాయ కూడా రైల్వే ఉద్యోగి. చిన్నతనం నుండి కుటుంబంలో వరుస మరణాల కారణంగా ఆయనలో నిర్లిప్తత ఏర్పడింది.
 
రెండున్నరేళ్ల వయసులో తండ్రిని కోల్పోయారు. ఏడేళ్ల వయసులో తల్లిని కూడా కోల్పోయారు. పదేళ్ల వయసులో తాత చనిపోయాడు. దీనదయాళ్ జీ తర్వాత తన మేనమామ వద్దకు వెళ్లారు. కానీ అతని 15 ఏళ్ల వయస్సులో అతని మేనత్త చనిపోయింది. మరణాల పరంపర ఇక్కడితో ఆగలేదు.
 
మూడు సంవత్సరాల తరువాత, దీనదయాళ్ జీ తమ్ముడు శివదయాల్, ఒక సంవత్సరం తర్వాత అమ్మమ్మ మరణించారు. వరుస మరణాలు యువ దీనదయాళ్‌పై తీవ్ర ప్రభావాన్ని చూపాయి. చదువు ఆపేయాల్సి వచ్చింది. దీనదయాళ్ జీకి ఇది పరీక్షా కాలం. 25 ఏళ్లు వచ్చే వరకు ఉత్తర ప్రదేశ్, రాజస్థాన్ రాష్ట్రాల్లోని పలు ప్రదేశాలలో11 చోట్ల ఉండాల్సి వచ్చిందంటే ఎన్ని కష్టాలకు గురయ్యారో అర్థం చేసుకోవచ్చు.
 
చిన్నప్పటి నుండి దీనదయాళ్ జీ కష్టాలు మానవ జీవితం పట్ల ఆయన అవగాహనను రూపుమాపి ఉండవచ్చు. “అంత్యోదయ” దీనదయాళ్ జీ అతిపెద్ద సైద్ధాంతిక ప్రతిపాదన. ‘అంత్యోదయ’ అంటే సమాజంలోని చివరి పొరలోని వ్యక్తి ఎదుగుదల అని అర్థం. సామాజికంగా, ఆర్థికంగా బలహీనంగా ఉన్న ప్రజల అభివృద్ధి అని అర్థం.
 
ఏ అభివృద్ధి పథకమైనా విజయాన్ని నిచ్చెన మెట్లెక్కిన ప్రజలకు అందజేసే ప్రయోజనాలను బట్టి అంచనా వేయకూడదని స్పష్టం చేశారు. అభివృద్ధి ఫలాలు అట్టడుగున వారి ఎదుగుదలకు ఎటువంటి అవకాశాలు కల్పిస్తున్నాయి చూడాలని ప్రతిపాదించారు. అందుకోసం ప్రభుత్వం కొన్ని ప్రమాణాలను నిర్ణయించాల్సి ఉందని సూచించారు.
 
మహాత్మా గాంధీ, ఆచార్య వినోబా భావే ‘సర్వోదయ’ వంటి కొంత సారూప్య భావనను రూపొందించారు. అయితే, దీనదయాళ్ జీ ‘అంత్యోదయ’ అనే పదానికి ప్రాధాన్యత ఇచ్చారు. బలహీనమైన వ్యక్తి లేదా వ్యక్తుల సమూహం ‘సమష్ఠి’పై అవాంఛనీయ ప్రభావాన్ని చూపుతుందని దీనదయాళ్ జీ నమ్మేవారు.
 
దీనికి సంబంధించి దీనదయాళ్ జీ కూడా ‘సమాజపురుష్’ అనే పదాన్ని ఉపయోగించారు. అందువల్ల, మొత్తం సమాజాన్ని సమగ్రమైన విధానంతో పరిగణనలోకి తీసుకోవాల్సిన అవసరం ఉందని స్పష్టం చేశారు. ఈ లక్ష్యాన్ని సాధించేందుకు ప్రతి వ్యక్తి ‘అంత్యోదయ’గా ఉండాల్సిన అవసరం ఉందని దీనదయాళ్ జీ అభిప్రాయపడ్డారు.
 
ఇది అణగారిన ప్రజలలో `వెలివేత’ భావనను కూడా తొలగిస్తుందని ఆయన విశ్వసించారు. ఏ విధమైన అసమానత అయినా ‘సమాజపురుష’ను బలహీనపరుస్తుందని, సమీకృత మానవతావాద భావనను ప్రభావితం చేస్తుందని ఆయన అభిప్రాయపడ్డారు. ‘అంత్యోదయ’ అనే పదానికి లోతైన కరుణ లేదా తాదాత్మ్యం ఉంది.
 
కరుణ లేదా సానుభూతి వ్యక్తిని చర్య తీసుకునేలా ప్రేరేపిస్తుందని, అతనిని కర్తవ్యానికి కట్టుబడి ఉండేలా చేస్తుందని దీనదయాళ్ జీ నమ్మేవారు. దీనదయాళ్ జీ, చివరి పొర ప్రజల ముఖాల్లో చిరునవ్వులు తీసుకురావాలనుకున్నారు. ఆయన ప్రకారం, చివరి పొర వ్యక్తి ముఖంలో చిరునవ్వు ‘అంత్యోదయ’ మొదటి అడుగు.
 
‘అంత్యోదయ’ దృష్టిలో నిరుపేదలకు గరిష్ట సహాయం అందించాలి. ఉదాహరణకు, 100 వాట్ల బల్బు ఉన్న ఇంటికి 25 వాట్ల బల్బు ఇవ్వకూడదు. దానికి బదులు 25 వాట్ల బల్బునే ఆ ఇంటికి, గాఢమైన చీకటి ఉన్న ఇంటికి ఇవ్వాలి. దీనదయాళ్ జీ ప్రతి వ్యక్తి సమాజం కోసం పనిచేస్తాడని చెబుతూ ‘సమాజపురుష్’ భావనను విస్తరించారు.
 
శ్రమ దాని విలువను నిర్ణయించదు. ఉదాహరణకు, ఉపాధ్యాయుడు లేదా వైద్యుడి శ్రమ విలువను ఎన్నటికీ నిర్ణయించలేము. దాని విలువను బట్టి విలువను నిర్ణయించవచ్చు. శ్రమ విలువను ఎప్పటికీ తిరిగి పొందలేమని ఆయన వాదించారు. అన్ని శ్రమలను ‘సేవ’గా పరిగణించారని, దీనికి పూర్తిగా భిన్నమైన అర్థాలు ఉన్నాయని ఆయన సూచించారు.
 
దీనదయాళ్ జీ అన్ని రంగాల్లో మహిళలకు సమాన అవకాశాలు కల్పించాలని పట్టుబట్టారు. స్త్రీకి సరియైన, సమానమైన అవకాశం కల్పిస్తే అన్ని విధులను నిర్వర్తించగలదని అభిప్రాయపడ్డారు. స్త్రీలు ఎక్కువగా బాధితులవుతున్నందున పర్దా, వరకట్నం, బాల్య వివాహాల సంప్రదాయాలకు వ్యతిరేకించారు.
 
భారతీయ తత్వశాస్త్రంలో ‘మాతృశక్తి’గా పరిగణించబడే మహిళల సామర్థ్యంపై ఆయనకు ప్రగాఢమైన  విశ్వాసం ఉంది. స్త్రీ, పురుషులకు సమాన వేతనం ఇవ్వాలని ఆయన ఉద్ఘాటించారు. అతను కనిపించని, కాలానుగుణ నిరుద్యోగాన్ని తొలగించాలని పట్టుబట్టారు.  నిరుద్యోగులకు నిరుద్యోగ భృతిని సూచించారు.