హిందూ సమాజంకు రక్షణ కవచంగా భజరంగ్ దళ్

కర్ణాటక ఎన్నికల సందర్భంగా కాంగ్రెస్ పార్టీ విడుదల చేసిన ఎన్నికల ప్రణాళికలో తాము అధికారంలోకి వస్తే భజరంగ్ దళ్ ను నిషేధిస్తామని ప్రకటించడంతో దేశవ్యాప్తంగా కలకలం చెలరేగింది. పెద్ద ఎత్తున నిరసనలు చెలరేగడంతో తమకు అటువంటి ఉద్దేశం లేదని ఆ పార్టీ అగ్రనాయకులు సంజాయిషీ ఇచ్చుకోవాల్సి వచ్చింది. దానితో భజరంగ్ దళ్ అంటే ఏమిటి? అనే ఆసక్తి దేశ ప్రజలలో కలుగుతుంది.
 
 ‘సేవ-సురక్ష-సంస్కార్’ (‘జాతీయ సేవ-భద్రత-సంస్కృతి’) అనే  నినాదంతో  బజరంగ్ దళ్ ఇప్పటి వరకు అన్ని సవాళ్ళను విజయవంతంగా ఎదుర్కొంటు వచ్చింది.  అక్టోబర్ 8, 1984న, శ్రీరామ జన్మ భూమి విముక్తి కోసం ప్రజలను మేల్కొల్పడానికి,  శ్రీరామ్ జానకీ రథయాత్ర ప్రారంభించినప్పుడు, అయోధ్య నుండి లక్నోకు బయలుదేరినప్పుడు హిందువులను సమీకరించేందుకు, ఆ సమయంలో సంత్ సోదర వర్గంకు భద్రతా వలయాన్ని ఏర్పాటు చేసేందుకు మొదట్లో ఆవిర్భవించింది.
 
ఆ సమయంలో కొందరు సంఘ వ్యతిరేకులు, జిహాదీ ఆలోచనాపరులు యాత్రపై దాడి చేస్తామని బెదిరించారు. అయినప్పటికీ, స్థానిక అధికారులు భద్రత కల్పించడానికి నిరాకరించారు. భజరంగ్ దళ్ తన శైశవదశలో తన మొదటి పరీక్షలో తనపై దృఢమైన విశ్వాసంతో హిందూ యువకులతో యాత్రారక్షణలో ఉత్తీర్ణత సాధించింది. అప్పటి నుండి హిందూ సమాజానికి రక్షణ కవచంగా నిలుస్తున్నది. వారికి ఎటువంటి ఉపద్రవం ఎదురైనా, ఎటువంటి సవాళ్లు ఎదురైనా, ఎటువంటి ఆపత్తు ఎదురైనా ఆదుకోవడంలో ముందుంటుంది.
 
ఉదాహరణకు, హిందూ జనాభా అంతరించిపోతున్న ప్రాంతాలలో గత 3 సంవత్సరాలుగా ‘మేవాత్ కి శౌర్య యాత్ర’ నిర్వహిస్తున్నారు. 1996 నుండి ఇప్పటి వరకు, దాదాపు 86 లక్షలు ఆవు సంతానం కసాయి నుండి రక్షించారు. గత 10 సంవత్సరాలలో 500,000 కంటే ఎక్కువ చెట్లు నాటారు.
 
హుటాత్మా దివస్ (అమరవీరుల దినోత్సవం) సందర్భంగా 2015 నుండి ప్రతి సంవత్సరం 100,000 యూనిట్ల రక్తాన్ని దానం చేస్తున్నారు. లవ్ జిహాద్, అనేక ఇతర రకాల జిహాదీ దూకుడు నుండి వేలాది మంది బాలికలను రక్షించారు. హిందువుల పండుగలు, దేవాలయాలు, సాధువులు, విశ్వాస కేంద్రాలను రక్షిస్తున్నారు.
 
రక్షిత షెడ్యూల్డ్ కులాల సోదరులు, గిరిజన సోదరులు, ఇతర హిందూ సోదరులను మోసపూరిత జియాన్ చంగాయ్ (సూడో-హీలింగ్) సభలు, క్రైస్తవ మిషనరీలను మతమార్పిడి చేసే ఇతర మోసపూరిత పద్ధతుల బారి నుండి కాపాడుతున్నారు.
 
రామభక్తులకు అండగా…
 
మార్చి 26, 1985న, వెన్నెల. రామభక్తుల బలిదాని జఠా ఏర్పాటుకు సంత్ సోదరులు పిలుపివ్వగా 50,00,000 మందికి పైగా రామభక్తులు తక్షణమే స్పందించి ఈ జాతాలో చేరారు.  శ్రీ రామజన్మ భూమి విముక్తి ఉద్యమాన్ని అణచివేయడానికి అప్పటి ప్రభుత్వాలు చేసిన అపఖ్యాతి పాలైన ప్రయత్నాలకు వ్యతిరేకంగా 1985 డిసెంబర్ 19న హిందూ సమాజం ఉత్తరప్రదేశ్ బంద్‌కు పిలుపునిచ్చింది. బజరంగ్ దళ్ ప్రారంభ దశలో ఇది మొదటి విజయవంతమైన ప్రచారం.
 
జూలై 13, 1989న, వివిధ రాష్ట్రాల నుండి దాదాపు 10,000 మంది కార్యకర్తలు కలిసి బజరంగ్ దళ్ ఆధ్వర్యంలో బజరంగీయులుగా దీక్ష చేపట్టారు.అక్టోబరు 1989లో రామశిలా పజున్ అయినా లేదా నవంబర్ 9, 1989న అయోధ్యలో శ్రీరాముని జనన ఆలయానికి శంకుస్థాపన జరిగినా, భజరంగ్ దళ్ మొత్తం సమాజంతో పాటు జిహాదీ దాడుల భయాందోళనలను దూరం చేస్తూ ఈ శిలాన్యాస్ కార్యక్రమంలో పాల్గొంది.
 
ధర్మ జాగరణ్ యాత్రలు, చేతవాని దివస్ కార్యక్రమాలు, శ్రీ రామ్ జ్యోతి యాత్రలు, ఇతర దేశవ్యాప్త కార్యక్రమాలు, హిందూ సమాజానికి భద్రతా వలయంగా బజరంగ్ దళ్‌ను స్థాపించాయి. అక్టోబరు 30, 1990న సాధు  సంతతులు ఇచ్చిన కర్ సేవా పిలుపు మేరకు, బజరంగ్ దళ్ అన్ని రకాల హింసలు, బాధలను తన పంథాలోకి స్వీకరించింది.
 
ఇది 2వ నవంబర్ 1990న జరిగిన రెండవ దశ అయినా లేదా 6 డిసెంబర్ 1990న నిర్మాణం పతనం అయిన తేదీ అయినా, ఈ సంఘటనల ద్వారా బజరంగ్ దళ్ దేశంలో యువ శక్తికి, నమ్మకమైన జాతీయవాద శక్తి  ఏకీకరణకు చిహ్నంగా మారింది. ఒక సంవత్సరం తర్వాత 1993లో బజరంగ్ దళ్‌పై నిషేధం ఉపసంహరించినప్పుడు, దాని ప్రాంత సమన్వయకర్తల అఖిల భారత్ సమావేశం ఢిల్లీలో జరిగింది.  అప్పటి నుండి దాని అఖిల భారత స్థాయిలో సంస్థాగత నిర్మాణం ప్రారంభమైంది.
 
అది సామాజిక సామరస్యం కోసం మహర్షి వాల్మీకి యాత్ర అయినా, గిరిజన సమాజానికి చెందిన ఈ గొప్ప వ్యక్తిని పురస్కరించుకుని సిద్ధు కన్హూ సంత్ యాత్ర అయినా, లేదా అంబేద్కర్ జయంతి లేదా స్వామి వివేకానంద జయంతి వేడుకలు వంటి కార్యక్రమాల ద్వారా ఆ మహానుభావుల సందేశాన్ని ప్రజలకు  భజరంగ్ దళ్ చేరవేస్తూ వస్తున్నది.
 
గో సంరక్షణ కోసం
 
ప్రయాగ్‌రాజ్‌లోని పవిత్ర త్రివేణి సంగమం వద్ద సుమారు 1,50,000 మంది కార్యకర్తల భాగస్వామ్యంతో  జరిగిన మొదటి జాతీయ సదస్సు `గే నహీన్ కట్నే డేంగే – దేశ్ నహిన్ బంట్నే డెంగే’ (‘ఆవు సంతానాన్ని చీల్చడానికి అనుమతించను, దేశాన్ని చీల్చనివ్వను’) తీర్మానంతో ముగిసింది.
 
జనవరి 20-21, 1996లో గోసంరక్షణ కోసం అహోరాత్రులు నిమగ్నమైన బజరంగి యువకుల సమర్పన్ అందరికీ తెలిసిందే. 1996-97 సంవత్సరాన్ని విశ్వ హిందూ పరిషత్ ‘ఆవు సంతానం రక్షణ సంవత్సరం’గా పరిగణించింది, దీని ద్వారా బజరంగ్ దళ్ 1.5 లక్షల కంటే ఎక్కువ ఆవు సంతానాన్ని కసాయిల బారి నుండి విముక్తి చేసింది.
 
ఎఫ్ ఎం హుస్సేన్ హిందూ దేవతలను దూషించడం లేదా ఇతర మార్గాల్లో హిందూ దేవతలను వాణిజ్యపరంగా దోపిడీ చేయడం గురించి,  అటువంటి నేరస్థులను గట్టిగా వ్యతిరేకించడమే కాకుండా, ప్రజాస్వామ్య పద్ధతిలో హిందువులకు వ్యతిరేకంగా సహకరించే వారందరికీ పాఠాలు నేర్పింది.
 
అమర్‌నాథ్ యాత్రకు భరోసా 
 
1996లో, కాశ్మీర్ లోయలోని ఉగ్రవాదులు ఎవరైనా అమర్‌నాథ్ యాత్రకు వస్తే, వారు సజీవంగా తిరిగి రాలేరని బహిరంగంగా హెచ్చరించినప్పుడు, ఆ జిహాదీ సవాలును స్వీకరించడానికి బజరంగ్ దళ్ ముందుకు వచ్చింది. యాత్రలో, 100,000 బజరంగ్ యువకులు దేశం నలుమూలల నుండి చేరుకోవడంతో మొత్తం 300,000 మంది శివ భక్తులు హిమాలయ యాత్రలో చేరారు.
 
అంతకు ముందు సాధారణంగా 5 నుంచి 6 వేల మంది మాత్రమే ఈ యాత్రకు వెళ్లేవారు. ఇప్పుడు ప్రతి సంవత్సరం 100 వేల మంది శివ భక్తులు దర్శనం కోసం అక్కడికి వెడుతున్నారు. అప్పటి నుండి ఇది క్రమం తప్పకుండా కొనసాగుతోంది.
 
1998లో, బజరంగ్ దళ్ అమెరికన్ దాదాగిరికి (బెదిరింపు ప్రవర్తన) వ్యతిరేకంగా పెప్సీ, కోకా కోలా వినియోగాన్ని నిలిపివేయాలని ప్రజలకు పిలుపునిచ్చినప్పుడు, దాని ప్రభావంతో కంపెనీకి చెందిన నరోడా ప్లాంట్‌ను గుజరాత్ లో మూసివేయవలసి వచ్చింది. జిహాదీలను బహిర్గతం చేయాలన్నా లేదా క్రైస్తవ మిషనరీల మతమార్పిడి కుట్రను ధ్వంసం చేయాలన్నా, ఈ ఉగ్రవాదులకు, ధర్మ ద్రోహులకు వ్యతిరేకంగా బజరంగ్ దళ్ చాలాసార్లు తన స్వరాన్ని లేవనెత్తింది.
 
భజరంగ్ దళ్ మొదటి జాతీయ సమావేశం భోపాల్‌లో 18-19 ఫిబ్రవరి 2000లో జరిగింది. జాతీయ వర్క్‌షాప్ మొదటిసారిగా 3-5 మార్చి, 2000లో బృందావన్‌లో జరిగింది. దీనిలో మాజీ సిబిఐ డైరెక్టర్, సర్దార్ జోగిందర్ సింగ్ ముఖ్య అతిథిగా హాజరయ్యారు.
 
 జిహాదీ ఉగ్రవాదం కారణంగా ఆచరణాత్మకంగా నిలిపివేయబడిన బాబా బుధ అమర్‌నాథ్ యాత్రను 2005లో పూంచ్,  రాజౌరీలలో తిరిగి ప్రారంభించినందుకు క్రెడిట్ కూడా బజరంగ్ దళ్‌కు చెందుతుంది. అప్పటి నుండి 17-18 సంవత్సరాలుగా, పునరుజ్జీవింపబడిన యాత్ర అక్కడ ఉన్న 7 శాతం హిందూ సమాజానికి అధికారం ఇవ్వడమే కాకుండా, మిగిలిన భారతదేశంలోని వారిని లోతుగా కలుపుతుంది.
 
2 నవంబర్ 1990న అమరవీరులైన నిరాయుధ కరసేవకుల జ్ఞాపకార్థం హుటాత్మా దివస్ (అమరవీరుల దినోత్సవం) సందర్భంగా నిర్వహించిన రక్తదాన శిబిరాల ద్వారా సేకరించిన సుమారు 100,000 యూనిట్ల రక్తాన్ని ప్రతి సంవత్సరం బ్లడ్ బ్యాంక్‌లలో జమ చేస్తున్నారు.  2012 నుండి, బజరంగ్ దళ్ కర్నాటకలోని చిక్కమగళూరు జిల్లాలోని, ఆచరణలో ముస్లింలు ఆక్రమించుకున్న దత్త పీఠ్ అనే పురాతన హిందూ పుణ్యక్షేత్రానికి యాత్రను నిర్వహిస్తోంది.
 
హనుమాన్ జయంతి యాత్రలు
 
బజరంగ్ దళ్ కూడా హనుమాన్ జయంతి యాత్రను కర్ణాటకలోని హంపిలో హనుమాన్ జీ జన్మస్థలంలో అద్భుతంగా నిర్వహిస్తుంది. తెలంగాణలో గత 15 సంవత్సరాలుగా ప్రతి సంవత్సరం హనుమాన్ జయంతి ఊరేగింపులు జరుగుతున్నాయ. ఇందులో లక్షలాది మంది యువకులు పాల్గొంటున్నారు.
 
భారత సైన్యం గౌరవ మర్యాదలు కాపాడటంలో బజరంగ్ దళ్ ఎల్లప్పుడూ ముంటుంది. 2017 శ్రీనగర్ ఉపఎన్నిక సందర్భంగా రాళ్ల దాడి చేసిన వారిలో ఒకరిని తన మిలటరీ జీపుపై మానవ కవచంగా కట్టివేసిన మేజర్ గొగోయ్ గౌరవార్థం, లక్షలాది మంది బజరంగీయులు 2 మే 2017న దేశంలోని 1250 ప్రదేశాలలో ఆయన తెలివి, ధైర్యాన్ని కొనియాడుతూ కార్యక్రమాలు జరిపారు.  రాళ్లు రువ్విన వారి దిష్టిబొమ్మలను దహనం చేశారు.
 
రామసేతు ఉద్యమంలో, బాబా అమర్‌నాథ్  భూ విముక్తి ఉద్యమంలో, భజరంగ్ దళ్ పాత్ర విశేషంగా ఉంది.  సెప్టెంబరు 1, 2017న, ఇండో-చైనా సరిహద్దు ప్రతిష్టంభన డోక్లామ్ ఎపిసోడ్‌లో కూడా చైనాకు గుణపాఠం చెప్పేందుకు, భారత్‌లోని దాదాపు 1100 ప్రదేశాల్లో చైనా వస్తువుల హోలికా దహనాన్ని నిర్వహించింది. మతమార్పిడి, లవ్ జిహాద్, ల్యాండ్ జిహాద్, డెమోగ్రఫీ జిహాద్ మొదలైన వాటిపై కఠినమైన నియంత్రణల డిమాండ్లతో బజరంగ్ దళ్ ఎల్లప్పుడూ ముందుంటుంది.
 
హిందూ సమాజం, జాతీయ చిహ్నాల వివిధ ప్రయోజనాల కోసం జాతీయవాద ఎత్తుగడలను కూడా చేస్తుంది.  ఏదైనా సామాజిక, జాతీయ, సాంస్కృతిక, మతపరమైన గుర్తింపు మొదలైన వాటిపై ఏదైనా దాడి జరిగితే, సమాజాన్ని ఏకీకృతం చేయడానికి నిరసనలు, దిష్టిబొమ్మలను కాల్చడం మొదలైనవాటిని నిర్వహిస్తుంది.