స‌ద్గురు జ‌గ్గీ వాసుదేవ్ కి వాట‌ర్ ఛాంపియ‌న్ అవార్డు

ఈషా ఫౌండేష‌న్ వ్య‌వ‌స్థాప‌కుడు స‌ద్గురు జ‌గ్గీ వాసుదేవ్ ను వాట‌ర్ స‌స్టైన‌బిలిటీ అవార్డ్స్ 2022-23 కార్యక్రమంలో వాటర్ ఛాంపియన్ అవార్డుతో సత్కరించింది టెరి (ఎనర్జీ అండ్ రిసోర్సెస్ ఇన్‌స్టిట్యూట్). జలశక్తి మంత్రిత్వ శాఖ, యూఎన్డీపీ ఇండియా, ఇంటర్నేషనల్ వాటర్ అసోసియేషన్ (ఐడబ్ల్యూఏ) సహకారంతో టెరి వాటర్ సస్టైనబిలిటీ అవార్డుల రెండవ ఎడిషన్ ను నిర్వహించింది.
 
పరిశుభ్రమైన నీరు, పారిశుద్ధ్యంపై సుస్థిర అభివృద్ధి లక్ష్యాల సాధనకు దోహదపడే కృషిని గుర్తించి ఈ అవార్డులు అందజేస్తున్నారు. మూడు దశాబ్దాలకు పైగా, సద్గురు పర్యావరణ కార్యక్రమాలకు నాయకత్వం వహిస్తున్నారు. ఇవి పరిమాణంలోనూ, ప్రభావంలోనూ పెరుగుతూనే ఉన్నాయి.
 
కోయంబత్తూరులోని ఈషా యోగా సెంటర్ లోని తన పెరట్లో ప్రారంభమైన ఆయ‌న కార్యాక్ర‌మం 22 రోజుల వ్యవధిలో 6 మిలియన్ల చెట్లను వెల్లంగిరి పర్వతాలపై నాటడానికి వాలంటీర్లను ప్రేరేపించింది. తమిళనాడులోని ప‌లు ప్రాంతాలు ఎడారీకరణకు గురవుతుండటంతో ఆందోళన చెందిన సద్గురు 2004లో ప్రాజెక్ట్ గ్రీన్ హ్యాండ్స్ ను ప్రారంభించి 25 మిలియన్ల మొక్కలు నాటేందుకు వీలు కల్పించారు.
 
ప్రాజెక్ట్ గ్రీన్ హ్యాండ్స్ 2010 లో భారతదేశపు అత్యున్నత పర్యావరణ పురస్కారం ఇందిరాగాంధీ పర్యావరణ పురస్కార్ ను అందుకుంది. 2017లో, సద్గురు 16 భారతీయ రాష్ట్రాలలో నెల రోజుల పాటు ‘ర్యాలీ ఫర్ రివర్స్’ కు నాయకత్వం వహించారు. ఇందులో భాగంగా 180కి పైగా కార్యక్రమాలను నిర్వహించారు.
 
ఈ ర్యాలీ 162 మిలియన్ల ప్రజల మద్దతును కూడగట్టి నది వ‌న‌రులు క్షీణిస్తున్న అంశాన్ని జాతీయ లైమ్ లైట్ లోకి తెచ్చింది. ఈ క్ర‌మంలోనే భారతదేశంలో నదుల పునరుజ్జీవనం ముసాయిదా విధాన సిఫార్సును సద్గురు భారత ప్రధాన మంత్రికి సమర్పించారు. ఈ సిఫారసులను ఆమోదించిన భారత ప్రభుత్వం 13 ప్రధాన భారతీయ నదుల పునరుద్ధరణకు రూ .19,000 కోట్ల బడ్జెట్ కేటాయించింది.
 
చెట్ల ఆధారిత వ్యవసాయ నమూనాను ఉపయోగించి నదుల పునరుజ్జీవనానికి పెద్ద ఎత్తున ప్రదర్శనగా వ్యవహరించడానికి ర్యాలీ ఫర్ రివర్స్ కావేరి కాలింగ్ కు దారితీసింది. 2022 లో, సద్గురు సేవ్ సాయిల్ ఉద్యమాన్ని ప్రారంభించినప్పుడు తన పర్యావరణ ప్రభావాల స్థాయిని అంత‌ర్జాతీయంగా విస్తరించారు. కావేరీ నదీ పరీవాహక ప్రాంతంలో 12 ఏళ్ల కాలంలో 5.2 మిలియన్ల మంది రైతులు 2.42 బిలియన్ మొక్కలు నాటేందుకు వీలు కల్పించే బృహత్తర కార్యాన్ని ఈ ఉద్యమం ప్రారంభించింది. ఇది గత 24 సంవత్సరాలలో 84 మిలియన్ల చెట్లను నాటడానికి వీలు కల్పించింది.
 
95% ఆహారానికి నేల మూలం. అలాంటి నేల అంతరించిపోయే ప్రమాదం భూమిపై జీవరాశులను ప్రమాదంలోకి నెడుతుంది. సద్గురు 100 రోజుల, 30,000 కిలోమీటర్ల సోలో బైక్ యాత్రను ప్రారంభించి 3.91 బిలియన్ల మందిని చేరుకున్నారు. విధాన ఆధారిత కార్యక్రమాల ద్వారా ప్రపంచవ్యాప్తంగా వ్యవసాయ నేలల్లో 3-6% సేంద్రీయ కంటెంట్ ను తప్పనిసరి చేయాలని ఈ ఉద్యమం దేశాలను కోరుతోంది.
 
ఈ మేరకు సేవ్ సాయిల్ మూవ్ మెంట్ 10 భారతీయ రాష్ట్రాలతో అవగాహన ఒప్పందం కుదుర్చుకోగా, 81 దేశాలు మట్టి ర‌క్ష‌ణ చ‌ర్య‌లు తీసుకోవ‌డం కోసం ముందుకు వచ్చాయి.దాంతో ఈ స‌త్కారానికి స‌ద్గురు త‌గిన‌వారేన‌ని ప‌లువురు అభినంద‌న‌లు తెలిపారు.