భగవాన్ మహావీర్ నిర్వాణం 2550 ఏళ్లు సందర్భంగా ఆర్ఎస్ఎస్ నివాళి

దత్తాత్రేయ హోసబలే
సర్ కార్యవాహ, ఆర్ఎస్ఎస్
 
మహావీరుడు నిర్వాణం పొంది 2550 సంవత్సరాలు పూర్తవుతున్నాయి. కార్తీక అమావాస్య నాడు అష్ట కర్మలను అధిగమించి మోక్షం పొందారు. మానవాళిని జ్ఞాన వెలుగు వైపు నడిపించిన దైవిక స్వరూపం తన జీవితాన్ని స్వీయ అభివృద్ధి, సామాజిక సంక్షేమం కోసం అంకితం చేసుకొని,  మానవాళికి అత్యున్నత సేవను అందించింది.
 
మానవాళి శ్రేయస్సును దృష్టిలో ఉంచుకుని, శాశ్వతమైన సత్యం (సత్యం), అహింస (అహింస), అస్తేయ (దొంగతనం), అపరిగ్రహం (స్వాధీనం కానిది), బ్రహ్మచర్యం (బ్రహ్మచర్యం) అనే ఐదు సూత్రాలను ఇచ్చారు.  మహిళలు సమాజానికి చేస్తున్న సేవలను గౌరవించడం, గుర్తించడం ద్వారా, కోల్పోయిన వారి గౌరవాన్ని పునరుద్ధరించడం ద్వారా సమాజంలో లింగ వివక్షను నిర్మూలించే పోరాటంలో మహావీర్ ఒక మార్గదర్శి.
 
ఆయన `అపరిగ్రహ’ బోధనా ప్రజలను తమ భౌతిక కోరికలను కట్టడి చేసుకొని, అదనపు సంపదను సమాజ అభివృద్ధికి ఉపయోగించేందుకు   ప్రోత్సహించింది. మన వినియోగదారి జీవనశైలి విధ్వంసం నుండి పర్యావరణాన్ని కాపాడాలంటే, గతంలో కంటే ఇప్పుడు, అపరిగ్రహ భావనను ఆచరించాలి.
 
ఆయన బోధనలు అహింస, సహజీవనంలకు కట్టుబడి ప్రతి జీవిలో ఒకే ఆత్మను చూడటం ప్రపంచ ఉనికికి ఖచ్చితంగా అవసరం. కర్మ తత్వశాస్త్రాన్ని వివరిస్తూ, భగవాన్ మహావీర్ ఒకరి ఆనందానికి వారి స్వంత చర్యలే కారణమని, ఒకరి బాధలు, దుఃఖాలకు ఇతరులను బాధ్యులను చేయకూడదని అభిప్రాయపడ్డారు.
 
నేడు భారత్ తన ‘స్వ’ ప్రాతిపదికన కృషి చేస్తూ ‘విశ్వగురువు’గా మారే దిశగా పయనిస్తోంది. భారతదేశపు అంతర్గత సామర్థ్యం ప్రపంచాన్ని నడిపించడానికి ఆమెను ప్రేరేపిస్తోంది.  ఈ ప్రయాణంలో సమకాలీన యుగానికి ఈ మార్గంలో కొనసాగడానికి వర్ధమాన్  జ్ఞానం అవసరమని రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ విశ్వసించింది.
 
భగవాన్ మహావీర్ నిర్వాణం పొంది 2550 ఏళ్లు పూర్తయిన సందర్భంగా, రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ ఆయనకు భక్తిశ్రద్ధలతో నివాళులర్పించింది. స్వయంసేవకులందరూ ఈ విషయంలో నిర్వహించే కార్యక్రమాలలో హృదయపూర్వకంగా సహకరిస్తారు. తమ జీవితాల్లో ఆయన బోధనలను అనుసరిస్తారు. సమాజం మహావీర్ బోధనలను స్వీకరించి మానవాళి సంక్షేమానికి కట్టుబడి ఉండాలని ఆశిస్తున్నాను.
 
ఛత్రపతి శివాజీ 350వ పట్టాభిషేక సంవత్సరం
 
సమాజాన్ని బానిస మనస్తత్వం నుండి విడదీసి, ఆత్మవిశ్వాసాన్ని, ఆత్మగౌరవాన్ని పెంపొందించిన భారతదేశపు గొప్ప వ్యక్తులలో ఛత్రపతి శివాజీ మహారాజ్ ఒకరు. ఆయనకు పట్టాభిషేకం చేసిన జ్యేష్ఠ శుద్ధ త్రయోదశి నాడు హైందవీ స్వరాజ్యం ఏర్పడింది. ఈ సంవత్సరం ‘హిందవీ స్వరాజ్ స్థాపన 350వ సంవత్సరం ప్రారంభాన్ని సూచిస్తుంది.
 
ఈ సందర్భంగా మహారాష్ట్రతో పాటు దేశవ్యాప్తంగా పలు కార్యక్రమాలు నిర్వహించనున్నారు. ఈ శుభ సందర్భంలో, రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ (ఆర్ఎస్ఎస్) ఛత్రపతి శివాజీ మహారాజ్‌ను గంభీరంగా స్మరించుకుంటూ, స్వయంసేవకులు, సమాజంలోని అన్ని వర్గాల వారు ఇలాంటి కార్యక్రమాలన్నింటిలో పాల్గొనడం ద్వారా హైందవీ స్వరాజ్ స్థాపన యుగపు ఘట్టాన్ని స్మరించుకోవాలని విజ్ఞప్తి చేస్తుంది.
 
ఛత్రపతి శివాజీ మహారాజ్ జీవితమంతా అసమానమైన ధైర్యసాహసాలు, అద్భుతమైన నైపుణ్యం కలిగిన వ్యూహం, యుద్ధంలో పరిపూర్ణమైన నైపుణ్యం, సున్నితమైన, న్యాయమైన, నిష్పాక్షికమైన పరిపాలన, మహిళల పట్ల గౌరవం, దృఢమైన హిందుత్వం, అనేక లక్షణాలతో నిండి ఉంది.  ప్రతికూల సమయాల్లో కూడా తన లక్ష్యంపై విశ్వాసం, దేవుని పట్ల విశ్వాసం, తల్లిదండ్రులు, ఉపాధ్యాయుల పట్ల గౌరవం, స్వదేశీయుల ఆనందం- నిరాశ క్షణాలలో వారితో భుజం భుజం కలిపి నిలబడటం, సమాజంలోని అన్ని వర్గాలను తీసుకెళ్లడం వంటి అనేక సంఘటనలు ఆయన జీవితాల్లో కనబడతాయి.
 
బాల్యం నుండి, తన వ్యక్తిత్వంతో, స్వరాజ్య స్థాపన కోసం తమ జీవితాలను త్యాగం చేయడానికి అయన తన స్వదేశీయులను ప్రేరేపించారు. ఇది తరువాత భారతదేశంలోని ఇతర ప్రాంతాల నుండి వచ్చిన దేశభక్తులకు ప్రేరణగా మారింది. ఆయన మరణానంతరం కూడా, సమాజం దశాబ్దాలపాటు సంపూర్ణ దాడిని విజయవంతంగా ప్రతిఘటించింది. ఇది చరిత్రలో ఒక ప్రత్యేకమైన ఉదాహరణ.
 
ఛత్రపతి శివాజీ మహారాజ్ తన చిన్నతనంలో తీసుకున్న స్వరాజ్యాన్ని స్థాపించాలనే ప్రతిజ్ఞ లక్ష్యం కేవలం అధికారాన్ని పొందడం కోసం కాదు. ధర్మం, సంస్కృతిల రక్షణ కోసం ‘స్వయం’ ఆధారంగా రాజ్యాన్ని స్థాపించడం. అందువల్ల, అతను దాని పునాదిని ‘ఈ రాష్ట్రం శ్రీ (దేవుడు) సంకల్పం ద్వారా స్థాపించబడింది’ అనే స్ఫూర్తితో అనుసంధానించారు.
 
స్వరాజ్య స్థాపన సమయంలో, సృష్టి అష్ట ప్రధాన మండలం, ‘రాజ్య వ్యవహార కోష్’, పరిపాలన కోసం స్థానిక భాషను ఉపయోగించడం, శివ శక్‌ని పంచాంగంగా ప్రారంభించడం, సంస్కృత రాజముద్ర వినియోగం వంటి ఆయన కార్యకలాపాలన్నీ స్థిరమైన పునాదిని అందించడం కోసం నిర్దేశించబదినవి. ‘ధర్మస్థాపన’ ప్రయోజనం కోసం స్థాపించి ‘స్వరాజ్య’.
 
నేడు, భారత్ తన సామాజిక శక్తిని మేల్కొల్పడం ద్వారా తన ‘స్వయం’ ఆధారంగా దేశ నిర్మాణ మార్గంలో ముందుకు సాగుతోంది. స్వరాజ్య స్థాపన కోసం తన జీవితాన్ని గడిపిన ఛత్రపతి శివ్‌జీ మహారాజ్ జీవిత ప్రయాణాన్ని గుర్తు చేసుకోవడం చాలా సందర్భోచితమైనది, స్ఫూర్తిదాయకమైనది. 
 
(ఆర్ఎస్ఎస్ వార్షిక అఖిల భారతీయ ప్రతినిధి సభ (ఏబీపీఎస్) మూడు రోజుల సమావేశాల ముగింపు సందర్భంగా సర్ కార్యవాహ దత్తాత్రేయ హొసబలే విడుదల చేసిన ప్రకటనలు)