మతమార్పిడులకు అమెజాన్ నిధులు … `ఆర్గనైజర్’ కథనం

 
జాతీయ ఆంగ్ల వార పత్రిక ది ఆర్గనైజర్ తన తాజా సంచికలో ఈ-కామర్స్ దిగ్గజం అమెజాన్ దేశంలోని ఈశాన్య ప్రాంతంలో మత మార్పిడికి నిధులు సమకూరుస్తోందని ఆరోపిస్తూ జాతీయ ఆంగ్ల వారపత్రిక `ఆర్గనైజర్’ తాజా సంచికలో కవర్ స్టోరీని ప్రచురించింది. “అమేజింగ్ క్రాస్ కనెక్షన్” అనే శీర్షికతో ఒక కవర్ స్టోరీలో, “అమెరికన్ బాప్టిస్ట్ చర్చ్” అనే సంస్థతో కంపెనీకి ఆర్థిక సంబంధాలు ఉన్నాయని, ఈ ప్రాంతంలో “కన్వర్షన్ మాడ్యూల్” నడుపుతున్నట్లు పేర్కొంది. 
 
అయితే, ఈ ఆరోపణలను అమెజాన్ ఖండించింది. “ఇ-కామర్స్ దిగ్గజం అమెజాన్ అమెరికన్ బాప్టిస్ట్ చర్చ్ (ఎబిఎం) నిర్వహిస్తున్న క్రిస్టియన్ కన్వర్షన్ మాడ్యూల్‌కు ఆర్థిక సహాయం చేస్తోంది. భారతదేశంలో  భారీ మిషనరీ మార్పిడి మిషన్‌కు నిధులు సమకూర్చడానికి బహుళజాతి కంపెనీలు, ఎబిఎం ద్వారా మనీలాండరింగ్ రింగ్ నిర్వహించే అవకాశం ఉంది,” అని ఆ కధనం పేర్కొంది. 
 
 భారతదేశంలో ఆల్ ఇండియా మిషన్ (ఎంఐఎం) పేరుతో ఎబిఎం  అనుబంధ సంస్థను నడుపుతోందని కూడా ఆరోపించింది. “ఈశాన్య భారతదేశంలో 25 వేల మందిని క్రైస్తవ మతంలోకి మార్చినట్లు తమ వెబ్‌సైట్‌లో బహిరంగంగా పేర్కొన్న వారి ఫ్రంటల్ ఆర్గనైజేషన్ ఇదే” అని పత్రిక పేర్కొంది.
 
అమెజాన్ స్మైల్ లోగోతో, అమెజాన్ ద్వారా ఎఐఎమ్ నిధుల కోసం విజ్ఞప్తి చేస్తున్న  ట్విట్టర్ పోస్ట్‌ను ఉటంకిస్తూ, పత్రిక ఇలా చెప్పింది, “అమెజాన్  తమ వద్ద భారతీయులు జరిపే ప్రతి కొనుగోలుకు కొంత మొత్తాన్ని విరాళంగా ఇవ్వడం ద్వారా ఆల్ ఇండియా మిషన్ మార్పిడి మాడ్యూల్‌ను స్పాన్సర్ చేస్తోంది.”
 
అయితే, “అమెజాన్ ఇండియాకు ఆల్ ఇండియా మిషన్ లేదా దాని అనుబంధ సంస్థలతో ఎలాంటి సంబంధం లేదు లేదా అమెజాన్ ఇండియా మార్కెట్‌ప్లేస్‌లో అమెజాన్ స్మైల్ ప్రోగ్రామ్ పనిచేయదు. ఈ  ప్రోగ్రామ్ పనిచేసే చోట కస్టమర్‌లు ఆ ప్రోగ్రామ్‌లో తమను తాము నమోదు చేసుకున్న బహుళ లాభాపేక్షలేని వాటి నుండి తాము ఇష్టపడే స్వచ్ఛంద సంస్థకు విరాళం ఇవ్వడానికి ఎంచుకోవచ్చు” అని అమెజాన్ ప్రతినిధి ఒక మీడియా సంస్థకు తెలిపారు.
 
అమెజాన్ స్మైల్  ప్రోగ్రామ్‌లో పాల్గొనే ఏ స్వచ్ఛంద సంస్థ  అభిప్రాయాలను ఆమోదించదు. కాగా, తాము ఇంతకు ముందు ప్రచురించిన కధనం తర్వాత ఈ సమస్యను జాతీయ బాలల హక్కుల పరిరక్షణ జాతీయ కమీషన్ ( ఎన్‌సిపిసిఆర్) సెప్టెంబరులో పరిగణలోకి తీసుకుందని ఆర్గనైజర్ కధనంలో పేర్కొన్నారు. 
 
ఎన్‌సిపిసిఆర్ చైర్‌పర్సన్ ప్రియాంక్ కనూంగో ఆ మీడియా సంస్థతో మాట్లాడుతూ, అనాథాశ్రమాల ద్వారా అక్రమంగా జరుగుతున్న మతమార్పిడులకు అమెజాన్ నిధులు సమకూరుస్తున్నట్లుల్టు అరుణాచల్ ప్రదేశ్ నుండి సెప్టెంబరులో కమిషన్ కు  ఫిర్యాదు అందిందని పేర్కొన్నారు.
 
 “మేము ఈ విషయాన్ని తక్షణమే పరిగణలోకి తీసుకొని సెప్టెంబర్‌లో అమెజాన్‌కు నోటీసు పంపాము. కానీ అమెజాన్ స్పందించలేదు… తర్వాత నేను అక్టోబర్‌లో అమెజాన్‌కు సమన్లు జారీ చేసాను.  నవంబర్ 1న కమిషన్ కార్యాలయంలో ముగ్గురు అమెజాన్ ఇండియా అధికారులను కలిశాను,” అని ఆమె చెప్పారు. 
 
“అమెజాన్ ఇండియా, ఆల్ ఇండియా మిషన్ మధ్య ఎటువంటి సంబంధం లేదని,  అమెజాన్ ఇండియా నుండి ఎన్జిఓకు నిధులు వెళ్లాయని అమెజాన్ ప్రతినిధులు మాకు చెప్పారు. వారు అమెజాన్ అమెరికాతో సంప్రదించి, నవంబర్ మొదటి వారంలో తిరిగి మా వద్దకు తిరిగి వచ్చారు… అమెజాన్ అమెరికా ఆల్ ఇండియా మిషన్‌కు కొంత డబ్బు ఇచ్చిందని అమెజాన్ ఇండియా తెలిపింది. విదేశాల్లో ఉన్నట్లుగా కనిపించే ఆల్ ఇండియా మిషన్‌కి సంబంధించిన చిరునామా కూడా మాకు ఇచ్చారు. మేము ఇప్పుడు ఆల్ ఇండియా మిషన్‌ను మరింత దర్యాప్తు చేస్తాము,” అని కానూంగో వివరించారు.
 
ఎన్‌సిపిసిఆర్ విచారణలో, “ఆల్ ఇండియా మిషన్ భారతదేశంలో చట్టవిరుద్ధంగా అనాథాశ్రమాలను నడుపుతోంది”, “వారు ఈ అనాథాశ్రమాల ద్వారా పిల్లలను మత మార్పిడి చేస్తున్నారు” అని కమీషన్ నిర్ధారించిందని కనూంగో చెప్పారు. “మేము ఆల్ ఇండియా మిషన్‌ను పరిశోధించడానికి ప్రయత్నించాము. కాని వారికి చిరునామా ఉన్నట్లు అనిపించలేదు. మేము సైట్‌ను పరిశోధించడం ప్రారంభించినప్పుడు, సైట్ ను బ్లాక్ చేశారు.  దానితో మేము విచారణను ఆపవలసి వచ్చింది,” అని ఆమె తెలిపారు. 
 
ఎబిఎం తన వెబ్‌సైట్‌లో జాబితా చేసిన ఐడికి ఇండియన్ ఎక్స్‌ప్రెస్ పంపిన ఇమెయిల్‌కి ప్రతిస్పందించలేదు. తన సెప్టెంబర్ నివేదికలో, ది ఆర్గనైజర్ జార్ఖండ్‌లో ఎఐఎమ్ కు రెండు అనుబంధ సంస్థలు ఉన్నాయని, దాని వ్యవస్థాపకులు భారతదేశాన్ని, కేంద్రాన్ని అప్రదిష్ఠకు గురిచేయడం కోసం  తీయడానికి కనికరంలేని ప్రచారాలను నిర్వహిస్తున్నారని సెప్టెంబర్ నాటి కధనంలో ఆర్గనైజర్ పేర్కొంది. 
 
రిటైల్ మార్కెట్‌ను ఈ కంపెనీ కార్టెలైజ్ చేస్తోందని, దాని ప్రభావం చిన్న వ్యాపారులపై పడుతున్నదని గతంలో ఆర్గనైజర్ ఓ కధనాన్ని ప్రచురించింది. సెప్టెంబరు 2021లో, హిందీ జాతీయ వారపత్రిక  “పాంచజన్య” అమెజాన్‌ను ఈస్టిండియా కంపెనీతో పోల్చుతూ ఒక కవర్ స్టోరీని ప్రచురించింది. పలు అవినీతి కార్యకలాపాలకు పాల్పడటంతో పాటు, క్రైస్తవ సంస్థలకు నిధులు సమకూర్చడంలో ప్రమేయం ఉన్నట్లు ఆ కధనంలో ఆరోపించింది. 
 
డిసెంబర్ 2021లో, స్వదేశీ జాగరణ్ మంచ్ (ఎస్ జె ఎం) భారతదేశంలో కార్యకలాపాలు నిర్వహించడానికి అమెజాన్,  ఫ్లిప్‌కార్ట్ వంటి ఇ-కామర్స్ సంస్థలకు మంజూరు చేసిన అన్ని అనుమతులను ఉపసంహరించుకోవాలని కేంద్ర ప్రభుత్వాన్ని డిమాండ్ చేస్తూ ఒక తీర్మానాన్ని ఆమోదించింది. ఈ సంస్థలు అందించే డిస్కౌంట్లు “పొరుగు దుకాణాలు, కిరానా దుకాణాలపై ప్రతికూల ప్రభావం చూపుతున్నాయి” అని మంచ్ ఆందోళన వ్యక్తం చేసింది.