హిజాబ్‌లను దహనం చేసిన కేరళ ముస్లిం మహిళలు

కేరళ ముస్లిం మహిళలు వినూత్నంగా నిరసన తెలిపారు. ఇరాన్‌ మహిళల  ఉద్యమానికి సంఘీభావంగా హిజాబ్‌లను దహనం చేశారు. భారత్‌లో ముస్లిం మహిళలు ఇలా చేయడం ఇదే తొలిసారి.

‘ఫ్యానోస్-సైన్స్ అండ్ ఫ్రీ థింకింగ్’ పేరుతో కేరళ యుక్తివాది సంఘం నిర్వహించిన సెమినార్‌ సందర్భంగా హిజాబ్ దహనం ఘటన చోటుచేసుకుంది. కోజికోడ్‌లో సదస్సు జరిగింది. ఈ కార్యక్రమంలో భాగంగా, హిజాబ్  ధరించడంపై ఇస్లామిక్ థియోక్రసీ  కఠినమైన ఆదేశాలకు వ్యతిరేకంగా నిరసన తెలిపిన ఇరాన్ మహిళలకు మద్దతుగా ఆరుగురు మహిళలు దహనం చేశారు.  

“మేము ఆదివారం ఒక రోజు సెమినార్ నిర్వహించి, రెండు నెలల క్రితం టెహ్రాన్‌లో నైతికత పోలీసులచే చిత్రహింసల చిత్రహింసలకు గురై మరణించిన మహసా అమినీకి ఘనంగా నివాళులర్పించాము. మేము తరువాత లాంఛనప్రాయ నిరసనగా హిజాబ్‌ను తగలబెట్టాము,” అని కార్యక్రమ  నిర్వాహకులలో ఒకరైన రిటైర్డ్ టీచర్  ఎం ఫౌసియా చెప్పారు.

సెమినార్‌కు 50 మందికి పైగా మహిళలు హాజరయ్యారని, ఈ అంశంపై ఆరోగ్యకరమైన చర్చ జరిగిందని ఆమె చెప్పారు. “ఆధునిక ప్రపంచంలో, అటువంటి కఠినమైన పద్ధతులకు చోటు లేదు. హిజాబ్ ధరించమని మహిళలను ఎవరూ బలవంతం చేయలేరు. సమాజంలో సనాతనధర్మాలు, మూఢనమ్మకాలు పెరిగిపోతున్నాయి’’  అంటూ వచ్చే నెలలో మలప్పురంలో కూడా ఇదే తరహా కార్యక్రమాన్ని నిర్వహించనున్నట్లు ఆమె తెలిపారు.

ఇరాన్‌ మహిళలకు మద్దతుగా  వారు ప్లే కార్డులను ప్రదర్శించారు. వారికి సంఘీభావం తెలుపుతూ నినాదాలు చేశారు. దేశంలో తొలిసారి జరిగిన ఈ సంఘటన వీడియో సోషల్‌ మీడియాలో వైరల్‌ అయ్యింది.

22 ఏళ్ల మహసా అమినీ పోలీసు కస్టడీలో మరణించిన తర్వాత ఇరాన్‌లో హిజాబ్ వ్యతిరేక నిరసనలు ప్రారంభమయ్యాయి. హిజాబ్ సరిగ్గా ధరించనందుకు ఆమెను మోరల్ పోలీసులు పట్టుకొని, చిత్రహింసలకు  గురి చేశారు.  అమినీ మరణం దేశవ్యాప్తంగా ఆగ్రహాన్ని రేకెత్తించింది, మహిళలు తమ హిజాబ్‌ను తీసివేసి, బలవంతపు హిజాబ్ నుండి విముక్తి కోసం పిలుపునిచ్చారు.

హిజాబ్‌కు వ్యతిరేకంగా ఇరాన్ మహిళలు తమ గొంతులను లేవనెత్తడంతో ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న మహిళలు తమ సంఘీభావాన్ని తెలియజేయడానికి ముందుకు వచ్చారు. అయితే, భారతదేశంలో, కర్ణాటకకు చెందిన ముస్లిం కళాశాల విద్యార్థులు తమను కాలేజీలో హిజాబ్ ధరించడానికి అనుమతించాలని డిమాండ్ చేయడంతో ఈ సంవత్సరం ప్రారంభం నుండి వ్యతిరేక దృశ్యం నడుస్తోంది. 

దీనికి విరుద్ధంగా, హిజాబ్‌ను అనుమతించకూడదని కళాశాల యాజమాన్యం మొండిగా వ్యవహరిస్తోంది. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం రంగంలోకి దిగి నిబంధనల ప్రకారం అనుమతించలేమని చెప్పింది. ఈ వ్యవహారం కర్ణాటక హైకోర్టుకు వెళ్లగా ప్రభుత్వ నిర్ణయాన్ని సమర్థించింది. ఈ కేసు సుప్రీంకోర్టులో విచారణలో ఉంది.