సమగ్ర జనాభా విధానంకై భగవత్ పిలుపు 

జనాభా అసమతుల్యత, జనాభా మార్పుల పట్ల ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తూ దేశంలో సమగ్రమైన జనాభా విధానం రూపొందించాలని రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్ (ఆర్‌ఎస్‌ఎస్) సర్ సంఘచాలక్ డా. మోహన్ భగవత్ పిలుపిచ్చారు. నాగపూర్ లో వార్షిక విజయదశమి ఉత్సవంలో ప్రసంగిస్తూ మన జనాభాలో 57 శాతం మంది యువత ఉన్నారని గుర్తు చేశారు.

అందుకనే,  మన ప్రజల విద్య, ఆరోగ్య సంరక్షణ, ఇతర అంశాల గురించి మనం 50 సంవత్సరాల ముందు ఆలోచించాలని, ఈ దృష్టిలో సమగ్రమైన జనాభా విధానాన్ని రూపొందించుకోవాలని సూచించారు.  ఇండోనేషియా, సూడాన్ మరియు సెర్బియాలో జనాభా అసమతుల్యత ఫలితంగా తూర్పు తైమూర్, దక్షిణ సూడాన్, కొసావో ఉద్భవించాయని ఆయన గుర్తు చేశారు.

“జనాభా అసమతుల్యత భౌగోళిక సరిహద్దుల్లో మార్పులకు దారి తీస్తుంది. జనన రేటులో తేడాలతో పాటు, బలవంతంగా మారడం, ప్రలోభాలు, చొరబాట్లు చొరబాటు కూడా పెద్ద కారణాలు. ఈ అంశాలన్నింటినీ పరిశీలించాలి. జనాభా నియంత్రణ, మత ఆధారిత జనాభా సమతుల్యత అనేది ఇకపై విస్మరించలేని ముఖ్యమైన అంశం” అని ఆయన స్పష్టం చేశారు.

పరిమిత వనరులను దృష్టిలో ఉంచుకుని జనాభా విధానాన్ని రూపొందించాలని ఆయన చెప్పారు. “మన దేశంలో భారీ జనాభా ఉంది. ఇది వాస్తవం. ప్రస్తుతం జనాభాపై రెండు రకాల మూల్యాంకనం జరుగుతోంది. జనాభాకు వనరులు అవసరం. అవి పెరుగుతూ ఉంటే, అవి పెద్ద భారంగా మారతాయి. బహుశా మోయలేని భారంగా మారతాయి. అందువల్ల, జనాభా నియంత్రణ దృక్పథంతో, ప్రణాళికలు రూపొందించాలి” అని డా. భగవత్ తెలిపారు.

సమాజంలోని అన్ని వర్గాలు, అన్ని మతాల ప్రతినిధులు మత హింసను నిర్ద్వంద్వంగా ఖండించాలని డా. భగవత్ కోరారు. ఎంత రెచ్చగొట్టినా నిరసనలు చట్టాలు, రాజ్యాంగం పరిధిలోనే ఉండాలని స్పష్టం చేశారు. “మన సమాజం కలిసి రావాలి, విడిపోవడానికి లేదా గొడవలకు కాదు. మాట, చేతలు, క్రియల్లో పరస్పరం అన్యోన్యతా భావంతో అందరూ బుద్ధిపూర్వకంగా, వివేకంతో మాట్లాడాలి’’ అని ఆయన సూచించారు.

మహ్మద్ ప్రవక్తకు వ్యతిరేకంగా దైవదూషణ వ్యాఖ్యలు చేసిన బిజెపి మాజీ అధికార ప్రతినిధి నూపుర్ శర్మకు మద్దతు ఇచ్చినందుకు  దర్జీ, ఫార్మసిస్ట్ హత్యలను భగవత్ ప్రస్తావిస్తూ హత్యలు అత్యంత భయంకరమైనవి, భయంకరమైనవి అని ఆయన పేర్కొన్నారు. “మన సమాజం ఆశ్చర్యపోయింది. ఇటువంటి సంఘటనల పట్ల చాలా మంది విచారంగా, ఆగ్రహంతో ఉన్నారు. ఇలాంటి సంఘటనలు పునరావృతం కాకుండా చూసుకోవాలి” అని స్పష్టం చేశారు.

ఇటువంటి ఘటనలకు మొత్తం సమాజాన్ని నిందించలేమని చెబుతూ ఇలాంటి ఘటనలకు వ్యతిరేకంగా సమాజం మాట్లాడాల్సిన అవసరం ఉందని భగవత్ తెలిపారు. దర్జీ హత్య తర్వాత ప్రముఖ ముస్లింలు తమ నిరసనను వ్యక్తం చేశారని పేర్కొంటూ “…అటువంటి సంఘటనలకు వ్యతిరేకంగా నిరసన తెలపడం అనేది ముస్లిం సమాజంలో అరుదుగా జరగరాదు. నిందితులు హిందువులే అయినప్పటికీ, హిందూ సమాజం సాధారణంగా నిరభ్యంతరంగా నిరసన తెలియజేస్తుంది…”  అని పేర్కొన్నారు. 

భాష, ఆహార ఎంపికలు, వస్త్రధారణ, విశ్వాసంలోని వైవిధ్యాన్ని భారతీయ గుర్తింపు అధిగమించాలని డా. భగవత్ స్పష్టం చేశారు. ఆర్‌ఎస్‌ఎస్‌ పట్ల, దాని ఉద్దేశాల పట్ల భయాందోళనలు నెలకొని ఉన్నాయని, అది మైనారిటీలకు వ్యతిరేకమన్న అభిప్రాయం ఏర్పడిందని ఆయన తెలిపారు. ముస్లింలతో తన సమావేశాలను ప్రస్తావిస్తూ ఆర్‌ఎస్‌ఎస్ వ్యవస్థాపకుడు కెబి హెడ్గేవార్ కాలం నుండి ఇటువంటి పరస్పర చర్యలు కొనసాగుతున్నాయని చెప్పారు.

“మన వల్ల తమకు ప్రమాదం ఉందని మైనారిటీలు అని పిలవబడే వారిలో భయాందోళనలు జరుగుతున్నాయి. ఇది గతంలో జరగలేదు, భవిష్యత్తులోనూ జరగదు. ఇది సంఘ్ లేదా హిందువుల స్వభావం కాదు, చరిత్ర దీనిని సమర్థిస్తుంది. ద్వేషాన్ని వ్యాప్తి చేసే, అన్యాయం, దౌర్జన్యం, గూండాయిజం, సమాజం పట్ల శత్రుత్వానికి పాల్పడే వారిపై ఆత్మరక్షణ, మన రక్షణ ప్రతి ఒక్కరికీ కర్తవ్యంగా మారుతుంది” అని డా. భగవత్ వివరించారు. 

సోదరత్వం, సౌభ్రాతృత్వం, శాంతి పక్షాన నిలబడాలనే ఉక్కు సంకల్పం సంఘ్‌కు ఉందని ఆయన స్పష్టం చేశారు. నూతన విద్యా విధానాన్ని ప్రస్తావిస్తూ, దేశభక్తి స్ఫూర్తితో విద్యార్థులు అత్యంత సంస్కారవంతులుగా, మంచి మానవులుగా మారేందుకు ఇది దారితీస్తుందని చెప్పారు. “ఇది అందరి కోరిక. సమాజం దీనికి చురుగ్గా మద్దతు ఇవ్వాలి” అని కోరారు.

భారత దేశ ఐకమత్యానికి, ప్రగతికి హాని కలిగించే శక్తులు సనాతన ధర్మానికి ఆటంకాలు సృష్టిస్తున్నాయని చెప్పారు. వారు తప్పుడు కథనాలను ప్రచారం చేస్తున్నారని, అరాచకాన్ని ప్రోత్సహిస్తున్నారని, నేరపూరిత చర్యలకు పాల్పడుతున్నారని ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. ఉగ్రవాదాన్ని ప్రోత్సహిస్తూ, సమాజంలో అశాంతిని ప్రేరేపిస్తున్నారని మండిపడ్డారు.