స్వరాజ్య@75: ఆత్మపరిశీలన, సమాలోచనలు, ముందుకు సాగండి!

దత్తాత్రేయ హోసబాలే

సర్ కార్యవాహ, రాష్ట్రీయ స్వయంసేవక్ సంఘ్

స్వరాజ్య@75 కొత్త అంతర్గత,బాహ్య బెదిరింపులను ఎదుర్కోవడానికి, విధాన సంస్థలను పునరుద్ధరించడానికి, ఆర్థిక స్వావలంబనను సాధించడానికి దారి తీయాలి

విదేశీ పాలన నుండి స్వాతంత్ర్యం పొందిన 75 ఏళ్ల తర్వాత, భారత్ ప్రపంచవ్యాప్తంగా సరైన ప్రధాన పాత్ర పోషించడానికి కొత్త ప్రయాణాన్ని ప్రారంభించింది. దాని నాగరికత, తదుపరి దశ ప్రారంభమైనప్పటికీ, అమృత్ మహోత్సవ్ కొత్త ఉద్దేశ్యంతో ప్రారంభం
ప్రతి పౌరుడు సందడిగా,  ఉత్సాహకార మానసిక స్థితిలో ఉన్నారు.

అనేక అడ్డంకులు, సమస్యలను అధిగమించి మన దేశం 75 సంవత్సరాల ఈ ప్రయాణాన్ని పూర్తి చేసింది. ఇది ఎంతో శ్రమతో కూడుకున్న, ఉత్తేజకరమైన, ఎంతో ముఖ్యమైన ప్రయాణం.

పునరుద్ధరించిన స్వయం పాలనలో భారతీయ సమాజం ఎదుర్కొన్న విజయాలు, సవాళ్లు రెండూ మన ముందు ఉన్నాయి. స్వాతంత్ర్యం పొందినప్పటికీ విభజన విషాదాన్ని ఎదుర్కొన్న దేశం గురించి మనకు స్పష్టమైన చిత్రం ఉంది. విభజన తర్వాత జరిగిన హింసాకాండను ఆమె చవిచూసింది. ఈ విషాద అనుభవం జరిగిన వెంటనే, దాని సరిహద్దులపై దాడి జరిగింది.

కానీ ఈ సవాళ్లు అధిగమించలేనివి కావు. స్వాతంత్య్రానంతరం ఎదుర్కొన్న సమస్యలు మన స్థైర్యాన్ని తగ్గించలేక పోయాయి. మన జాతి  సామర్థ్యాలను ఓడింప లేకపోయాయి. సవాళ్లను ధీటుగా ఎదుర్కోవడం భారత్ ప్రజాస్వామ్య పునాదులను బలోపేతం చేయడానికి దారితీసింది.

ఈ రోజు, దేశం 1952లో ప్రజాస్వామ్యం గొప్ప పండుగను ఎలా జరుపుకుందో, విభజన గాయం, దాని సరిహద్దులపై దాడిని అనుభవించిన తరువాత ఎన్నుకోబడిన ప్రభుత్వాన్ని ఎలా ఏర్పాటు చేసిందో మనం ఊహించలేము.

నిజానికి 1947 తర్వాత వదిలివేయబడిన గోవా, దాద్రా, నగర్ హవేలీ, హైదరాబాద్, పుదుచ్చేరి వంటి ప్రాంతాలను విలీనం చేసుకోవడానికి ప్రజల సంకల్ప శక్తి, కృషి తోడ్పడింది.  చాలా సార్లు, కొన్ని సంవత్సరాల క్రితం రాజకీయ స్వాతంత్ర్యం పొందిన దేశం ఎలా పావులు కదుపుతుంది?  వేగంగా ఎలా ముందుకు సాగుతుంది? అనే ప్రశ్న తలెత్తుతుంది.

భారతీయ సమాజాన్ని పూర్తిగా అర్థం చేసుకోకుండా దీనిని అర్థం చేసుకోలేరు. దాడులు, సంక్షోభాల తీవ్రమైన నొప్పి, బాధను అనుభవిస్తున్నప్పటికీ, భారతీయ సమాజం తన ఐక్యత  సూత్రాన్ని మరచిపోలేదు. నిజమైన ప్రయత్నాలు చేస్తే, పట్టణాలు, పల్లెలు, అడవులు, పర్వతాలు, తీర ప్రాంతాలు మొదలైన అన్నింటిలోనూ భారతదేశం స్వాతంత్ర్య పోరాటం అర్థం అవుతుంది.

అది సంతాల్ తిరుగుబాటు అయినా లేదా దక్షిణాది రాష్ట్రాల్లోని వీరుల సాయుధ పోరాటమైనా, ఒకే అంతర్లీన సూత్రం ఉంది. గొప్ప హీరోలలో ప్రతి ఒక్కరూ స్వాతంత్ర్యం కోరుకున్నారు. స్వరాజ్యం కోసం ఈ కోరిక, తృష్ణ తమ కోసం మాత్రమే కాదు, విస్తృతమైన సమాజం, దేశం కోసం.

భారతీయ సమాజంలో అశాంతి చాలా తీవ్రంగా ఉంది. ప్రజలు ఇష్టపూర్వకంగా అత్యున్నత త్యాగాలు చేయడానికి, కష్టతరమైన మార్గాల్లో నడవడంలో వెనుకాడలేదు. భారత్ స్వాతంత్ర్య ఉద్యమం లండన్, అమెరికా, జపాన్ మొదలైన ప్రాంతాలకు వ్యాపించడానికి ఇది ఖచ్చితంగా కారణం. నిజానికి, లండన్‌లో ఉన్న ఇండియా హౌస్ భారతదేశం స్వాతంత్ర్య ఉద్యమ ప్రధాన కేంద్రాలలో ఒకటిగా ఉద్భవించింది.

భారతదేశ స్వాతంత్ర్య ఉద్యమం చాలా సమగ్రమైనది. ఇది భౌగోళిక, ఆర్థిక, సామాజిక సరిహద్దులను దాటి ప్రజలను ఏకం చేసింది. భారతీయ స్వాతంత్ర్య ఉద్యమంలో అసంఖ్యాకమైన వ్యక్తులు తమ ప్రాణాలను త్యాగం చేసినందున ఒక నిర్దిష్ట వ్యక్తి లేదా కొంతమంది పేరు తీసుకోవడం అన్యాయం.వాటిలో కొన్ని ఇంటి పేర్లు అయితే స్వాతంత్ర్య పీఠం వద్ద సమర్పించిన అనేక మంది గురించి మనకు తెలియదు. ఇది లెక్కలేనన్ని మంది పాల్గొనే ఉద్యమం.  వారందరికీ ఒక లక్ష్యం ఉంది.

వీరత్వం, అసమానమైన దేశభక్తి ఉత్సుకత, అత్యున్నత త్యాగాలు, రక్తపాతం …  ఈ వారసత్వం భారతదేశ పౌరులు అత్యున్నత వైభవాన్ని సాధించడానికి కృషి చేయాలని కోరడానికి సరైన ప్రయోగ వేదికగా పనిచేసినట్లు కనిపిస్తోంది. ఇది కేవలం రాజకీయ నాయకులే ఆజ్యం పోసుకోవడం కాకుండా భారత్ సామాజిక ఆకాంక్ష.

1975 – 77లో అంతర్గత ఎమర్జెన్సీ విధించబడినప్పుడు, ప్రజాస్వామ్య సంస్థలు క్రమపద్ధతిలో కించపరచబడినప్పుడు చాలా ఆకాంక్ష తెరపైకి వచ్చింది. ప్రజావ్యతిరేక, నిరంకుశ శక్తులకు వ్యతిరేకంగా పోరాటంలో వర్ణపటంలోని పౌరులు ముందంజలో ఉన్నారు.

డెబ్బై ఐదు సంవత్సరాల స్వాతంత్ర్యం ఆత్మపరిశీలన చేసుకోవడానికి, 2047లో మన శతాబ్ది సంవత్సరాన్నియోజన చేసుకోవడానికి సరైన సమయం కావచ్చు. అలాగే, ప్రపంచం మొత్తం కరోనా అనంతర సామాజిక క్రమం, ప్రపంచ అనిశ్చితి పెద్దదిగా మారుతున్న తరుణంలో, మనం ఒక దేశం, సమాజంగా మన స్వంత ప్రత్యేక లక్ష్యాలను నిర్దేశించుకోవాలి. నిస్సందేహంగా, గత దశాబ్దం భారత్‌కు విజయాల కాలం. మన ఇటీవలి విజయాలను మనం నిర్మించుకోవలసి ఉంటుంది.

సరసమైన,  నాణ్యమైన ఆరోగ్య సంరక్షణ, గృహనిర్మాణం, విద్య, పౌరుల సాధికారతతో పాటు ఆర్థిక సమ్మేళనాన్ని సాధించడం వంటి అంశాలలో మేము పెద్ద పురోగతి సాధించాము.

ఉదాహరణకు, సాధ్యమైనంత తక్కువ వ్యవధిలో కరోనాకు వ్యతిరేకంగా అత్యంత సరసమైన, సురక్షితమైన వ్యాక్సిన్‌ను అభివృద్ధి చేయడంలో భారత్  చాతుర్యం, తెలివితేటలు అత్యుత్తమంగా ఉన్నాయి. భారత్ చివరి దశలో ఉన్న సమయంలో ఇది జరిగింది. వ్యాక్సిన్ ఖచ్చితమైన యాంటీ-డోస్‌గా పనిచేసింది.  ప్రపంచవ్యాప్తంగా బిలియన్ల మంది ప్రాణాలను కాపాడింది.

 ముందుకు వెళుతున్నప్పుడు, మనకు తెలిసిన, తెలియని మూలాల నుండి అనేక అంతర్గత, బాహ్య బెదిరింపులను గుర్తించి, ఎదుర్కోవలసి రావచ్చు. సామాజిక సామరస్యాన్ని సాధించడం భారత్‌కు ప్రాధాన్యతా అంశం కావాలి. సమాజ బలం, సమూహాల మధ్య నెలకొన్న సామరస్యం విడదీయరాని సంబంధాన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని, మనం మన శక్తిని ఈ దిశలో మళ్లించవలసి ఉంటుంది.

ఆర్థిక రంగంలో, దేశీయంగా లేదా దిగుమతి చేసుకున్న సంక్షోభాలు ఉన్నప్పటికీ భారత్ వేగంగా పురోగతి సాధించింది. 1.4 బిలియన్ల జనాభా ఆకాంక్షలను దృష్టిలో ఉంచుకుని అభివృద్ధి విషయంలో ఇంకా చాలా జరుగవలసి ఉంది.  అనేక ఆర్థిక రంగాలలో వేగవంతమైన వృద్ధికి ఉపయోగించని అవకాశాలు ఎన్నో ఉన్నాయి.  మన విధాన రూపకల్పనలో భారత్ స్వదేశీ వ్యాపారాలు, సంస్థలను అగ్రగామిగా ఉంచితే తప్ప, జోక్యం చేసుకుని స్వయం విశ్వాసాన్ని సాధించడం, అందరికీ పని అవకాశాలను అందించడం కలగానే మిగిలిపోవచ్చు. భారత్ స్వయం సమృద్ధిగా ఉన్నప్పుడే నిజమైన అర్థంలో బలంగా ఉద్భవిస్తుంది.

భారతదేశం తన సహస్రాబ్దాల నాటి నాగరికత పరిణామం నుండి బలాన్ని పొందుతూ ప్రపంచ సమాజాలలో ప్రధాన పాత్ర పోషించాలని కోరుతున్న సమయంలో మన విధానం, ప్రజాస్వామ్య సంస్థల పునర్వ్యవస్థీకరణ మన ప్రజలు, అవసరాల అంచనాలతో సమకాలీకరించవలసి ఉంటుంది. న్యాయవ్యవస్థ, రాజకీయంగా నడిచే కార్యనిర్వాహకులను, అన్ని ప్రభుత్వ సంస్థలను దిక్కుతోచని, నిస్సహాయంగా భావించే సామాన్య ప్రజలకు అందుబాటులోకి తీసుకురావడం మన ముందుకు సాగడంలో చాలా ముఖ్యమైనది.

మన అంతర్గత వ్యవస్థలు పటిష్టంగా ఉన్నప్పుడే స్వల్పకాలంలో ప్రపంచ సవాళ్లను కూడా ఎదుర్కోవచ్చు. ఆర్థిక, రాజకీయ సాధికారతతో పాటు, సామాజిక సవాళ్లను ఎదుర్కోవడానికి స్వదేశీ పరిష్కారాలను కనుగొనడం, భారత్ యొక్క అంతర్గత వ్యవస్థలను పటిష్టం చేయడం పెద్ద పుష్కలంగా ఉండాలి.