విశిష్టాద్వైత తత్వవేత్త, వేదాంతవేత్త రామానుజాచార్య

* 1005వ జయంతి సంస్మరణ 
 
విశిష్టాద్వైత ప్రతిపాదకులు, ఆస్తిక హేతువాది, త్రిమతాచార్యులలో ద్వితీయులైన రామానుజాచార్యులు వైశాఖ శుక్ల పక్షం, షష్ఠి, 1074, విక్రమ్ సంవత్ 1017 ఎడి, గ్రెగోరియన్ క్యాలెండర్ ప్రకారం భారతదేశంలోని తమిళనాడు రాష్ట్రంలోని శ్రీపెరంబుదూర్‌లో జన్మించారు. ఆయన తల్లిదండ్రులు అసూరి కేశవ, కాంతిమతి, ఇద్దరూ కులీన బ్రాహ్మణ కుటుంబాలకు చెందినవారు.
తన చిన్ననాటి రోజులను ఆయన పుట్టిన గ్రామమైన శ్రీపెరంబుదూర్‌లో గడిపారు. 16 సంవత్సరాల వయస్సులో  రక్షకాంబాల్‌తో వివాహం జరిగింది.పెళ్లయిన నాలుగు నెలలకే రామానుజుల తండ్రి తీవ్ర అనారోగ్యంతో చనిపోయాడు. తన తండ్రి మరణించిన తరువాత, రామానుజులు ఇంటి పెద్ద అయ్యాక  పండితులకు, అద్భుతమైన దేవాలయాలకు ప్రసిద్ధి చెందిన పవిత్ర నగరమైన కంచికి వెళ్లారు.
 కొంతకాలం తర్వాత, రామానుజ తన ఇంటి వద్ద ఒక చిన్న పాఠశాలను ప్రారంభించారు. ఆయన  భక్తి ప్రసంగాలను వినడానికి చాలా మంది ప్రజలు రావడం ప్రారంభించారు. జీవుడు  భగవంతుని అంశం మాత్రమే అని,  సంపూర్ణంగా సేవ చేయడమే అతని కర్తవ్యమని ప్రబోధించేవారు. చేయి శరీరంలో భాగమని, ఆ విధంగా శరీరానికి సేవకుడని, జీవుడు కూడా పరమాత్మలో భాగమని, తద్వారా పరమాత్ముని సేవించడమే తన విద్యుక్త ధర్మమని చెప్పేవారు. 005

రామానుజుల తత్వశాస్త్రం విశిష్టాద్వైత లేదా అర్హత లేని ద్వంద్వవాదంగా ప్రసిద్ధి చెందింది. దీని ప్రకారం, జీవులు గుణాత్మకంగా పరమాత్మతో ఒక్కటిగా ఉంటారని, అదే సమయంలో పరిమాణాత్మకంగా భిన్నంగా ఉంటారని నమ్ముతారు. పరిమాణాత్మక భేదం అంటే పరమాత్మలోని ఛిన్నాభిన్నమైన భాగాలు పరమాత్మపై ఆధారపడి ఉంటాయి కానీ అవి పరమాత్మలో భాగం మాత్రమే.

యోగ్యత లేని వస్తువు గురించిన జ్ఞానం ఎప్పుడూ ఉండదని ఆయన  తత్వశాస్త్రం పేర్కొంది; జ్ఞానం తప్పనిసరిగా ఏదో ఒక విధంగా వర్గీకరించబడిన వస్తువును సూచిస్తుంది. రామానుజులు లక్షణరహితమైన, భేదం లేని బ్రాహ్మణాన్ని ఎన్నడూ ఒప్పుకోలేదు. అందుకు బదులుగా గొప్ప వాస్తవికత లక్షణమైన బ్రహ్మం: భగవంతుడు. జీవులు వ్యక్తిగత వ్యక్తిత్వాలుగా ఉన్నట్లే, పరమాత్మ కూడా ఒక వ్యక్తిత్వం-అంత్యమయిన వ్యక్తిత్వం అని వాదించారు.


భ్రమ పరమాత్మ గుర్తింపును కప్పి ఉంచగలిగితే, భగవంతుని కంటే భ్రాంతి గొప్పదని రామానుజులు వాదించారు. అందువల్ల మనం శాశ్వతంగా వ్యక్తిగత వ్యక్తిత్వాలమని, పరమాత్మ శాశ్వతంగా సర్వోన్నత వ్యక్తి అని స్పష్టం చేశారు.  కానీ మన పరిమిత స్వభావం కారణంగా మనం కొన్నిసార్లు భ్రాంతికి లోనవుతామని తెలిపారు.
రామానుజులు పరివర్తన సిద్ధాంతాన్ని కూడా అంగీకరించారు. భౌతిక ప్రపంచం లేదా జీవులు విశిష్టాద్వైత తత్వ వ్యవస్థలో పరమాత్మ నుండి స్వతంత్రమైనవిగా భావించబడవు. జీవులు స్వేచ్చా సంకల్పం కలిగి ఉండటం వలన పరమాత్మకు భిన్నమైన అభివ్యక్తి, అయితే భౌతిక శక్తి నేరుగా పరమాత్మ సంకల్పం క్రింద వ్యక్తమవుతుంది. జీవుని స్వేచ్ఛా సంకల్పం అన్నింటికంటే ముఖ్యమైన అంశం. ఎందుకంటే ఆ స్వేచ్ఛా సంకల్పం భగవంతుడు,   జీవుని మధ్య పరస్పర సంబంధాల ప్రాథమిక సూత్రంగా పరిగణించబడుతుంది.

రామానుజులు భగవంతునితో జీవుల సంబంధాన్ని శాశ్వతమైన సేవలో ఒకటిగా అందించారు. రామానుజుల అభిప్రాయం ప్రకారం, ప్రేమగల సేవకుడికి, అతని యజమానికి మధ్య ఉన్న లావాదేవీల వంటి భక్తి, భగవంతుని సహజ ప్రేమ ద్వారా భౌతిక శక్తి ద్వారా ఉత్పత్తి అయ్యే  భ్రమల నుండి జీవులు విముక్తి పొందినప్పుడు, ఆత్మ వైకుంఠంగా పిలువబడే ఆధ్యాత్మిక ఆకాశంలోకి ప్రవేశిస్తుంది.

 
వైకుంఠ లోకానికి చేరుకున్న తర్వాత, ఆత్మ పరమాత్మ అయిన నారాయణ (విష్ణువు)కి శాశ్వతమైన సేవలో నిమగ్నమై ఉంటుంది. ఈ ఉత్కృష్టమైన సందేశాన్ని రామానుజులు తన శ్రోతలకు ప్రతిరోజూ అందించారు.
 
యమునాచార్య సాంగత్యం 
 

రామానుజుల కీర్తి అంతటా వ్యాపించింది. ఒకరోజు రామానుజులు ఏకాంతంలో కూర్చుని ఉండగా, యామునాచార్య అనే పూజ్యమైన సాధువు భిక్ష కోసం ఇంటికి వచ్చారు. తన పూర్తి మర్యాదను విస్తరింపజేసి, రామానుజులు సాధువును తన ఇంటికి స్వాగతించారు. రామానుజులు యమునాది విష్ణువు  ప్రసిద్ధ ఆలయమైన శ్రీ రంగం నుండి తెలుసుకున్నారు. వారి చర్చల క్రమంలో, యమునాచార్య భక్తి శాస్త్రంలో అర్హత కలిగిన ఆధ్యాత్మిక గురువు అని గ్రహించి,  పారవశ్యం, ఆనందోత్సాహాలతో పొంగిపోయి, రామానుజుల పాదాలపై పడి, తన శిష్యునిగా స్వీకరించమని కోరారు.

యమునా తక్షణమే రామానుజుని  గాఢమైన ప్రేమతో కౌగిలించుకుని, “నా బిడ్డ, ఈ రోజు నీ భగవంతుని పట్ల భక్తిని చూసి నేను ధన్యుడిని అయ్యాను. మీరు ఎల్లప్పుడూ భగవంతుని స్వరూపం నారాయణుని సేవలో ఉంటూ దీర్ఘకాలం, ఫలవంతమైన జీవితాన్ని గడపండి.” రామానుజులు శుభం కోరడానికి తన గురువుకు ప్రదక్షిణలు చేశారు యమునా శ్రీ రంగానికి బయలుదేరారు.

ఆ తర్వాత ఒకరోజు శ్రీరంగం నుండి ఒక దూత వచ్చి  తన గురువు అనారోగ్యంగా ఉన్నారని, మరణానికి చేరువలో ఉన్నాడని చెలపడంతో, రామానుజులు వెంటనే శ్రీ రంగానికి బయలుదేరారు. కానీ  రామానుజులు రాకముందే యముని తన శరీరాన్ని విడిచిపెట్టి వైకుంఠంలోకి ప్రవేశించారు. కావేరీ నదిని దాటి, రామానుజులు శ్రీ రంగం ఆలయం ఉన్న ద్వీపానికి చేరుకొని,   నేరుగా తన గురువు శయనించిన ప్రదేశానికి వెళ్లారు.

తన శిష్యుల సమూహం మధ్యలో యమునా తన కళ్ళు మూసుకుని, తన చేతులను తన వైపులా చాచి, అనంతమైన అందాల ఆలోచనలలో మునిగిపోయినట్లుగా ప్రకాశిస్తున్న ముఖంతో మంచం మీద పడుకున్నారు.  రామానుజులు గదిలోకి ప్రవేశించి గురువుగారి ప్రక్కన కూర్చోవడంతో ఒక్కసారిగా అందరి దృష్టి రామానుజులపై పడింది. ప్రేమతో కన్నీళ్లు అతని కళ్ళను నింపాయి. ఏడ్చారు.
యమునా ఎడమ చేయి శాంతి కోసం యోగా భంగిమలో ఉంచి, మూడు వేళ్లు విస్తరించి, బొటనవేలు, చూపుడు వేలు చిట్కాల వద్ద కలిసి ఉన్నాయి. అయితే అతని కుడి చేయి అతని వైపు ఉంది కానీ పిడికిలిలో బిగించింది. శిష్యులందరూ తమ గురువు కుడిచేతి స్థానం గురించి ఆశ్చర్యపోయారు. వారిలో ఎవరూ అర్థం అర్థం చేసుకోలేక పోయారు.
 అందరూ ఆశ్చర్యంగా చూస్తుండగా, రామానుజులు నిశ్శబ్దాన్ని ఛేదిస్తూ, “మన  గురువైన పూజ్యమైన యామునాచార్యుల వారికి మూడు కోరికలు ఉన్నాయి. వాటిని నెరవేరాలని కోరుకుంటున్నాను, సాధారణంగా అవ్యక్తత్వంతో భ్రమపడుతున్న ప్రజలను నేను వారికి అమృతాన్ని ప్రసాదించి రక్షిస్తాను. నారాయణుని పాద పద్మముల వద్ద శరణాగతి చేయండి.”

రామానుజులు మాట్లాడుతుండగా యముని కుడి చేతిలోని ఒక వేలు బయటికి చాచింది. అప్పుడు రామానుజులు “ప్రపంచ ప్రజల శ్రేయస్సు కోసం, పరమాత్మను పరమాత్మగా స్థాపించే వేదాంత-సూత్రానికి నేను వ్యాఖ్యానాన్ని సిద్ధం చేస్తాను.” ఈ సమయంలో, రెండవ వేలు పొడిగించబడింది.  రామానుజుడు ప్రసంగాన్ని కొనసాగించారు. ” ప్రాచీన కాలంలో జీవులు, ఈశ్వరుడు- పరమాత్మ మధ్య సంబంధాన్ని ఏర్పరచిన పరాశర మునిని గౌరవించటానికి, నేను నా శిష్యులలో ఒకరిని గొప్పగా నేర్చుకున్న, అంకితభావంతో పేరు పెడతాను.”
రామానుజుడు మౌనం వహించారు.  యమునా కుడి చేతిపై మూడవ వేలు చూచారు. అక్కడ ఉన్నవారందరూ ఈ అద్భుతాన్ని చూసి ఆశ్చర్యపోయారు, ఆ రోజు నుండి వారందరూ రామానుజులను తమ నాయకుడిగా, మార్గదర్శిగా అంగీకరించారు. రామానుజుడు తన జీవితాంతం శ్రీరంగంలో నివసించడం ప్రారంభించారు.  తగిన సమయంలో ఆ  మూడు ప్రమాణాలను నెరవేర్చారు.

ఆయన చాలా సంవత్సరాలు విజయవంతమైన గృహస్థుడిగా జీవించినప్పటికీ, రామానుజులు త్యజించే మార్గాన్ని అంగీకరించాలని నిర్ణయించుకున్నారు. చివరికి  ఆలయంలోని దేవత ముందు వెళ్లి భగవంతుని సేవలో ప్రత్యేకంగా నిమగ్నమై ఉండాలని ప్రార్థించడం ద్వారా త్యజించిన జీవిత క్రమాన్ని, సన్యాసాన్ని స్వీకరించారు.

 
ధృడంగా భక్తి సిద్ధాంతం 
 
ఆ రోజు నుండి రామానుజులు ఎల్లప్పుడూ తన నుదుటిపై నారాయణుని చిహ్నాన్ని ధరించి, కుంకుమ వస్త్రాన్ని ధరించి, త్యజించినవారి మూడు విభాగాల సిబ్బందిని ధరించారు, ఇది శరీరం, మనస్సు, మాటల ద్వారా భగవంతుని సేవను సూచిస్తుంది.
రామానుజులు భక్తి సిద్ధాంతాలను ఎవ్వరూ ఎదిరించలేనంత దృఢంగా స్థాపించారు. ఎందరో మహానుభావులు, విద్వాంసులు ఆయన ప్రసంగం వినడానికి వచ్చి ఆయన శిష్యులయ్యారు.
 

రామానుజులు తన 120 సంవత్సరాల వయస్సు వరకు తన వద్దకు వచ్చిన వారికి జ్ఞానోదయం చేస్తూ నారాయణుని సేవిస్తూ శ్రీరంగంలో నివసించారు. ఒకరోజు భగవంతుణ్ణి ఆరాధిస్తూ ఇలా ప్రార్థించారు: “ప్రియమైన దేవా, వేదాల సారాన్ని కాపాడుకోవడానికి, పడిపోయిన ఆత్మలను ఉద్ధరించడానికి, మీ జీవితంలో ఉన్నతమైన పాద పద్మాల ఆశ్రయాన్ని స్థాపించడానికి నేను ఏమి చేయగలను? నా కార్యం పూర్తయింది. ఈ ప్రపంచంలో చాలా సంవత్సరాల తర్వాత ఇప్పుడు నా శరీరం అలసిపోయింది. దయతో నన్ను ఈ మర్త్య ప్రపంచం నుండి విడిచిపెట్టి, మీ సర్వోన్నత నివాసంలోకి ప్రవేశించడానికి అనుమతించండి.”

ఈ ప్రార్థనతో రామానుజులు తన శిష్యుల సభకు తిరిగి వచ్చి ఈ లోకాన్ని విడిచిపెట్టాలనే తన కోరికను ప్రకటించారు. దుఃఖ సాగరంలో కూరుకుపోయిన శిష్యులు తమ గురువుగారి పాదాలు పట్టుకుని తమతో ఉండమని వేడుకున్నారు. “సర్వోత్కృష్టమైన శుద్ధి, సకల ధర్మాలకు నిలయమైన, సమస్త దుఃఖములను నశింపజేసే, అపరిమితమైన ఆనందాన్ని కలిగించే నీ దివ్యరూపం అంతర్ధానం కావడం మాకు అసహనం. మీ పిల్లల పట్ల జాలితో, దయచేసి మరికొంత కాలం మాతో ఉండండి.”

రామానుజులు మరో మూడు రోజులు భూమిపైనే ఉన్నారు. వారి పీడిత హృదయాలను శాంతింపజేయడానికి. రామానుజులు తనకు అత్యంత సన్నిహితులు, ప్రియమైన వారితో తన చివరి సూచనలను చెప్పారు:

 
“మీరు మీ స్వంత ఆధ్యాత్మిక గురువును సేవించినట్లే, భగవంతునికి అంకితమైన వారితో ఎల్లప్పుడూ సహవాసంలో ఉండండి.  సేవ చేయండి. వేదాల బోధనలపై విశ్వాసం కలిగి ఉండండి. గొప్ప సాధువుల మాటలు.నీ ఇంద్రియాలకు ఎప్పుడూ దాసుడు కావద్దు: ఆత్మ సాక్షాత్కారానికి సంబంధించిన మూడు మహా శత్రువులను జయించటానికి ఎల్లప్పుడూ ప్రయాసపడు:కామ, క్రోధ, లోభం”.
 
” నారాయణుడిని ఆరాధించండి.  భగవంతుని పవిత్ర నామాలను మాత్రమే ఉచ్చరించడంలో ఆనందించండి. శరణు. భగవంతుని భక్తులకు హృదయపూర్వకంగా సేవ చేయండి: గొప్ప భక్తులకు సేవ చేయడం ద్వారా, అత్యున్నత సేవ చేయబడుతుంది.  త్వరగా సర్వోన్నతమైన కరుణను పొందుతుంది. ఈ విషయాలను స్మరిస్తూ మీరు ఈ లోకంలో పరలోకంలో ఆనందంగా జీవించాలి.”
 
ఈ నిష్క్రమణ మాటలతో, రామానుజులు, గోవిందుని ఒడిలో తల ఉంచి, ఆధ్యాత్మిక మైమరపులో ఉన్న మనస్సును స్థిరపరచి, తన మర్త్య శరీరాన్ని విడిచిపెట్టి, వైకుంఠ సామ్రాజ్యంలోకి ప్రవేశించారు. రామానుజ నిజంగా గొప్ప వేదాంతవేత్త, సాధువు, ఆయన  జీవితం, బోధనలు భారతదేశంలో ఆస్తిక ఆలోచన అభివృద్ధిపై శాశ్వత ప్రభావాన్ని చూపాయి. 
 
రామానుజులు పరమాత్మను అతిశయాత్మక లక్షణాలతో సంపూర్ణ అస్తిత్వంగా పరిచయం చేయడం, భగవంతుని పట్ల భక్తిని పెంపొందించడానికి ఆయన మార్గ దర్శకత్వం వహించడం వల్ల భవిష్యత్తులో దైవం, దానితో  ప్రేమపూర్వక సంబంధంలో ఆత్మ  అత్యున్నత సామర్థ్యాన్ని పూర్తిగా బహిర్గతం చేసే భవిష్యత్ ఆస్తిక సంస్కర్తలకు తలుపులు తెరిచాయి. శాశ్వత సేవకులు.