అద్వైత వేదాంత తత్వవేత్త ఆదిశంకరాచార్య

శ్రీ శంకరాచార్యుల వారి 1234 వ జయంతి నేడు 
 
  హిందూ వైదిక ధర్మాన్ని ఒకే తాటి పై నడిపి హిందూ సనాతన ధర్మాన్ని దశ దిశలా వ్యాప్తి చేసి,  అద్వైత సిద్ధాంతిని పున ప్రతిష్ట చేసిన సాక్షాత్తు పరమశివ స్వరూపం ఆది శంకరాచార్యుల వారు.   శంకరాచార్యను ఆదిశంకరాచార్య లేదా శ్రీ ఆదిశంకరాచార్య లేదా భగవత్పాద ఆచార్య అని కూడా పిలుస్తారు. ఆయన  భారతీయ తత్వవేత్త, వేదాంతవేత్త. ఆయన బోధనలు హిందూ ధర్మ వృద్ధిని ప్రభావితం చేశాయి.
ఆయన అద్వైత వేదాంత తత్వశాస్త్రాన్ని వివరించారు. శంకరాచార్యుల జయంతిని వైశాఖ మాసంలోని శుక్ల పక్షం లేదా ఏప్రిల్ , మే మధ్య నెలలో పంచమి తిథి నాడు జరుపుకుంటారు. హిందూ సంస్కృతి క్షీణిస్తున్నప్పుడు ఆయన బోధనలు, తత్వశాస్త్రం హిందూ సమాజ  పునరుద్ధరణకు దోహదపడ్డాయి.

శంకరాచార్య హిందూ గ్రంధాల పునర్విమర్శలు, బ్రహ్మ సూత్రాలు, ప్రధాన ఉపనిషత్తులు, భగవద్గీత వంటి వేద నియమావళిపై ఆయన పండిత ఆలోచనల కోసం అద్భుతమైన ఆధ్యాత్మిక, మేధో మేధావికి బాగా గుర్తుండిపోతారు. ఆయన  తాత్విక బోధనలు హిందూ ధర్మంలోని వివిధ విభాగాలను లోతుగా ప్రభావితం చేశాయి.  అఖండ భారత్ అభివృద్ధికి కూడా దోహదపడ్డాయి.

ఆయన తన చిన్ననాటి నుండి ఆధ్యాత్మికత  వైపు మొగ్గు చూపారు. తన గురువు సహాయంతో అన్ని వేదాలు, ఆరు వేదాంగాలలో ప్రావీణ్యం సంపాదించారు. అలాగే, ప్రయాణం చేస్తూ ఆధ్యాత్మిక జ్ఞానాన్ని, అద్వైత వేదాంత సిద్ధాంతాలను అన్ని దిశలా వ్యాప్తి చేశారు. 
 
కేవలం 32 సంవత్సరాల వయస్సులో మరణించారు.  అయినప్పటికీ ప్రజలపై చెరగని ముద్ర వేశారు. వేదాలను బోధించే పద్ధతులు, ఆధునిక ఆలోచనను అభివృద్ధి చేసారు.

కొంతమంది పండితుల ప్రకారం, ఆయన కలియుగం 2631 నాటి వైశాఖ శుక్ల పక్ష పంచమి 508 బిసికి అనుగుణంగా జన్మించారు. ప్రస్తుత కేరళలోని కలాడిలోని ఒక పేద బ్రాహ్మణ కుటుంబంలో జన్మించారు.  తండ్రి శివగురువు, తల్లి ఆర్యాంబ. ఆయన తల్లిదండ్రులు చాలా కాలంగా సంతానం లేనివారు. తమకు ఓ  బిడ్డను ప్రసాదించమని శివుడిని చాలా ప్రార్థించారు. వెంటనే, వారికి మగబిడ్డ పుట్టాడు. 

 
భగవాన్ శంకర్ ఆశీర్వాదంతో అతని జన్మను పరిగణనలోకి తీసుకుని, అతని తల్లిదండ్రులు అతనికి శంకర్ అని పేరు పెట్టారు. అతను తన నోటితో పలికిన మొదటి పదం ఓం(ॐ). శంకరుడు తన చిన్నతనం నుండి అసాధారణమైన తెలివిగల అబ్బాయి. మూడేళ్ళ వయసులో చూడాకర్మ సంస్కారం మొదలైన కొద్ది నెలలకే సంస్కృత వ్యాకరణం, రామాయణం, మహాభారత భాగవతాలు నేర్చుకున్నాడు.
 
ఈ లోగా నాలుగేళ్ళ వయసులో తండ్రి చనిపోయాడు. జ్ఞానం పట్ల ఉత్సుకత అతన్ని తత్వవేత్తగా, వేదాంతవేత్తగా చేసింది. ఎనిమిదేళ్ల వయస్సులో, అతను నాలుగు వేదాలలో ప్రావీణ్యం సంపాదించాడు. 12 సంవత్సరాల వయస్సులో, అతను అన్ని గ్రంథాలలో బాగా ప్రావీణ్యం పొందాడు. అతను గృహస్థ జీవితాన్ని విడిచిపెట్టి సన్యాసి జీవితాన్ని స్వీకరించాడు.

అతను సన్యాసం తీసుకోవాలనుకొని, తనకు సరైన మార్గాన్ని చూపించగల గురువు కోసం అన్వేషిస్తూ ఒకసారి హిమాలయాల్లోని బద్రీనాథ్‌లోని ఆశ్రమంలో స్వామి గోవిందపాద ఆచార్యను కలిశాడు. అతను తన జీవిత కథను చెప్పాడు, తనను విద్యార్థిగా అంగీకరించమని కోరాడు. ఆయన వద్దనే సన్యాసం పవిత్ర క్రమం ప్రారంభించాడు. ఆ తర్వాత తన గురువైన గౌడపాద ఆచార్యుల దగ్గర నేర్చుకున్న అద్వైత తత్వాన్ని శంకరాచార్యులకు బోధించాడు.


శంకరాచార్య కాశీకి వెళ్లి అక్కడ బ్రహ్మ సూత్రాలు, ఉపనిషత్తులు, గీతపై తన వ్యాఖ్యానాలను వ్రాసాడు.  తన జీవితంలోవిస్తృతంగా ప్రయాణిస్తూ,  సాధారణంగా మత పండితులతో బహిరంగ తాత్విక చర్చలలో పాల్గొనేవారు.  తన బోధనలతో పాటు అనేక “మఠం” లేదా మఠాలను స్థాపించారు. ఆయనను హిందూ సన్యాసం దశనామి సంప్రదాయ స్థాపకుడిగా పరిగణిస్తారు. 

ఆది శంకరాచార్య రచనలు
ఆయన ప్రాచీన గ్రంథాలపై అద్భుతమైన వ్యాఖ్యానాలు వ్రాసారు/
*’బ్రహ్మ సూత్రం’  శంకరాచార్య సమీక్షను ‘బ్రహ్మసూత్రభాష్య’ అని పిలుస్తారు.  ఇది బ్రహ్మ సూత్రానికి సంబంధించిన పురాతన వ్యాఖ్యానం.
* భగవద్గీతకు వ్యాఖ్యానాలు
* పది ప్రధాన ఉపనిషత్తులకు వ్యాఖ్యానాలు
* తన “స్తోత్రాలు’ లేదా పద్యాలకు కూడా ప్రసిద్ది చెందారు. దేవతలను స్తుతిస్తూ అనేక పద్యాలను రచించారు. ఆయన స్తోత్రాలలో ఒకటి శివుడు,  కృష్ణుడికి అంకితం చేసిన దానిని  ముఖ్యమైనదిగా పరిగణిస్తారు.
* ‘ఉపదేశసహస్రీ’ అంటే ‘వెయ్యి బోధనలు’ అని కూడా రచించారు. ఇది అతని అత్యంత ముఖ్యమైన తాత్విక రచనలలో ఒకటి.
*శతాబ్దాలుగా హిందూమతం అభివృద్ధిలో ఆయన బోధనలు కీలక పాత్ర పోషించాయి.