మతమార్పిడి నిరోధక బిల్లుకు కర్ణాటక అసెంబ్లీ ఆమోదం!

కాంగ్రెస్, జేడీఎస్ ల వ్యతిరేకత మధ్య గురువారం కర్ణాటక అసెంబ్లీలో మతమార్పిడి నిరోధక బిల్లును మూజువాణి ఓటుతో ఆమోదించారు. అయితే, అధికార బీజేపీకి స్పష్టమైన మెజారిటీ లేని (75 మంది సభ్యుల సభలో 32  మంది మాత్రమే ఉన్నారు) శాసన మండలిలో ఆమోదం పొందిన తర్వాత మాత్రమే బిల్లు చట్టంగా మారుతుంది.

కర్నాటక మత స్వేచ్ఛ హక్కు బిల్లు, 2021 బలవంతపు మత మార్పిడిని గుర్తించదగిన, బెయిలబుల్ నేరంగా పరిగణించింది. తప్పుగా సూచించడం, బలవంతం, మితిమీరిన ప్రభావం, బలవంతం, ఆకర్షణ లేదా ఏదైనా మోసపూరిత మార్గాల ద్వారా లేదా వివాహం ద్వారా మార్పిడిని ఇది నిషేధిస్తుంది. చట్టాన్ని ఉల్లంఘిస్తే కఠిన కారాగార శిక్ష, జరిమానా విధించబడుతుంది.

సాధారణ వర్గాలకు చెందిన వ్యక్తి బలవంతంగా మతమార్పిడి చేస్తే రూ. 25,000 జరిమానాతో పాటు మూడు నుంచి ఐదేళ్ల వరకు జైలు శిక్ష విధించబడుతుంది. ఎస్సీ/ఎస్టీ వర్గాలకు చెందిన మైనర్లు, మహిళలు లేదా వ్యక్తులను మతం మార్చే వారికి మూడు నుంచి 10 సంవత్సరాల వరకు కఠిన కారాగార శిక్ష, రూ. 50,000 జరిమానా విధించాలని బిల్లు నిర్దేశిస్తుంది.

బిల్లు ప్రకారం, మతమార్పిడి ఉద్దేశంతో జరిపిన వివాహాలు శిక్షార్హమైనవి. అలాంటి వివాహాలను కుటుంబ న్యాయస్థానం లేదా న్యాయస్థానం చెల్లుబాటయ్యేవిగా ప్రకటిస్తాయి.

కొత్త చట్టం అమల్లోకి వచ్చిన తర్వాత, ఎవరైనా ఇతర మతంలోకి మారాలనుకునే వ్యక్తి జిల్లా మేజిస్ట్రేట్‌కు రెండు నెలల ముందుగానే తెలియజేయవలసి ఉంటుంది.  లేని పక్షంలో అతను లేదా ఆమె ఆరు నెలల నుండి మూడు సంవత్సరాల వరకు జైలు శిక్ష అనుభవించవలసి ఉంటుంది. 

 
మత మార్పిడి చేసే వ్యక్తి (మార్పిడి వేడుకను నిర్వహించేవాడు) జిల్లా మేజిస్ట్రేట్‌కు ఒక నెల ముందుగానే తెలియజేయాలి.  లేని పక్షంలో అతను ఒక సంవత్సరం నుండి ఐదేళ్ల వరకు జైలు శిక్ష అనుభవించాల్సి ఉంటుంది. మతమార్పిడి అసలు ఉద్దేశ్యం తెలుసుకోవడానికి జిల్లా మేజిస్ట్రేట్ పోలీసుల ద్వారా విచారణ జరిపించాల్సి ఉంటుంది.

కాంగ్రెస్ పార్టీ బిల్లులోని అనేక సెక్షన్లను వ్యతిరేకించింది.  దానిని “క్రూరమైనది” అని పేర్కొంది. బలవంతంగా లేదా చట్టవిరుద్ధంగా వివాహం చేసుకోవడం ద్వారా రాజ్యాంగం కింద హామీ ఇవ్వబడిన వ్యక్తి  ప్రాథమిక హక్కులను ఉల్లంఘించే బిల్లులోని సెక్షన్ 3ని ప్రతిపక్ష నాయకుడు సిద్ధరామయ్య పేర్కొన్నారు.

 
“అలాగే, రుజువు చేసే భారం నిందితులపై ఉంది.  ప్రాసిక్యూషన్ పై  కాదు, ఇది సహజ న్యాయ సూత్రానికి విరుద్ధంగా ఉంటుంది” అని ఆయన విమర్శించారు. భారతీయ శిక్షాస్మృతిలోని సెక్షన్ 295 వంటి బలవంతపు మతమార్పిడులను అరికట్టడానికి ఇప్పటికే ఉన్న చట్టాల ప్రకారం శిక్షాస్పద నిబంధనలు ఉన్నందున కొత్త చట్టం అవసరం లేదని సిద్ధరామయ్య వాదించారు.

బిల్లు అనవసరమని, సమాజంలో అశాంతిని సృష్టిస్తుందని పేర్కొంటూ దానిని ఉపసంహరించుకోవాలని జేడీఎస్  డిమాండ్ చేసింది. బీదర్‌కు చెందిన జేడీఎస్ ఎమ్మెల్యే బందెప్ప కాశెంపూర్ మాట్లాడుతూ, తాను బలవంతపు మత మార్పిడిని చూడలేదని, నిజమైన ప్రాముఖ్యత,  అత్యవసర సమస్యలపై దృష్టి పెట్టాలని అధికార బిజెపిని కోరారు.
 
అయితే, 2016లో సిద్ధరామయ్య నేతృత్వంలోని అప్పటి కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వమే మతమార్పిడి నిరోధక బిల్లు ముసాయిదాను ప్రారంభించిందని, తాము కేవలం కొన్ని అదనపు నిబంధనలు చేర్చామని, శిక్షలలో ఎటువంటి మార్పు చేయలేదని చెప్పడం ద్వారా న్యాయశాఖ మంత్రి జేసీ మధుస్వామి ప్రతిపక్ష నేతను ఆత్మరక్షణలో పడవేశారు.