కోర్ట్‌రూమ్ రిమార్క్‌లలో జడ్జిలు విచక్షణతో వ్యవహరించాలి

న్యాయమూర్తులు కోర్టు గదులలో చేసే వాఖ్యలపై అత్యంత విచక్షణతో వ్యవహరించాలని రాష్ట్రపతి రామనాథ్ కోవింద్  పిలుపునిచ్చారు. అవివక్షత లేని వ్యాఖ్యలు మంచి ఉద్దేశ్యంతో చేసినప్పటికీ, న్యాయవ్యవస్థను అణచివేసే సందేహాస్పద వివరణలకు అవకాశం ఇస్తాయని ఆయన హెచ్చరించారు. 

విజ్ఞాన్ భవన్‌లో జరిగిన రాజ్యాంగ దినోత్సవ వేడుకల వేడుకల ముగింపు కార్యక్రమంలో కోవింద్ మాట్లాడుతూ, “భారతీయ సంప్రదాయంలో, న్యాయమూర్తులు ‘స్థిత్ప్రజ్ఞ’కు సమానమైన నిజాయితీ, నిర్లిప్తతలకు నమూనాగా ఊహించబడతారని గుర్తు చేశారు. అటువంటి న్యాయమూర్తుల దళం గొప్ప చరిత్ర మనకు ఉందని చెప్పారు. 
 
వారి వివేకం, నిందలకు అతీతమైన ప్రవర్తనతో నిండిన వారి మాటలకు ప్రసిద్ధి చెందిందని అంటూ ఇవి భవిష్యత్ తరాలకు ముఖ్యాంశాలుగా మారాయని పేర్కొన్నారు. భారత న్యాయవ్యవస్థ ఆ అత్యున్నత ప్రమాణాలకు కట్టుబడి ఉందని పేర్కొంటూ, “మీ కోసం మీరు ఒక ఉన్నత స్థాయిని ఏర్పాటు చేసుకున్నారనడంలో సందేహం లేదు” అని రాష్ట్రపతి కొనియాడారు. 

“కాబట్టి, న్యాయమూర్తులు కోర్టు గదులలో తమ ఉచ్ఛారణలలో అత్యంత విచక్షణను ఉపయోగించాల్సిన బాధ్యత కూడా ఉంది. విచక్షణారహితమైన వ్యాఖ్యలు, మంచి ఉద్దేశ్యంతో చేసినా, న్యాయవ్యవస్థను దెబ్బతీసేందుకు సందేహాస్పదమైన వివరణలకు చోటు కల్పిస్తుంది” అని రాష్ట్రపతి తెలిపారు. 1951 నాటి డెన్నిస్ వర్సెస్ యునైటెడ్ స్టేట్స్ కేసులో అమెరికా సుప్రీం కోర్టు జస్టిస్ ఫ్రాంక్‌ఫర్టర్‌ను ఈ సందర్భంగా ఉటంకించారు. 

“కోర్టులు ప్రాతినిధ్య సంస్థలు కావు. అవి ప్రజాస్వామ్య సమాజానికి మంచి రిఫ్లెక్స్‌గా రూపొందించబడలేదు. వారి ముఖ్యమైన నాణ్యత నిర్లిప్తత, స్వాతంత్య్రంపై స్థాపించారు. న్యాయస్థానాలు ఆనాటి అభిరుచుల్లో చిక్కుకున్నప్పుడు న్యాయవ్యవస్థ స్వాతంత్య్రం ప్రమాదంలో పడుతుందని చరిత్ర బోధిస్తుంది. పోటీ రాజకీయ, ఆర్థిక, సామాజిక ఒత్తిడిని ఎంచుకోవడంలో ప్రాథమిక బాధ్యత వహిస్తుంది” అని రాష్ట్రపతి ఆయనను ఉటంకిస్తూ పేర్కొన్నారు.

అంతకుముందు జరిగిన కార్యక్రమంలో భారత ప్రధాన న్యాయమూర్తి ఎన్‌వీ రమణ మాట్లాడుతూ, న్యాయమూర్తులపై “ముఖ్యంగా సోషల్ మీడియాలో” పెరుగుతున్న “దాడులు” అంశంపై చేసిన ప్రస్తావనను గుర్తు చేస్తూ రాష్ట్రపతి”ఇది చాలా బాధాకరం” అంటూ ఆవేదన వ్యక్తం చేశారు. 
 
“అంతు లేదు… ఈ మధ్యకాలంలో సోషల్ మీడియా ప్లాట్‌ఫారమ్‌లలో న్యాయవ్యవస్థపై కొన్ని అవమానకరమైన వ్యాఖ్యలు చేసిన సందర్భాలు ఉన్నాయి. సమాచారాన్ని ప్రజాస్వామ్యీకరించడానికి ఈ ప్లాట్‌ఫారమ్‌లు అద్భుతంగా పనిచేశాయి. అయినప్పటికీ వాటికి చీకటి కోణం కూడా ఉంది. కొందరు దుర్మార్గులు దుర్వినియోగంకు  పాల్పడుతున్నారు. ఇది ఒక ఉల్లంఘన.   ఇది స్వల్పకాలికంగా మాత్రమే ఉంటుందని నేను ఆశిస్తున్నాను” అని చెప్పారు. .

“ఇటువంటి పరిణామం వెనుక ఏమి ఉండవచ్చు?” అని ఆశ్చర్యపోతూ, “ఆరోగ్యకరమైన సమాజం కొరకు మనం, సమిష్టిగా, దీని వెనుక గల కారణాలను పరిశీలించగలమా?” అంటూ ప్రశ్నించారు. 
 
కోర్టులలో కేసులు పేరుకుపోవడం గురించి జస్టిస్ రమణ ప్రస్తావిస్తూ  “శాసనసభలు తాము ఆమోదించిన చట్టాల ప్రభావం గురించి అధ్యనం జరపడం గాని, పరిశీలన చేయడం గాని చేయడం లేదు. ఇది కొన్నిసార్లు పెద్ద సమస్యలకు దారి తీస్తుంది” అని చెప్పారు. 

నెగోషియబుల్ ఇన్‌స్ట్రుమెంట్స్ చట్టంలోని సెక్షన్ 138ని ప్రవేశపెట్టడమే ఇందుకు ఉదాహరణ అని ఆయన పేర్కొన్నారు. ఇప్పుడు, ఇప్పటికే భారం ఉన్న మేజిస్ట్రేట్‌లు ఈ వేలాది కేసులతో మరింత భారం వహింపవలసి వస్తున్నదని తెలిపారు. 
 
అదేవిధంగా, ప్రత్యేక మౌలిక సదుపాయాలను సృష్టించకుండా ప్రస్తుత కోర్టులను వాణిజ్య న్యాయస్థానాలుగా రీబ్రాండ్ చేయడం కూడా పెండింగ్‌పై ఎటువంటి ప్రభావం చూపదని స్పష్టం చేశారు. న్యాయశాఖ ఖాళీల భర్తీ ప్రక్రియను వేగవంతం చేయాలని సీజేఐ రమణ కేంద్ర న్యాయశాఖ మంత్రి కిరణ్ రిజిజును ఈ సందర్భంగా కోరారు.