గృహ హింసను సమర్థిస్తున్న భారతీయ మహిళ!

పడిపోతున్న సంతానోత్పత్తి రేటు, వారి బ్యాంకు ఖాతాల పెరుగుదల మహిళల సాధికారతను సూచిస్తున్నాయి. అయితే గృహ హింసకు సంబంధించిన వారి వైఖరి ఆందోళన కలిగిస్తున్నది. జీవిత భాగస్వాములను భౌతికంగా హింసకు గురిచేయడం పట్ల మగవారు సానుకూలంగా ఉండడం ఆశ్చర్యం కలిగించదు. కానీ మహిళలు కూడా అందుకు సుముఖత వ్యక్తం చేయడం విస్మయం కలిగిస్తుంది. 

దేశం మొత్తం మీద రెండు తెలుగు రాష్ట్రాలలోని మహిళలు భర్తలు తమను హింసించడాన్ని సమర్ధిస్తున్నట్లు తాజా జాతీయ కుటుంబ ఆరోగ్య సర్వే వెల్లడిస్తుంది. “మీ అభిప్రాయం ప్రకారం, భర్త తన భార్యను కొట్టడం లేదా కొట్టడం సమర్ధిస్తారా…” అనే ప్రశ్నకు 18 రాష్ట్రాలు, జమ్మూ కాశ్మీర్ నుండి వచ్చిన ప్రతిస్పందనలు ఒకింత ఆందోళనకరంగానే ఉన్నాయి. 

సర్వేలో పాల్గొన్న మహిళల్లో 83.8 శాతం మందితో తెలంగాణ పురుషులు తమ భార్యలను కొట్టడం సమర్థనీయమని చెప్పారు; హిమాచల్ ప్రదేశ్ అత్యల్పంగా 14.8 శాతం మంది ఆ విధంగా  విధంగా చెప్పారు. పురుషులలో, హిమాచల్ ప్రదేశ్‌లో 14.2 శాతం ఉన్న ఇటువంటి ప్రవర్తనను సమర్ధించగా, 81.9 శాతం మందితో కర్ణాటక అగ్రస్థానంలో ఉంది.

భార్యను కొట్టడానికి కారణం ఏమిటి? అని ప్రశ్నకు సర్వేలో ఏడు కారణాలు ఇచ్చారు:  ఆమె అతనికి చెప్పకుండా బయటకు వెళితే; ఆమె ఇంటిని లేదా పిల్లలను నిర్లక్ష్యం చేస్తే; ఆమె అతనితో వాదిస్తే; ఆమె అతనితో సెక్స్ నిరాకరిస్తే; ఆమె ఆహారాన్ని సరిగ్గా ఉడికించకపోతే; అతను ఆమె నమ్మకద్రోహం అని అనుమానించినట్లయితే; ఆమె అత్తమామలకు అగౌరవం చూపిస్తే.

సర్వే ప్రకారం, గృహహింసను సమర్థించడానికి అత్యంత సాధారణ కారణాలు: అత్తమామలను అగౌరవపరచడం, ఇల్లు- పిల్లలను నిర్లక్ష్యం చేయడం. 2019-21లో నిర్వహించిన సర్వేలకు సంబంధించిన డేటా బుధవారం విడుదలైంది. 
అస్సాం, ఆంధ్రప్రదేశ్, బీహార్, గోవా, గుజరాత్, హిమాచల్ ప్రదేశ్, జమ్మూ కాశ్మీర్, కర్ణాటక, కేరళ, మహారాష్ట్ర, మణిపూర్, మేఘాలయ, మిజోరాం, నాగాలాండ్, సిక్కిం, తెలంగాణ, త్రిపుర, పశ్చిమ బెంగాల్‌లలో వీటిని నిర్వహించారు.

గృహ హింసను సమర్థించే మహిళలు అధికంగా ఉన్న ఇతర రాష్ట్రాలు ఆంధ్రప్రదేశ్ (83.6 శాతం), కర్ణాటక (76.9 శాతం), మణిపూర్ (65.9 శాతం),  కేరళ (52.4 శాతం). హిమాచల్ ప్రదేశ్,  త్రిపురకు చెందిన పురుషులు కేవలం 14.2 శాతం, 21.3 శాతం మంది మాత్రమే  గృహహింసకు అత్యల్పంగా ఆమోదం తెలిపారు.  

జనవరి 2018లో విడుదలైన దేశం మొత్తం NFHS-4 (2015-2016) డేటా ప్రకారం, సర్వేలో పాల్గొన్న వారిలో 52 శాతం మంది మహిళలు భర్త తన భార్యను కొట్టడం సమంజసమని విశ్వసిస్తే, 42 శాతం మంది పురుషులు మాత్రమే దానితో ఏకీభవించారు.

తాజా సర్వేలో, 18 రాష్ట్రాల్లో, మణిపూర్, గుజరాత్, నాగాలాండ్, గోవా, బీహార్, అస్సాం, మహారాష్ట్ర, కర్ణాటక, తెలంగాణ, నాగాలాండ్, హిమాచల్ ప్రదేశ్, కేరళ , పశ్చిమ బెంగాల్ 13 రాష్ట్రాలలో మహిళలు ప్రతివాదులు ‘అత్తమామలను అగౌరవపరచడం’ కొట్టడాన్ని సమర్థించడానికి ప్రధాన కారణంగా భావిస్తున్నారు.

దీని తర్వాత రెండవ ఎంపిక ఉంది: జీవిత భాగస్వామి హింసను అంగీకరించడానికి ‘ఇల్లు –  పిల్లలను నిర్లక్ష్యం చేయడం’. ‘అవిశ్వాసం ఉందని అనుమానించడం’ కొట్టినందుకు అతి తక్కువ సమర్థనలను పొందింది. మిజోరాంలో మహిళలు (21%) మాత్రమే ఇతర రెండు ఎంపికల కంటే శారీరక వేధింపులకు ప్రధాన కారణంగా పేర్కొన్నారు.

మహిళా హక్కుల కోసం పనిచేస్తున్న ఎన్జీవో పాపులేషన్ ఫస్ట్ డైరెక్టర్ శారద ఎఎల్ ఇలా అన్నారు: “తమ కుటుంబం, భర్తకు సేవ చేయడమే తమ మొదటి ప్రాధాన్యత అని భావించే మహిళల మనస్సులలో ఈ రకమైన పితృస్వామ్య మనస్తత్వం లోతుగా ఇమిడి ఉంది.”